AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:44:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามีเดือนใหม่แล้วหรือนี่!!! พฤศจิกาคม  (อ่าน 6094 ครั้ง)
[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 01:08:27 »

ให้ออกแถบนู้นครับ เพราะ sc asset อยู่ทางนี้ครับ เด่วโครงการบ้านหรูของท่านผู้นำจะเสียหาย

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 01:14:38 »

ก่อนที่มันจะท่วมเหมือนทุกวันนี้ น้าแบดก้อมีโอกาสได้ใช้ถนนเส้นนี้ขึ้นเหนือ น้าแบดเห็นการป้องกันมั้ยคับ2ข้างทาง ผมว่าไม่มีนะในรูปที่น้าแบดถ่ายและโพสต์ไว้
ในบางรูปเหมือนบล็อคไม่ให้น้ำเข้าไปทางสุพรรณด้วยซ้ำถ้าผมจำไม่ผิด

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 01:16:46 »

ก่อนที่มันจะท่วมเหมือนทุกวันนี้ น้าแบดก้อมีโอกาสได้ใช้ถนนเส้นนี้ขึ้นเหนือ น้าแบดเห็นการป้องกันมั้ยคับ2ข้างทาง ผมว่าไม่มีนะในรูปที่น้าแบดถ่ายและโพสต์ไว้
ในบางรูปเหมือนบล็อคไม่ให้น้ำเข้าไปทางสุพรรณด้วยซ้ำถ้าผมจำไม่ผิด

ใช่ครับตลอดเส้นทางไม่มีการบล๊อคครับ โล่งตลอด ผมยังบอกพี่ที่ทำงานว่าให้รีบเข้าไปสาขาที่สุพรรณก่อนที่จะไปไม่ได้เลย คิดว่ายังไงท่วมแน่

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 06:54:46 »

รอไปเถอะว่าน้ำจะลดเดือน "พฤศจิกาคม" หน่ะ ...

Tonsuan

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 07:19:59 »

หญ้าแฝก>หญ้าแพรก
เรือผลักดันน้ำ>เรือดำน้ำ
พฤศจิกายน>พฤศจิกาคม

โดนล้อยันลูกบวชแน่ๆ  แหะ.. แหะ..

May
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

88ม้า+1แมว

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 07:26:48 »

หญ้าแฝก>หญ้าแพรก
เรือผลักดันน้ำ>เรือดำน้ำ
พฤศจิกายน>พฤศจิกาคม

โดนล้อยันลูกบวชแน่ๆ  แหะ.. แหะ..

หยุดราชการ 27-31 ต.ค. > หยุดราชการ 21-31 ต.ค.

(หยุด 11 วัน ประเทศไทย...  เหอๆๆ)
dennish

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 08:40:58 »

น่าจะพูดเก่ง ๆ แบบนายกคนก่อน  ทำงานไม่เป็นก็ไม่เป็นไรหรอก  ขอให้พูดเก่ง ๆ ไว้ก่อน กรูชอบบบบบบบ
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 08:56:11 »

น่าจะพูดเก่ง ๆ แบบนายกคนก่อน  ทำงานไม่เป็นก็ไม่เป็นไรหรอก  ขอให้พูดเก่ง ๆ ไว้ก่อน กรูชอบบบบบบบ

ไปเที่ยวแล้ว เฮ้อ ๆ ใครตามไปก็ตามท่านไปได้นะ

เรื่องเล็กน้อยผมว่าอย่าไปซีเรียดในคำพูดมากเลยครับ แต่ว่าการประกาศของศูนย์ต่าง ๆ นี่ห่วยกว่าอีก ข่าวก็เชื่อไม่ได้ พวกนี้ผมว่าเหนี่อยกว่าอีก

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
plew_ch

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:12:19 »

นายกมีแต่ ... ถ้า ....
ถ้าจะเป็นอย่างนู้น ถ้าจะเป็นอย่างงี้ ถ้าอย่างเดียว
4d56

« ตอบ #29 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:26:08 »

แดรกกันไป ดันกันมา ได้แค่สนุกกับสะใจแค่นั้นคับ ส่วนตัวผมเองโพสต์หลายครั้งแระ ไม่ว่าจะ"สวย"หรือ"หล่อ" หรือต่อให้ส.ส.ทั้งหมดทั้งมวล
ก้อแก้ไม่ได้คับ เพราะท่านทั้งหลายเหล่านั้นไม่รู้จัก"วิถีของน้ำ"คับ แถมยังไม่รู้จักพื้นที่ที่น้ำจะไปท่วมจริงๆอีกด้วย เอา ณ ตอนนี้นะคับยังไม่ต้องคุย
ถึงการสร้างในอนาคต อนางอ ปกติพ่อหลวงของเราจะผันน้ำเข้าสุพรรณ เพื่อให้น้ำไปลงท่าจีน แม่กลอง เพราะเป็นทางระบายลงทะเลช่วยแก้มลิง
และประตูระบายน้ำที่สมุทรปราการ ที่เป็นสุพรรณเพราะเป็นต้นทางของท่าจีน และยังห่างกรุงเทพพอสมควร ทำให้มีระยะเวลาในการคิดเพื่อไม่ให้
น้ำไหลเข้ากรุงเทพ หรือถ่วงเวลาในการเดินทางของน้ำนั่นเอง แต่ครั้งนี้มันท่วมแค่เฉียดๆสุพรรณ แถวสองพี่น้องแค่นั้นเอง เลยไทรน้อยไปหน่อยเดียว
ไทรน้อยมันอยู่นนทบุรี ซึ่งติดกับกรุงเทพเลย แทนที่จะเพิ่มระยะทางให้น้ำ จะได้ถ่วงเวลาให้น้ำมาถึงกรุงเทพช้าลง แต่นี่กลับย่นระยะทาง และเวลา
ให้กับน้ำ แล้วมันจะไปไหนได้ล่ะคับ เพราะสมุทรสาคร สมุทรปราการ นนทบุรี รวมถึงกรุงเทพ มันต่ำมาก นำ้มันจะไหลออกได้อย่างไร ทางสุพรรณยังสูง
ยิ่งสูงยิ่งมีระยะทาง ระยะเวลาในการส่งน้ำ ความเร็วของน้ำก้อจะยิ่งสูง ทำให้มีแรงในการไหลลงสู่ทะเล แต่ตอนนี้น้ำมันมารวมอยู่ในที่ต่ำ ไม่มีแรงดันเป็น
ของตัวเอง เลยจำเป็นที่จะต้องสูบออกโดยเครื่อง ซึ่งไม่เพียงพอแถมน้ำยังไปไม่ถึงเครื่องสูบอีกด้วย เอาคร่าวๆสั้นๆแค่นี้น่าจะมองภาพออกคับ
    Modelการผันน้ำออกทะเลของพ่อหลวงและกรมชลประทานในปี2538กับปี2549ก้อมีให้เห็น พูดกันตรงๆอีกครั้งว่า ปี2538พายุเข้าไทยและตรงๆ
ที่กทม.มากกว่านี้อีกคับ แต่ทำไมยังท่วมน้อยกว่านี้ เพราะว่ามีการจัดการน้ำที่ดี พ่อหลวงท่านทรงขอโทษชาวนาและขอบคุณที่เสียสละเมื่อปี38และ49
เพื่อให้มีพื้นที่ให้น้ำไหลเข้าไปอยู่ เพื่อลดแรงดันของน้ำ ความเสียหายที่เกิดจากแรงดันจึงมีน้อย แตปี54นี้ได้มีการปิดกั้นน้ำกันมาเป็นทอดๆทุกจังหวัด
ยิ่งกันน้ำ ความสูงของน้ำก้อจะยิ่งสูงขึ้น แรงดัน น้ำหนักของน้ำ ที่จะแบะออกด้านข้างก้อยิ่งมีมาก ถ้ารัฐบาลเข้าใจ"วิถีของน้ำ"และการมีอยู่ของน้ำ ท่านก้อ
จะบริหารได้ สูตรของชาวสวนนะคับ ถ้ารู้ว่าสู้ไม่ไหว ก้อคือสู้ไม่ไหว ไม่ดึงดัน ปล่อยให้จม ให้น้ำนิ่งเป็นระนาบเดียวกัน วันสองวันน้ำก้อจะนิ่งเต็มพื้นที่
ทีนี้เราก้อไม่ต้องสู้กับแรงดันที่อำนาจทะลุทะลวงสูงคับ พอน้ำนิ่งเราก้อค่อย"กั้น"และ"กู้"ใหม่ ซึ่งเป็นแนวทางเดียวกับพ่อหลวง ลองทำความเข้าใจใน"วิถีของน้ำ"
ดูคับ แล้วจะเข้าใจ เชิญท่านที่มีความรู้มาทำงานให้ มันไม่เสียหน้าหรอกคับ ถึงจะเสียหน้าแต่มันก้อไม่เสียหายเท่านี้คับ

4d56

« ตอบ #30 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:42:09 »

ถึงปีนี้จะเสียหายมาก แต่ก้อมีคุณค่า ที่จะทำให้ประชาชนรู้เรื่องน้ำมากขึ้น ถามตัวเราเองก่อนคับว่าเรารู้เรื่องน้ำมากแค่ไหน รู้จักพื้นที่ที่จะให้เป็นทางน้ำออกไป
ทะเลมากแค่ไหน น้ำไปไม่ถึงเครื่องสูบน้ำเราจะทำอย่างไร คนผิดแล้วยอมรับผิด แล้วหาคนเป็นมีประสบการณ์มาช่วย ก้อไม่มีใครว่าคับ ท่านนายกเป็นผู้บริหาร
มีอำนาจ ลูกน้องอยู่ในมือ ท่านก้อควรใช้ให้เป็นคับ ผู้ใหญ่ในบ้ามเมืองที่ทีความรู้และประสบการณ์ก้อมี แล้วท่านก้อพร้อมที่จะเป็นที่ปรึกษาให้ ตัวอย่างที่ดีมากๆ
ที่พ่อหลวงทรงทำไว้ ก้อเอาเป็นตัวอย่างได้ ท่านทรงบอกเป็นนัยๆว่าน้ำมาอย่าไปขวาง หาทางให้เค้าผ่านไป ลองหาทางให้เค้าผ่านไปดูคับ เพราะตอนนี้น้ำมันเลย
เส้นทาง(สุพรรณ)ที่พ่อหลวงท่านทรงทำไปแล้ว

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #31 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:45:24 »

^
^
^
^
เห็นด้วยครับ ผมก็ดูคลิปที่ท่านทรงตรัสไว้เรื่องการระบายน้ำ อย่างที่น้าบอกแหละครับ อย่าไปขวาง เอาข้างล่างออกก่อนแล้วค่อยปล่อยข้างบนลงมา ไม่ใช่ เอาข้างล่างขึ้นบน(ผันน้ำขึ้นพื้นที่สูง)

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
thirachot
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #32 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:50:46 »

เห็นข่าวช่องใหนเนี่ยแหละนักวิเคราะห์อยากให้นายกอยู่ครบวาระ 4 ปี จะได้วางแผนบรูรณะระบบน้ำในประเทศอย่างยั่งยืน  ฟังแล้วพิกลยังไงไม่รู้ เหมือจบ ม.6 แล้วไปเรียนป.ตรี. อีกตั้ง 4 ปีกว่าจะจบ   ทำไมไม่ปรึษาคนที่เขามีประสบการณ์การบริหารน้ำมาก่อนแต่เนี่ยอะไรจะศึกษาวางระบเองทั้งหมดเลยหรือ  อ่านหนังสือ เป็นไงเป็นไงล๊ะ ปิดปาก

4d56

« ตอบ #33 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 09:57:10 »

การผันน้ำขึ้นที่สูงในความเข้าใจของผมนะคับน้าตีฟ คือพ่อหลวงท่านไม่อยากให้เราระบายน้ำด้วยการสูบ การสูบน้ำก้อคือการเอาน้ำจากที่ต่ำขึ้นไปบนที่สูงเพื่อให้พ้น
คันกั้นออกไป เนื่องจากการขวางกั้นน้ำจนน้ำไม่สามารถไหลออกไปได้ด้วยตัวเองจึงต้องสูบ เพราะการสูบยังไงก้อไม่เร็วเท่าปล่อยให้น้ำไหลเองไปตามธรรมชาติของการไหลคับ
ทีนี้ช่วงเดือนตุลาคมเนี่ย น้ำทะเลมันจะหนุนสูง การระบายน้ำตามการไหลแบบธรรมชาติจึงควรทำก่อนหน้านี้คับ แต่...ผมเคยบอกไว้ว่าจากการทำนา2ครั้งในพื้นที่สูง
เค้าต้องการทำนา4ครั้ง ก้อเลยต้องเก็บน้ำไว้ ไม่ระบายออกไปตามที่ควรจะเป็น ไม่งั้นเค้าจะออกกฎหมาย ให้ทำแค่นาปี นาปรัง ในที่สูงไว้เพื่ออะไรคับ

khonjengji
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #34 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011 10:12:39 »

การผันน้ำขึ้นที่สูงในความเข้าใจของผมนะคับน้าตีฟ คือพ่อหลวงท่านไม่อยากให้เราระบายน้ำด้วยการสูบ การสูบน้ำก้อคือการเอาน้ำจากที่ต่ำขึ้นไปบนที่สูงเพื่อให้พ้น
คันกั้นออกไป เนื่องจากการขวางกั้นน้ำจนน้ำไม่สามารถไหลออกไปได้ด้วยตัวเองจึงต้องสูบ เพราะการสูบยังไงก้อไม่เร็วเท่าปล่อยให้น้ำไหลเองไปตามธรรมชาติของการไหลคับ
ทีนี้ช่วงเดือนตุลาคมเนี่ย น้ำทะเลมันจะหนุนสูง การระบายน้ำตามการไหลแบบธรรมชาติจึงควรทำก่อนหน้านี้คับ แต่...ผมเคยบอกไว้ว่าจากการทำนา2ครั้งในพื้นที่สูง
เค้าต้องการทำนา4ครั้ง ก้อเลยต้องเก็บน้ำไว้ ไม่ระบายออกไปตามที่ควรจะเป็น ไม่งั้นเค้าจะออกกฎหมาย ให้ทำแค่นาปี นาปรัง ในที่สูงไว้เพื่ออะไรคับ
  สุดยอด

4AGE 20V
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์