AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 04:57:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ รถผมจมน้ำคับ  (อ่าน 2486 ครั้ง)
moter11
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 18:51:55 »

สอบถามหน่อยคับว่าจะเสียตังเยอะไหม เรื่องคือผมจอดรถหนีน้ำไว้บนถนนคิดว่ารอดแล้ว
เพราะมีรถคันอื่นจอดอยู่หลายคัน แต่พอตอนเช้ามีคนโทรมาแจ้งว่ารถผมจมน้ำครึ่งคัน
เพราะคันดินที่กันน้ำมันพังลงทำให้น้ำไหลเข้ามาเต็มที่ ทางอบต.ประกาศให้เอารถออก
แต่ผมไม่ได้ยินเพราะจอดห่างบ้านผม 2 กิโล ตอนไปถึงเหลือรถผมคันเดียวที่แช่น้ำอยู่
ผมมองดูแล้วว่าเครื่องด้านบนพ้นน้ำ เพราะระดับน้ำแค่มิดป้ายทะเบียน  พอสตาร์ทรถติด
ตัดเป็นแก็สผมไม่รู้จะทำยังไงจะจอดไว้ตรงนี้ก็ไมได้ จมทั้งคันแน่ เลยตัดสินใจขับออก
จากจุดที่จอดแต่จุดที่ผมจอดมันเป็นโคกอยู่สูงกว่าถนน พอขับออกมาจะลุยน้ำออกไป
หน้ารถผมจมน้ำจนรถลอยน้ำแล้วเครื่องก็คับ ผมลองสตาร์ท 1 ครั้งก็ไม่ติด ผมรีบออก
จากรถเปิดฝากระโปงดึงขั้วแบตออก ให้คนแถวนั้นช่วยดันรถผมไปอยู่จุดที่พ้นน้ำ ผม
ถอดกล่อง ECU ออก แล้วจ้างรถแถ้วนั้นลากรถผมไปจอดที่อื่น รถผม AE101 เครื่อง
4A-FE Auto ติดแก็ส LPG ระบบมิก
** ที่ผมกล่าวมาใครพอจะทราบหรือวิเคราะห์ได้ไหมคับว่าน่าจะเป็นอะไรเยอะไหม
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่  คำนับ คำนับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2011 19:54:03 โดย moter11 » บันทึกการเข้า
boonleot
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 20:24:49 »

งานเข้าเลยครับแบบนี้ เวียนหัว
1เป่าทุกอย่างที่โดนน้ำ ถ้าน้ำจะเข้าก็เข้าทางกรองอากาศ ทำทุกอย่างให้แห้งที่สุด ต้องรีบทำนะครับ ไม่งั้นเป็นขี้เกลืออันตรายมาก
2ดูของเหลวต่างๆว่าน้ำเข้าไปถึงไหม ไม่แน่ใจเปลี่ยนใหม่เลย น้ำจะหนักกว่าน้ำมันทำให้การตรวจธรรมดาไม่เห็นต้องถ่ายออกมาเช็ค
3เป่าจานจ่ายหัว หัวเทียน สายหัวเทียน ทุกอย่างแห้งสนิทก็ลองสตารท์ดู
ขอให้โชดดี ส่วนมากรถจมน้ำต้องใช้ไปสักพักอาการถึงออกมาให้เห็น
moter11

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011 07:14:24 »

งานเข้าเลยครับแบบนี้ เวียนหัว
1เป่าทุกอย่างที่โดนน้ำ ถ้าน้ำจะเข้าก็เข้าทางกรองอากาศ ทำทุกอย่างให้แห้งที่สุด ต้องรีบทำนะครับ ไม่งั้นเป็นขี้เกลืออันตรายมาก
2ดูของเหลวต่างๆว่าน้ำเข้าไปถึงไหม ไม่แน่ใจเปลี่ยนใหม่เลย น้ำจะหนักกว่าน้ำมันทำให้การตรวจธรรมดาไม่เห็นต้องถ่ายออกมาเช็ค
3เป่าจานจ่ายหัว หัวเทียน สายหัวเทียน ทุกอย่างแห้งสนิทก็ลองสตารท์ดู
ขอให้โชดดี ส่วนมากรถจมน้ำต้องใช้ไปสักพักอาการถึงออกมาให้เห็น
คำนับ ขอบคุณมากคับ ผมเพิ่มเติมนิดนึง รถผมจมน้ำเมื่อ 3 อาทิตย์ที่ผ่านมาซึ่งตอนนี้ผมไม่สามารถจะไปถึงรถผมได้เลย
น้ำท่วมทางหมดแล้ว  คำนับ
moter11

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011 07:24:26 »

เศร้า เศร้า ท่านใดมีข้อมูลช่วยแนะนำเข้ามาได้นะคับ เพราะเป็นอีกช่องทางสำหรับท่านที่เจอปัญหาเหมือนผม จะได้ทราบ
ถึงวิธีการตรวจสอบรถของท่านเอง อย่างน้อยก็ทำให้ใจชื้นขึ้นมาว่ารถอาจจะไม่มีปัญหาเยอะอย่างที่คิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2011 07:27:05 โดย moter11 » บันทึกการเข้า
แอลกอฮอล์40ดีกรี

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011 20:00:34 »

จมเหมือนกัน ขับไปเส้น 345 คืนที่ฝนตกหนัก รถจมน้ำขณะขับ แบบลอยได้เลย  ตอนนี้ติดแล้ว น้ำเข้ากล่อง ECU ให้ เอาทินเนอร์ ล้าง ออก ลมเป่า แปลงสีฟันขัด รับลองไม่มีขี้เกลือขึ้น  ผมทำแบบนี้สตาด ทีเดียว ติด  ไล่มาเอา ของเหลวออกให้หมดทุกอย่าง(ท่าคิดว่าไม่เจอน้ำอีก) แต่ถ้าเจอน้ำอย่าพึ่งถ่ายน้ำลดแล้วค่อยถ่าย แต่เกียออโต้ต้องถ้ายเลย จะปรึกษาตรงใหนเกี่ยวกับรถโทรมาคุยได้นะคับ0852622362 รถจมน้ำมาผมทำเองหมด อย่าลึม กล่อง ECU ล้างนะคับ ค้างคืนไม่ได้เลย ของผม5ชั่วโมง ก็ ขี้เกลือขึ้นแล้ว  ถ้าไม่ล้างติดแต่อาจส่งผลถึงระบบการทำงานของรถได้ เพราะคาบขี้เกลือที่ขาอุปกร

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
moter11

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011 22:48:07 »

จมเหมือนกัน ขับไปเส้น 345 คืนที่ฝนตกหนัก รถจมน้ำขณะขับ แบบลอยได้เลย  ตอนนี้ติดแล้ว น้ำเข้ากล่อง ECU ให้ เอาทินเนอร์ ล้าง ออก ลมเป่า แปลงสีฟันขัด รับลองไม่มีขี้เกลือขึ้น  ผมทำแบบนี้สตาด ทีเดียว ติด  ไล่มาเอา ของเหลวออกให้หมดทุกอย่าง(ท่าคิดว่าไม่เจอน้ำอีก) แต่ถ้าเจอน้ำอย่าพึ่งถ่ายน้ำลดแล้วค่อยถ่าย แต่เกียออโต้ต้องถ้ายเลย จะปรึกษาตรงใหนเกี่ยวกับรถโทรมาคุยได้นะคับ0852622362 รถจมน้ำมาผมทำเองหมด อย่าลึม กล่อง ECU ล้างนะคับ ค้างคืนไม่ได้เลย ของผม5ชั่วโมง ก็ ขี้เกลือขึ้นแล้ว  ถ้าไม่ล้างติดแต่อาจส่งผลถึงระบบการทำงานของรถได้ เพราะคาบขี้เกลือที่ขาอุปกร
คำนับ คำนับ คำนับ
Natty blacknut!
นักแข่งมือสมัครเล่น

สมาชิกใหม่ae101อยากแต่งSpRintEr

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 16:27:31 »

เป็นกำลังใจให้นะครับ เห็นในข่าวหลายคันมากอ่ะ สงสารคุณmoter11 ยังไงก็ค่อยๆเช็คอุปกรณ์อิเล็คทรอนิค ผมว่าหลังจากน้ำผ่านไปแล้ว ทางเว็บae คงจะมีกระทู้ร่วมบริจาคอะไหล่ที่ไม่ได้ใช้ให้กับเพื่อนที่ได้รับผลกระทบ รถโดนน้ำท่วมครั้งใหญ่นี้ ถือว่าเป็นการช่วยเหลือกันครับ...ยังไงก็ดูสายไฟ อุปกรณ์อิเล็คทรอนิคต่างๆ พรมในรถ เบาะ เพราะผมแค่ลุยน้ำ ก็แชะแล้ว เหม็นเป็นเดือนเพราะไม่ได้ถอดมาตากกลัวจะพาลรถพุไปด้วย ทุกอย่างมีทางออกนะครับ เอาชีวิตรอดมาได้ปลอดภัยก็ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ อย่างอื่นค่อยๆคิดครับ สู้ๆนะครับ แล้วมีอะไรผมพอช่วยได้จะหาทางช่วยนะครับ...(ล้างรถให้ก็ได้นะครับ เพราะแฟนผมชอบว่าผมล้างรถนาน...อ๊อฟชั่นเพียบ...อิอิ ภายนอกเงาๆพอช่วยได้นะครับ)

แอลกอฮอล์40ดีกรี

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011 19:39:10 »

โทรมานะคับอยากช่วย

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
Saael
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011 14:28:27 »

ลอยน้ำเหมือนกันครับ เลยบางใหญ่แถวสะพานกลับรถที่2 ตอนนี้รื้อเบาะ พรม ออกมาตากแดด
เช็คระบบเบรกด้วยนะครับ เบรกรถผมติดหน้าซ้าย รื้อออกมาล้างสนิมกิน   ไม่รู้ไม่ชี้

totti สายเลี้ยว.

7a fe twin coil

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 14:15:25 »

สู้ๆๆคร้าบบบบ........ ปล่อยพลัง ปล่อยพลัง ปล่อยพลัง

moter11

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 16:02:49 »

โทรมานะคับอยากช่วย
ขอบคุณมากๆ คับ 24 ตค.54  ผมจะกลับไปดูรถ พร้อมอุปกรณที่จะถอดทุกชิ้นที่ถอดได้ เพราะจอดมาเกือบเดือนแล้ว
เครียดทุกวันเลย อยุธยาน้ำท่วมสูง ยังไง ต้องไปถึงรถให้ได้ แล้วผมจะโทรหานะคับ คำนับ คำนับ
moter11

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011 16:04:39 »

สู้ๆๆคร้าบบบบ........ ปล่อยพลัง ปล่อยพลัง ปล่อยพลัง

คำนับ คำนับ ขอบคุณคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์