AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 13:48:11 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ ๆ ที่เป็นเซียนเครื่อง 4A ฝาลายหน่อยครับ อาการนี้แก้ให้หายยังไงครับ  (อ่าน 1760 ครั้ง)
SilverAE92
มือเก่าหัดแข่ง

รูปรถ Level 3 ครับผม อิอิๆๆๆๆ

« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 00:04:16 »

อ้อน...เครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ 4A-GE ฝาลายน่ะครับ ตอนนี้มีอาการคือ รอบสวิงครับ ไม่คงที่ เวลาหักพวมมาลัยก็รอบตกครับ คอมแอร์ทำงานก็รอบตกครับ และถ้ายิ่งเปิดไฟหน้า (ของผมเป็นซีน่อน) เปิดแอร์ ยิ่งสวิงไม่คงที่ครับ รอบปกติอยู่ที่ ประมาณ 800-900 ครับ แต่ถ้าคอมแอร์ทำงานหรือเปิดไฟหน้า เหลือ 700 ขับไปได้สักพักเครื่องร้อนเหลือ 600 กว่า ๆ เครื่องสันมากครับ บางครั้งตกมาเหลือ 500 หรือดับไปเลยน่ะครับ ปวดหัวมากเลยครับผมตอนนี้ ไม่รู้จะแก้ยังไงดีครับ ลองตั้งรอบให้สูงแล้วก็ยังมีอาการอยู่น่ะครับ ขับแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยครับผม อยากให้มันดีมากกว่านี้ อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ที่เป็นเซียนหรือช่างที่มีความรู้เรื่องเครื่อง 4A-GE ฝาลาย แนะนำวิธีแก้ไข้หน่อน่ะครับผม แต่ที่แบบบอกว่าให้ยกเครื่องใหม่ไม่เอาน่ะครับ (เพราะรักมาก) น่ะครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ.... คำนับ

[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 00:24:16 »

เวลาไม่เปิดแอร์เป็นหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่เปิดแอร์ไม่เป็นให้ลองเช็คแว๊คคั่มแอร์ครับ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
BOURDAENG

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 06:34:32 »

จะเป็นจุดอ่อนของเครื่องตัวนี้ครับ เกี่ยวกับรอบเดินเบาไม่นิ่ง ผมก็เป็น  ฝากดูหัวเทียนด้วยนะ เพราะผมใช้หัวเทียนเข็มอยู่แล้วเป็นหลังช่างแนะให้ใช้ของเดิมดูหายเลยครับอาการนี้ ลองดูนะ ยิ่งถ้าติด gas ด้วย
แอลกอฮอล์40ดีกรี
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 06:42:50 »

ครับ ผม... อาการเดียวกันเลยผมแก้หายแล้ว  แต่ผมใช้แก๊ช ระบบดูดนะครับ ไม่ทราบท่านใช้ระบบใดอยู่ ถ้าใช้น้ำมันไม่แน่ใจครับ ลองแก้ใขแนวทางนี้ดูก่อน แล้วกันเผื่อหาย   ดูที่สายไฟแอร์โฟรหน้ากรอง มี2จุด ว่าอยู่ในสภาพดีหรือป่าว ลองถอดปลั๊กแอร์โฟร แล้วใส่ ในขณะเครื่องยนทำงาน ว่า มีคาวมแตกต่างกันมากใหม  เปลี่ยนกรองอากาศ  (ปรับตั้ง)ไม่หาย ล้างปีกผีเสื้อ  (ปรับตั้ง) ไม่หาย เช็คจานจ่าย  (ปรับตั้ง) ไม่หาย เช็คหัวฉีด ตัน รั่ว  เช็ควาวล์ รั่ว ปิดไม่สนิด     ถ้าไม่หายโทรมาแล้วกัน 0852622362

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
แอลกอฮอล์40ดีกรี

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 06:44:56 »

อ้อน...เครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ 4A-GE ฝาลายน่ะครับ ตอนนี้มีอาการคือ รอบสวิงครับ ไม่คงที่ เวลาหักพวมมาลัยก็รอบตกครับ คอมแอร์ทำงานก็รอบตกครับ และถ้ายิ่งเปิดไฟหน้า (ของผมเป็นซีน่อน) เปิดแอร์ ยิ่งสวิงไม่คงที่ครับ รอบปกติอยู่ที่ ประมาณ 800-900 ครับ แต่ถ้าคอมแอร์ทำงานหรือเปิดไฟหน้า เหลือ 700 ขับไปได้สักพักเครื่องร้อนเหลือ 600 กว่า ๆ เครื่องสันมากครับ บางครั้งตกมาเหลือ 500 หรือดับไปเลยน่ะครับ ปวดหัวมากเลยครับผมตอนนี้ ไม่รู้จะแก้ยังไงดีครับ ลองตั้งรอบให้สูงแล้วก็ยังมีอาการอยู่น่ะครับ ขับแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยครับผม อยากให้มันดีมากกว่านี้ อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ที่เป็นเซียนหรือช่างที่มีความรู้เรื่องเครื่อง 4A-GE ฝาลาย แนะนำวิธีแก้ไข้หน่อน่ะครับผม แต่ที่แบบบอกว่าให้ยกเครื่องใหม่ไม่เอาน่ะครับ (เพราะรักมาก) น่ะครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ.... คำนับ
ไม่ต้องเปิดไฟหน้าลองเหยีบเบรคก็เป็นรอบสวิง

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
SilverAE92

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 07:13:46 »

เวลาไม่เปิดแอร์เป็นหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่เปิดแอร์ไม่เป็นให้ลองเช็คแว๊คคั่มแอร์ครับ

ปิดแอร์ ไม่เป็นครับน้า Badd

SilverAE92

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 07:24:30 »

จะเป็นจุดอ่อนของเครื่องตัวนี้ครับ เกี่ยวกับรอบเดินเบาไม่นิ่ง ผมก็เป็น  ฝากดูหัวเทียนด้วยนะ เพราะผมใช้หัวเทียนเข็มอยู่แล้วเป็นหลังช่างแนะให้ใช้ของเดิมดูหายเลยครับอาการนี้ ลองดูนะ ยิ่งถ้าติด gas ด้วย

ครับ ผม... อาการเดียวกันเลยผมแก้หายแล้ว  แต่ผมใช้แก๊ช ระบบดูดนะครับ ไม่ทราบท่านใช้ระบบใดอยู่ ถ้าใช้น้ำมันไม่แน่ใจครับ ลองแก้ใขแนวทางนี้ดูก่อน แล้วกันเผื่อหาย   ดูที่สายไฟแอร์โฟรหน้ากรอง มี2จุด ว่าอยู่ในสภาพดีหรือป่าว ลองถอดปลั๊กแอร์โฟร แล้วใส่ ในขณะเครื่องยนทำงาน ว่า มีคาวมแตกต่างกันมากใหม  เปลี่ยนกรองอากาศ  (ปรับตั้ง)ไม่หาย ล้างปีกผีเสื้อ  (ปรับตั้ง) ไม่หาย เช็คจานจ่าย  (ปรับตั้ง) ไม่หาย เช็คหัวฉีด ตัน รั่ว  เช็ควาวล์ รั่ว ปิดไม่สนิด     ถ้าไม่หายโทรมาแล้วกัน 0852622362

ขอบคุณพี่ ๆ มากน่ะครับ ตอนนี้ผมทำการล้างลิ้นปีกผีเสื้อไปแล้ว แล้วเปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วครับ เป็นแบบเข็มเบอร์ 8 ครับ เมื่อก่อนก็ใช้อยู่น่ะครับไม่เคยมีอาการนี้เลยครับผม ขอบใช้น้ำมันเบนซิน 95 ครับผม กรองเป็นกรองเปลือยครับล้างทำความสะอาดแล้ว ก็ยังไม่หาย เช็คจานจ่ายปรับตั้งแล้วครับก็ยังไม่หายเลยครับ หัวฉีดปกติครับ วาล์ก็ปกติครับ ตอนนี้ผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลยน่ะครับบบบบ ยิ่งคิดยิ่งเครียดครับพี่ ๆ

[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 10:11:55 »

ครับลองเช็คแวคคั่มแอร์ครับ เปลี่ยนใหม่มือสองน่าจะตัวละ 800-1000

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
ตก...กาป๋อง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 10:16:25 »

ครับลองเช็คแวคคั่มแอร์ครับ เปลี่ยนใหม่มือสองน่าจะตัวละ 800-1000

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์