AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 19:44:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุยน้ำมา น้ำเข้ารถ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5071 ครั้ง)
panaejorn
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 02:59:47 »

ไปติดอยู่มอเตอร์เวย์ ตรงคลอง5 อยู่ 4 ชม

เจอน้ำสูงท่วมไฟหน้า น้ำทะลักเข้ารถทั้ง 4บานเลย

ช่วยแนะนำทีครับ

- พรมรถ ต้องรื้อเอามาตากแดดไหมครับ รึว่า แค่จอดรถตากแดด เปิดประตูทิ้งไว้ก็พอ แล้วตามด้วยไดร์ร้อนเป่าตามซอก

- รู ที่อยู่ตรงพื้นรถ ที่มีจุกยางอุดอยู่ มันน่าจะเสื่อมแล้ว
  น้ำน่าจะเข้ามาทางนี้ด้วย ยาด้วยกาวซิลิโคนปิดเลยได้ไหมครับ (มีรูอื่นๆที่น้ำเข้าได้อีกไหมครับในห้องโดยสาร)

- ท้ายรถ ด้านที่เก็บแม่แรง มีรูให้อากาศเข้าออก จำเป็นต้องปิดรูไหมครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มได้นะครับ

ขอบคุณครับ

คำนับ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
yuky
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 07:05:50 »

พรมถ้ารื้อได้รื้อออกมาตากแดดเลยจะดีกว่าคับ พื้นรถจะได้แห้งสนิทด้วย
ส่วนรูต่างๆตอนที่เอารถมาตากแดดก็เอาซิลิโคนไล่เก็บเท่าที่จะทำได้คับ
ถ้าเป็นไปได้เอาพวกกล่องECUมาตากแดดด้วยก็ดีคับ(ไม่รู้โดนน้ำรึป่าว)
แล้วก็เอาน้ำยาไล่ความชื้น(ไม่ใช่sonexนะคับ ใช้เป็นพวกล้างหน้าคอนเทค)
ไล่ตามปลั๊กและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ
แล้วก็เอาจาระบีทาตาปลั๊กต่างๆ จะช่วยกันน้ำเข้าด้วยก็ดีคับ(ใช้ทาตามสายพานต่างๆในห้องเครื่องจะดีมากคับ)

RN3 type RS/BB5 type Si
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 07:55:52 »

รถผมก้อลุยไปครึ่งคัน เครื่องดับไม่ดับแหร่ แต่ก้อเลี้ยงไว้ไม่ให้ดับ พอพ้นน้ำ ก้อขับไปตามปรกติ ถึงบ้านก้อดับเครื่อง ตื่นเช้ามาคิดว่าคงจะสตาร์ทไม่ติดแน่ อ่ะลองว่ะ เอ้ย !! มันติดอ่ะ ก้อขับออกไปตามปรกติ เครื่องก้อไม่เกเรอะไร แต่แอร์สิ มันมีไอน้ำเกาะตามกรอบแอร์ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทุกวันนี้ก้อยังเป็น ...

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 08:49:13 »

- พรมรถ ควรถอดเบาะทั้งหมด ถอดพรมมาซักตากแดด แล้วล้าง ขัด ทำความสะอาดพื้นรถครับ ไม่งั้นอีกไม่นานสนิมกินพื้นผุแน่ๆ
- รูพื้นรถที่มีจุกยางอุด ยางไม่น่าจะเสื่อมหรอกครับที่น้ำเข้ามาได้เพราะมันโดนแรงดันน้ำดันจุกยางหลุด จุกยางก็จะลอยอยู่แถวๆนั้น ถ้าจะเอาซิลิโคนอุดคงทำได้ยากมาก เพราะจุกใหญ่เส้นผ่าศูนย์กลางมันประมาณ 3 ซม และจุกยางพวกนี้มันมีไว้เวลาน้ำซึมเข้าเล็กๆน้อยๆสามารถดึวจุกยางออกเพื่อระบายน้ำ(เห็นได้ชัดในหลุมยางอะไหล่) รูเล็กๆต่างๆก็เช่นกัน เช่นที่ขอบประตู และอื่นๆ ถ้าอุดหมดเวลาฝนตกน้ำก็จะคาอยู่ในประตู รอสนิมกินอย่างเดียวเลย
- ช่องระบายอากาศตรงแก้มก้นทั้งสองข้าง มีไว้ระบายแรงดันอากาศในห้องโโยสาย ตอนเปิดปิดประตู ถ้าอุดช่องนี้ จะปิดประตูยากมากครับเปิดประตูแล้วจะปิดมันจะไม่มีช่องให้อากาศระบายออกประตูมันจะเด้งออกและไม่สนิท

tor_EE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

1300cc

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 11:51:52 »

สุดยอด

1300cc จัดหนักๆ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 12:10:16 »

พรม เบาะเปียก ทิ้งไว้ เหม็นๆ นะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 16:25:44 »

ผมถอดหมดเลย ที่เป็นเนื้อผ้า เบาะหน้า เบาะหลัง พรม ถอดหมดครับ ตอนนี้ก็จะเป็นพื้นตัวถังเลย

มีเบาะคนขับคนเดียว คิดง่ายๆ ว่าถ้าเอาไปตี Roll Bar ก็ลงสนามได้เลยอ่ะครับ
SAILOM
นักแข่งมือสมัครเล่น

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 16:30:15 »

อยากทราบวิธีการรื้อพรมน่ะครับ ผมเองยังไม่เคยรื้อออกสักทีเลยครับ

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
ปลายทาง
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ผ ม เ พื่ อ น ใ ค ร ....

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 16:58:59 »

รถผมก้อลุยไปครึ่งคัน เครื่องดับไม่ดับแหร่ แต่ก้อเลี้ยงไว้ไม่ให้ดับ พอพ้นน้ำ ก้อขับไปตามปรกติ ถึงบ้านก้อดับเครื่อง ตื่นเช้ามาคิดว่าคงจะสตาร์ทไม่ติดแน่ อ่ะลองว่ะ เอ้ย !! มันติดอ่ะ ก้อขับออกไปตามปรกติ เครื่องก้อไม่เกเรอะไร แต่แอร์สิ มันมีไอน้ำเกาะตามกรอบแอร์ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทุกวันนี้ก้อยังเป็น ...
ลุยซอยไหนมาหรอครับ น้าเยอะไหม๊ครับ

ก ะ พ ล า ด  ฮ่ า ๆ ๆ
panaejorn

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 19:55:44 »

วันนี้รื้อ พรมออกมาซักแล้วครับ

เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกกกก

ทำความสะอาดพื้นรถไปได้แค่ 30% เอง

พรุ่งนี้ทำต่อ โดย เอาฝุ่นออกให้หมด เช็ดด้วยน้ำเปล่า

สุดท้ายอาจจะเป็นน้ำยาถูบ้าน หรือไม่ก็ เดทตอล เช็ดสุดท้าย

Panaejorn @ AE Racing Club.Net
All Zone

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011 22:10:08 »

สกอตไบรท์กับแฟ้บก็พอครับแล้วเอาน้ำเปล่าล้างให้สะอาดเปิดจุกยางที่พื้นให้น้ำออกเอาผ้าเช็ดให้แห้งที่สุดเท่าที่จะแห้งได้แล้วเปิดประตูรถให้หมดตากแดดแรงๆซัก 2-3วันให้แห้งที่สุดนะครับ แล้วก็ใส่พรม ประกอบเหมือนเดิมครับ

panaejorn

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 13:39:54 »

สกอตไบรท์กับแฟ้บก็พอครับแล้วเอาน้ำเปล่าล้างให้สะอาดเปิดจุกยางที่พื้นให้น้ำออกเอาผ้าเช็ดให้แห้งที่สุดเท่าที่จะแห้งได้แล้วเปิดประตูรถให้หมดตากแดดแรงๆซัก 2-3วันให้แห้งที่สุดนะครับ แล้วก็ใส่พรม ประกอบเหมือนเดิมครับ

สารภาพเลย ว่าเปิดจุกยางไม่ออก ฮ่า ๆ

All Zone
p0ng719
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 17:14:44 »

รื้อเบาะ กะพรหมออกมาซักข้างนอกให้หมดครับ แล้วถ้าจะปูฉนวนที่พื้นใหม่ก็ไปดูตามร้านขายคับเพราะผ้าที่อยู่ใต้พรหมมันจะเปื่อยและเน่ามากคับ ล้างให้สะอาด

ผมใช้ฉนวนของ mirona อ่ะคับ ปูใหม่ แล้วประกอบ ผมใช้เวลาทำประมาณ 4-5 วันครับ เหนื่อยลาดเลือดดด เพราะทำคนเดียว...  ไม่ไหวแล้ว...
ต้องอาศัยแดดด้วยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 18:15:42 »

สารภาพเลย ว่าเปิดจุกยางไม่ออก ฮ่า ๆ
เอาไขควงปากแบน ปากบางๆงัดด้านบน หรือใช้ด้าม(ตรงตูด)ไขควงดันจากด้านล้างครับ

panaejorn

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 19:04:34 »

เปิดจุกได้แล้วครับ

ขัดพื้นอย่างเหนื่อย น้ำสนิมออกเหลืองๆดำๆ อย่างเยอะ

แต่ทำไปได้แค่ด้านซ้ายด้านเดียว พรุ่งนี้เอาอีกข้าง

All Zone
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 19:11:48 »

รื้อพรมออกมาซักเลย บางทีแค่ชืัน ๆ กลิ่นก็มาแล้ว
ซักแล้วตากให้แห้ง ยังไม่ต้องใส่ รอน้ำลดค่อยประกอบคืน

พื้นรถ ล้างน้ำ เป่าได้เป่าแห้ง เป่าไม่ได้จอดตากแดด
รูต่าง ๆ อย่าไปอุดแบบปิดตาย หาจุกยางอุดตามที่โรงงานมีมา
ทุกจุดมีจุดประสงค์การใช้งาน

นาน ๆ แวะมาที
panaejorn

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 20:03:47 »

รื้อพรมออกมาซักเลย บางทีแค่ชืัน ๆ กลิ่นก็มาแล้ว
ซักแล้วตากให้แห้ง ยังไม่ต้องใส่ รอน้ำลดค่อยประกอบคืน

พื้นรถ ล้างน้ำ เป่าได้เป่าแห้ง เป่าไม่ได้จอดตากแดด
รูต่าง ๆ อย่าไปอุดแบบปิดตาย หาจุกยางอุดตามที่โรงงานมีมา
ทุกจุดมีจุดประสงค์การใช้งาน

ครับพี่อู๋ววววววววว

ไม่เจอนาน คิดฮอดน๊าตะเอง

All Zone
ble-DP
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 20:48:07 »

รถพี่ถอดพรมออกซักตั้งแต่กลางเดือนตุลา ป่านนี้ยังไม่ได้ใส่เลยอ่ะ

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
panaejorn

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 22:39:06 »

รถพี่ถอดพรมออกซักตั้งแต่กลางเดือนตุลา ป่านนี้ยังไม่ได้ใส่เลยอ่ะ

พี่ชายคนนี้ ก็ไม่เจอนาน

ผมคิดฮอดนะคร๊าบบบบบบบบบบบบ

All Zone
BacKiOh
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011 08:55:16 »

ถอดเบาะนั่งออกให้หมด แล้วก็คอนโซกลาง จากนั้นก็รื้อพรม ซักแล้วก็ตากแห้ง ถ้าไม่อยากทำเองมีcar careทำอยู่ ราคาก็สองพันครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์