AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 14:28:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ 4E-FTE หน่อยครับ  (อ่าน 2365 ครั้ง)
rukawamai
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 15:34:23 »

รบกวนสอบถามผู้รู้ 4E-FTE หน่อยครับ พอดีวางเครื่อง4อีโบมาเกือบปีละครับ วางได้2เดือนก้เอาไปติดแกซ หัวฉีดAC  ขับมาก็ไม่มีปัญาหาอะไร ขับทำงานจากบ้านเชียงใหม่-ลำพูนวันละ 200 กิโล ไปบ้านแฟนที่เพชรบูนอีกเดือนละครั้ง พึ่งมาสังเกตเดือน2เดือนที่ผ่านมา มีอาการน้ำหายทุกวัน ทั้งในหม้อน้ำและหม้อพักน้ำครับ เติมวันละครึ่งขวดโค้ก1.25 ลิตร ตอนนี้ขับนานๆ ความร้อนขึ้นครับ ขึ้นเกือบใกล้ตัวH แล้วสักพักก็ลงมาเองขึ้นๆลงๆ เวลาขับขึ้นเขานี้ขึ้นให้เห้นเลยครับ พัดลมก้ทำงานปกติทุกอย่าง ท่านที่วาง4efte เป้นกันหรือป่าวครับ

ปล.ขอบคุณครับ

1300 พอใจ
( . )jab-ben( . )
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 15:50:10 »

วาล์วนำตายป่าวคับ

[บุคตนทั่วไป]<LN.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

*-*พกมาพันสาม*-*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 15:50:54 »

อยากรู้ด้วยตนครับๆๆๆๆๆๆ คำนับ คำนับ คำนับ

Aztech
นักแข่งมือสมัครเล่น

0UR-HEA-19-UP

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:05:23 »

เช็คหม้อน้ำรั่ว หรือซึม ครับ ผมเคยเป็นอาการนี้ เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ หายเลย
ลองดูคราบ น้ำที่ระเหยดูครับ

rukawamai
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:21:23 »

วาล์วนำตายป่าวคับ

วาวล์น้ำตายน้ำจะไม่วนใช่ไหมครับ แต่ผมลองสตราททิ้งจะพัดลมทำงานแล้วน้ำมันก้วนนะ ครับ

เช็คหม้อน้ำรั่ว หรือซึม ครับ ผมเคยเป็นอาการนี้ เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ หายเลย
ลองดูคราบ น้ำที่ระเหยดูครับ

อ่ะ เดียวรอมีงบจะลองดุครับท่าน ตอนนี้ว่าจะลงเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ดูครับ

1300 พอใจ
yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:25:03 »

เช็คเหมือนเครื่องNAทั่วไปแหละคับ
เริ่มจากฝาหม้อน้ำ(อาจจะเสื่อม),หม้อน้ำ(อาจตัน),วาล์วน้ำ(สปิงตาย),ปั้มน้ำรั่ว,รั่วซึมตามจุดต่างๆ
ใจเย็นๆ ค่อยๆลองไล่ดูคับ

RN3 type RS/BB5 type Si
UN_ZeeM

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:32:08 »

อาจจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบ เป็นได้ครับ เคยมีอาการแบบนี้เช็ดจนหมด เหลือประเก็นพอมาเช็ค จิงๆด้วยประเก็บมันเสียน้ำหายเลยหายเข้าไป

rukawamai
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:36:32 »

เช็คเหมือนเครื่องNAทั่วไปแหละคับ
เริ่มจากฝาหม้อน้ำ(อาจจะเสื่อม),หม้อน้ำ(อาจตัน),วาล์วน้ำ(สปิงตาย),ปั้มน้ำรั่ว,รั่วซึมตามจุดต่างๆ
ใจเย็นๆ ค่อยๆลองไล่ดูคับ

ครับจะลองดุครับ

อาจจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบ เป็นได้ครับ เคยมีอาการแบบนี้เช็ดจนหมด เหลือประเก็นพอมาเช็ค จิงๆด้วยประเก็บมันเสียน้ำหายเลยหายเข้าไป

เปลี่ยนแพงไหมครับ

1300 พอใจ
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:36:47 »

อาจจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบ เป็นได้ครับ เคยมีอาการแบบนี้เช็ดจนหมด เหลือประเก็นพอมาเช็ค จิงๆด้วยประเก็บ มันเสียน้ำหาย

ถ้าไล่หมดแล้ว ก้อตามนี้ครับ
ง่ายๆ  เลยตอนปะเก็นเริ่มจะไปคือยิ่งซัด ความร้อนยิ่งขึ้น    ยกเมื่อไหร่ความร้อนจะลด  ครับ

อ่อๆ  ถ้ามีเกจวัด Temp นิ่งๆ  หรือเกจวัดความร้อนที่เป็นดิจิตอล จะเห็นความเปลี่ยนแปลง ของความร้อนชัดเจนมากๆ ครับ

รอท่านต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2011 16:39:32 โดย เอ-ingtun » บันทึกการเข้า

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
rukawamai
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:43:12 »

อาจจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบ เป็นได้ครับ เคยมีอาการแบบนี้เช็ดจนหมด เหลือประเก็นพอมาเช็ค จิงๆด้วยประเก็บ มันเสียน้ำหาย

ถ้าไล่หมดแล้ว ก้อตามนี้ครับ
ง่ายๆ  เลยตอนปะเก็นเริ่มจะไปคือยิ่งซัด ความร้อนยิ่งขึ้น    ยกเมื่อไหร่ความร้อนจะลด  ครับ

อ่อๆ  ถ้ามีเกจวัด Temp นิ่งๆ  หรือเกจวัดความร้อนที่เป็นดิจิตอล จะเห็นความเปลี่ยนแปลง ของความร้อนชัดเจนมากๆ ครับ

รอท่านต่อไป

ตามนี้เลยครับ เหยียบร้อนๆ เข็มความร้อนขึ้นพอ ยกซักพักก้ขึ้น   ต้องลองเปลี่ยนประกเ้นฝาสุบใช่ไหมครับ   ผมไม่มีเกจซักตัวเลยครับ T_T ใช้ตัวGTi ก็ดูไมลมันเอาอ่ะครับ

1300 พอใจ
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:51:46 »

ถ้ามั่นใจว่าระบบทางผ่านน้ำสมบูรณ์ ก้อตามนั้นครับ  มันเพิ่งจะเริ่มๆ แตก ยังไม่ทะลุครับ
แต่ถ้าทะลุถึงกัน รถก้อจะวิ่งไม่เต็มสูบครับ  อยู่ที่ว่าสูบไหนกับสูบไหน

ไม่ได้เป็นช่างเน้อ เพียงแต่ตะก่อนปะเก็นมันแลบบ่อยครับ  ฮี่ๆ
อ่อๆ  ถ้าเปลี่ยนปะเก็นเอาของแท้ 4E FE มาใส่ก้อได้นะครับ ย้ำว่าเป็นของแท้เท่านั้นเอง (ไม่เกิน 700)
ขันปอนด์ดีๆ  ไม่แช่บูสดูความร้อนบ่อยๆ อยู่ได้อีกยาวนานครับ

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
rukawamai
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 16:55:51 »

ถ้ามั่นใจว่าระบบทางผ่านน้ำสมบูรณ์ ก้อตามนั้นครับ  มันเพิ่งจะเริ่มๆ แตก ยังไม่ทะลุครับ
แต่ถ้าทะลุถึงกัน รถก้อจะวิ่งไม่เต็มสูบครับ  อยู่ที่ว่าสูบไหนกับสูบไหน

ไม่ได้เป็นช่างเน้อ เพียงแต่ตะก่อนปะเก็นมันแลบบ่อยครับ  ฮี่ๆ
อ่อๆ  ถ้าเปลี่ยนปะเก็นเอาของแท้ 4E FE มาใส่ก้อได้นะครับ ย้ำว่าเป็นของแท้เท่านั้นเอง (ไม่เกิน 700)
ขันปอนด์ดีๆ  ไม่แช่บูสดูความร้อนบ่อยๆ อยู่ได้อีกยาวนานครับ

ช่วงนี้ตอนเช้า สตราท แล้วเหมือนเดินไม่เตมสุบแล้วซัก30-40 วินาที ก้เหมือนวิ่งเตมปกติอ่ะครับ  สงสัยอาการเริ่ม

1300 พอใจ
rukawamai
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 17:02:36 »

ผมวิ่ง100-120 ประมานนี้อ่ะครับ เหมือนมัน คายฟู้ๆๆๆๆ  ตลอดเลยเห่อๆ

1300 พอใจ
kiw-11

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 18:32:01 »

อ่านหนังสือ

ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 19:37:00 »

เอาใจช่วยอ้ายใหม่ ไล่ดีๆ เด๋วก็หาย

rukawamai
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011 19:39:15 »

เอาใจช่วยอ้ายใหม่ ไล่ดีๆ เด๋วก็หาย

ขอบคุณคร้าบ ....^^

1300 พอใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์