AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 04:57:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเช็คทะเบียนรถว่าใครเป็นเจ้าของได้ช่วยทีครับ  (อ่าน 10328 ครั้ง)
AE 71
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 06:51:39 »

ฮึม

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
Basic
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 07:30:59 »

ขอบคุณทุกคนมากคับ เดียวได้ความอย่างไง. เดียวผมมาเล่าให้ฟังคับ
beck_nan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 08:23:40 »

เด๋วจะลองเช็คดูครับ แต่ติดที่วันนี้วันเสาร์
คงต้องเป็นวันจันทร์

Basic

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 08:28:24 »

เด๋วจะลองเช็คดูครับ แต่ติดที่วันนี้วันเสาร์
คงต้องเป็นวันจันทร์

ขอบคุณคับ
แรงม้า(แคระ)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 10:15:35 »

อยู่ๆจอดรถแล้วตรงมาขูด ไม่มีเหตุจูงใจเลยเหรอครับ
porvance TZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำๆไปเดี๋ยวก็ครบ

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 10:29:35 »

ชั่วร้ายมาก ขอให้จับตัวได้นะครับ ฉุน

keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 10:50:01 »

สงสัยพวกโรคจิต ชอบเห็นคนอื่นเดือดร้อน สบาย สบาย

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 11:07:23 »

แจ้งความ ถ้ายังไม่สะใจ หาคนเป็นศาลเตี้ยช่วยครับ เบื้องหน้าเราเป็ฯสุภาพชน คุยตามระเบียบ

เบื้องหลังหาคนดักกระทืบครับ บอกขับปาดหน้า 555
alicetotle <RZ>

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 11:49:28 »

คนที่ทำ มีความผิดฐาทำให้เสียทรัพย์ครับ น้องที่บอกว่าเป็นแพ่งนั้นถูกครึ่งเดียวนะ คดีนี้ เป็นคดีอาญา หรือเรียกอีกอย่างว่าคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องกับคดีอาญาก็น่าจะได้ครับ  คุณก๊อปวีดีโอ ไปแจ้งความ ณ สน.ที่คอนเกิดเหตุตั้งอยู่ อย่างไปผิดสน.ล่ะ  แล้วก็แจ้งร้อยเวรว่า มาแจ้งความมอบคดีให้กับตำรวจ ดำเนินคดีจนถึงที่สุด หากไม่ได้เรื่องหรือไม่ได้รับความสนใจ เพราะเป็นคดีเล็กน้อย คุณก็ไปฟ้องที่ศาลเองได้ครับ คดีนี้ น่าจะอยู่ในอำนาจของศาลแขวงครับ

แต่..... คงเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่าของคุณ มาทวงคืน มีอย่างที่ไหน จอดรถปั๊ป ก็เอาหินขูดปุ๊ป แล้วก็เผ่นโลด แถมเป็นหญิงอีกต่างหาก  ผิดถูกไม่สน แล้วที่เธอปาหินทิ้งเนี่ย ไม่ไปโดนรถคันอื่นอีกหรอ  น้ำท่วมยังมาซ้ำเติมกันอีก  คดีนี้แจ้งความได้ครับ เป็นความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๓๕๘ ครับ เข้าองค์ประกอบความผิดครบถ้วนเลย บวกเจตนาตาม ม.๕๙ ด้วย ครบถ้วนแจ้งความร้องทุกข์ได้เลยครับ  แต่ที่เสียหายเนี่ย มันเป็นเงินเท่าไร มันจะคุ้มไหมในแง่ของเงิน กับเวลาที่เสียไป แต่ถ้าจะเอาผิดกับหญิงที่ทำ บวกชายที่มาด้วย อันนี้ตามกฎหมายต้องถือว่าเป็นผู้ร่วมกระทำผิดครับ ให้เป็นตัวอย่างแก่สังคม ก็น่าจัดไปครับ  องค์ประกอบความผิดตามมาตรานี้ครับ

มาตรา 358 ประมวลกฎหมายอาญา แยกองค์ประกอบความผิดได้ดังนี้ครับ
               1. ทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่า หรือทำให้ไร้ประโยชน์
               2. ทรัพย์ของผู้อื่นหรือผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย
               3. เจตนา (องค์ประกอบภายใน)

ที่บอกมาเข้าหมด ครบองค์ประกอบความผิดแล้ว แต่อย่าลืมเรียกค่าเสียหาย(จัดหนักรวมไปด้วยเด้อ เราต้องแจ้งกับพนักงานสอบสวนครับ)  เอาเข้าอู่สีระดับเทพ ให้เขาตีราคาโหดๆเลย หากไม่ติดใจเงิน ก็ยกให้ตร.ไปครับ รับรองคดีวิ่งฉิว ง่ายกว่าที่เราคิดไว้อีกครับ   โชคดีตอนเช้าๆเด้อ วันนี้จะไปทำบุญ กราบสรีระของหลวงปู่ศรี มหาวีโร ที่ร้อยเอ็ดครับ   แต่....ทางเลือกที่สาม ยกมือใส่หัวครับ เจ้ากรรมนายเวรมันมาทวงเศษกรรมคืน ใช้ๆมันไป ก็หมดแระ อันนี้หากเป็นผมนะ ผมทำอันหลังสุดครับ แต่รถไม่เคยโดนขูด ต้องย้อนถามคนถามว่า (ไม่ต้องตอบนะ)  ที่ผ่านมา เราเคยไปขูดสีรถคนอื่นไว้ไหม ถ้าเคย นั่นล่ะ วิบากมันเริ่มส่งผลแระ แต่ถ้าไม่เคย ก็จัดไปตามข้างบนครับ โชคดีครับ
แล้วมันเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล จะมีผลอะไรมั้ยครับ อันนี้ถามเอาความรู้เฉยๆนะครับ แหะๆ

Tonsuan

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 12:10:13 »

ยังเป็นความผิดอาญาเหมือนเดิมครับ

Basic

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 13:23:21 »

ขอบคุณทุกคนมากคับ ตอนนี้ได้ชื่อที่อยู่เรียบร้อยแล้วคับ 
alicetotle <RZ>

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 14:36:00 »

ยังเป็นความผิดอาญาเหมือนเดิมครับ
แล้วทำไมตำรวจชอบอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนบุคคลไม่สามารถดำเนินการได้ อะครับ?

เช่น รถชนโดนในห้างแต่มีกล้องวงจรปิด และตามตัวคนชนได้ แต่ตำรวจบอกว่าเป็นพื้นที่ส่วนบุคคลไม่สามารถดำเนินการได้ ครับ

azuma
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

0895944131

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 15:08:19 »

มันมีนะครับเบอร์สำหรับให้พี่ตำรวจเขาโทรไปสอบถาม ผมเคยได้มาอยู่เบอร์นี้พี่ชายที่เป็นตำรวจเคยให้มา เดี๋ยวผมขอไปหาก่อนครับ

4A-GE 20 VALVE SILVERTOP INSIDE

Tonsuan

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 16:04:34 »

แล้วทำไมตำรวจชอบอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนบุคคลไม่สามารถดำเนินการได้ อะครับ?

เช่น รถชนโดนในห้างแต่มีกล้องวงจรปิด และตามตัวคนชนได้ แต่ตำรวจบอกว่าเป็นพื้นที่ส่วนบุคคลไม่สามารถดำเนินการได้ ครับ
>>กรณีรถเฉี่ยวชนกันในห้างแล้วทรัพย์สินเสียหาย กฎหมายอาญาไม่ได้บัญญัติความผิดเรื่องประมาททำให้เสียทรัพย์ไว้ครับ มีแต่ความผิดเจตนาทำให้เสียทรัพย์ กรณีนี้จึงเป็นแค่ความผิดทางแพ่ง พนักงานสอบสวนเลยไม่มีอำนาจครับ
ห้างสรรพสินค้า ไม่ต้องด้วยนิยามคำว่า "ทาง" ในพ.ร.บ.จราจรทางบก เจ้าหน้าที่ตำรวจก็เลยไม่มีอำนาจเช่นกันครับ

>>ส่วนกรณีมีคนมาขูดรถ เป็นความผิดอาญาฐานทำให้เสียทรัพย์ตามประมวลกฎหมายอาญา พนักงานสอบสวนเลยมีอำนาจดำเนินการครับ

ผิดถูกอย่างไรรอพี่ๆมาเพิ่มเติมอีกทีครับ  แหะ.. แหะ..

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 16:57:21 »

กรณีอย่างนี้ เคยเห็นเพื่อนในเวปนี้ เช็คกันได้หลายคนเลยค่ะว่ารถใคร

เอาใจช่วยนะคะ

ให้หาตัวการเจอ

beck_nan

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 17:05:33 »

ผมเคยชนในพื้นที่ส่วนบุคคลในห้างทำไมพี่หนวดเอาตัวผมไปโรงพักเฉยเลย
ทั้งที่เจ้าของพื้นที่ ตีราคาค่าเสียหายแล้วเก็บเงินผมไปเรียบร้อยแล้วด้วยอ่า เอ่อ..

แล้วในโรงพักพี่หนวดล้อมผมไว้4คน ห้ามไปไหน (เค้าบอกต้องกักตัวไว้) ขู่ผมสารพัดแล้วจะเอาผมเป่าให้ได้
พี่หนวดเค้าทำถูกมั้ยครับ คือถามเป็นความรู้เฉยๆนะ(ผมเข้าใจว่าผมก็ผิดที่ไปชนของเค้าเสียหายอ่ะ) ซุบซิบ

BASman

รักจายุ่น ต้อง...ลงทุนหน่อย

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 17:19:38 »

ต้องกระแทกหน้ามันครับ จะสะใจ ทำรถเราทำคนซะดีกว่า
เอาใจช่วยครับ จับตัวได้ไวๆ  ฉุน

ntp@wz

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 18:00:01 »

ผมเคยได้รับการช่วยเหลือจากน้าๆ ในเวปนี้แหระครับ  จนตามตัวเจอยันบ้านเลย

แต่ไ่ม่กล้าเอ่ยยูชเซอร์  ถ้าอยากได้ พีเอ็มหาผมแล้วกัน  เด๊วบอกหลังไมค์ให้

แต่อันที่จริง ที่ผมเคยทำคือ   เอาใบแจ้งความไปให้ขนส่ง  บอกโดนชนแล้วหนี

เหนขนส่งป้อนเลขทะเบียน แป๊ปเดียวเจอเลย  ทั้งชื่อผู้ครอบครอง  ที่อยู่  รู้ด้วยว่ารถติดแนนซ์ที่ไหน

หอยน้อยๆ  สร้างฝันได้  
วาง & วาย by ntp@wz
รับแก้ไขแอร์ไม่เย็น เย็นสู้แดดไม่ได้ อาการต่างๆของเออี
0867590745 พื้นที่ สมุทรสาคร นครปฐม ราชบุรี สมุทรสงคราม และใกล้เคียง
ล้าง แก้ไข แอร์บ้าน รถยนต์ ราคากันเอง
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 22:20:46 »

ไปจอดที่ๆมันเคยจอดประจำหรือป่าวอ่ะคับ แล้วมันต้องไปจอดชั้นสูงๆ มันเลยเคืองอ่ะ ผมก็เคยโดนนะ แต่แค่แปะกระดาษด่า แต่ถึงยังไงก็ไม่ควรอ่ะ จับได้ถ่ายรูปหน้าตามันแล้วเอามาประจานเลยคับ ยิ่งในเวปของมาสด้า2 อ่ะ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 06:09:59 »

คนที่ทำ มีความผิดฐาทำให้เสียทรัพย์ครับ น้องที่บอกว่าเป็นแพ่งนั้นถูกครึ่งเดียวนะ คดีนี้ เป็นคดีอาญา หรือเรียกอีกอย่างว่าคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องกับคดีอาญาก็น่าจะได้ครับ  คุณก๊อปวีดีโอ ไปแจ้งความ ณ สน.ที่คอนเกิดเหตุตั้งอยู่ อย่างไปผิดสน.ล่ะ  แล้วก็แจ้งร้อยเวรว่า มาแจ้งความมอบคดีให้กับตำรวจ ดำเนินคดีจนถึงที่สุด หากไม่ได้เรื่องหรือไม่ได้รับความสนใจ เพราะเป็นคดีเล็กน้อย คุณก็ไปฟ้องที่ศาลเองได้ครับ คดีนี้ น่าจะอยู่ในอำนาจของศาลแขวงครับ

แต่..... คงเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่าของคุณ มาทวงคืน มีอย่างที่ไหน จอดรถปั๊ป ก็เอาหินขูดปุ๊ป แล้วก็เผ่นโลด แถมเป็นหญิงอีกต่างหาก  ผิดถูกไม่สน แล้วที่เธอปาหินทิ้งเนี่ย ไม่ไปโดนรถคันอื่นอีกหรอ  น้ำท่วมยังมาซ้ำเติมกันอีก  คดีนี้แจ้งความได้ครับ เป็นความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๓๕๘ ครับ เข้าองค์ประกอบความผิดครบถ้วนเลย บวกเจตนาตาม ม.๕๙ ด้วย ครบถ้วนแจ้งความร้องทุกข์ได้เลยครับ  แต่ที่เสียหายเนี่ย มันเป็นเงินเท่าไร มันจะคุ้มไหมในแง่ของเงิน กับเวลาที่เสียไป แต่ถ้าจะเอาผิดกับหญิงที่ทำ บวกชายที่มาด้วย อันนี้ตามกฎหมายต้องถือว่าเป็นผู้ร่วมกระทำผิดครับ ให้เป็นตัวอย่างแก่สังคม ก็น่าจัดไปครับ  องค์ประกอบความผิดตามมาตรานี้ครับ

มาตรา 358 ประมวลกฎหมายอาญา แยกองค์ประกอบความผิดได้ดังนี้ครับ
               1. ทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่า หรือทำให้ไร้ประโยชน์
               2. ทรัพย์ของผู้อื่นหรือผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย
               3. เจตนา (องค์ประกอบภายใน)

ที่บอกมาเข้าหมด ครบองค์ประกอบความผิดแล้ว แต่อย่าลืมเรียกค่าเสียหาย(จัดหนักรวมไปด้วยเด้อ เราต้องแจ้งกับพนักงานสอบสวนครับ)  เอาเข้าอู่สีระดับเทพ ให้เขาตีราคาโหดๆเลย หากไม่ติดใจเงิน ก็ยกให้ตร.ไปครับ รับรองคดีวิ่งฉิว ง่ายกว่าที่เราคิดไว้อีกครับ   โชคดีตอนเช้าๆเด้อ วันนี้จะไปทำบุญ กราบสรีระของหลวงปู่ศรี มหาวีโร ที่ร้อยเอ็ดครับ   แต่....ทางเลือกที่สาม ยกมือใส่หัวครับ เจ้ากรรมนายเวรมันมาทวงเศษกรรมคืน ใช้ๆมันไป ก็หมดแระ อันนี้หากเป็นผมนะ ผมทำอันหลังสุดครับ แต่รถไม่เคยโดนขูด ต้องย้อนถามคนถามว่า (ไม่ต้องตอบนะ)  ที่ผ่านมา เราเคยไปขูดสีรถคนอื่นไว้ไหม ถ้าเคย นั่นล่ะ วิบากมันเริ่มส่งผลแระ แต่ถ้าไม่เคย ก็จัดไปตามข้างบนครับ โชคดีครับ
แล้วมันเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล จะมีผลอะไรมั้ยครับ อันนี้ถามเอาความรู้เฉยๆนะครับ แหะๆ

ตามที่คุณ Tonsuan ตอบไว้เลยครับ  กรณีประมาททำให้เสียทรัพย์นั้นในป.อ.ไม่มีครับ เป็นเรื่องเรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่งกันไปครับ  บ้านเมืองเรามันมีหลายมาตรฐานครับ อยู่ที่ว่าเราเป็นใคร พวกใคร มีบารมีขนาดไหนครับ  ประการสำคัญต้องทำใจเอาไว้ล่วงหน้าด้วยครับ  การอยู่รวมกันในสังคมที่แตกต่างกันนั้น ต้องปรับตัวมากครับ  มีอีกท่านโดนบังคับไปโรงพักเฉย ในเรื่องทำนองเดียวกัน ผมถึงบอกว่ามันมีหลายมาตรฐานไงครับ  หากผมเป็นท่านนี้ ตร.สี่ท่าน ป่านนี้คงออกจากราชการตามระเบียบไปแล้วครับ ไม่ได้ไปลอยหน้าลอยตาเที่ยวจับคนในห้างหรอกครับ 

สิ่งที่กำลังจะบอก ก็คือ ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับกฎหมาย เกี่ยวกับสิทธิเสรีภาพของเรา เราต้องเรียนรู้ไว้มั่งครับ ไม่มากก็น้อย เมื่อวาระของเรามาถึง งานมันจะเข้า จะได้แก้ปัญหาได้ครับ ไม่เป็นลูกไล่ของ จนท.เลวๆบางท่านครับ ที่สำคัญเราเป็นคนดี ทำอะไรให้ถูกตรงตามธรรม จะไม่เจอเรื่องเหล่านี้หรอกครับ    ใช้ปัญญาไตร่ตรองคิดให้ดีก่อนเดินต่อครับ  อยู่ๆ ไม่มีอะไรบังเอิญหรอก คนไม่รู้จักกัน คนไม่มีเหตุโกรธเคืองกัน จะไปทำเยี่ยงนี้ไม่มีหรอกครับ  ทุกอย่างธรรมจัดสรรค์ให้ทั้งนั้น ทั้งดีทั้งชั่วครับ  เมื่อวานผมไปกราบสรีระของหลวงปู่ศรี  ได้มีโอกาสฟังธรรมของหลวงปู่ เข้าใจง่ายดีมากครับ ท่านบอกว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจของเรา ให้ดูจิตดูใจ ดูไปเรื่อยๆ ดูบ่อยๆ ดูเป็นประจำ นานเข้านานเข้า เราจะคุยกับใจเราคุยกับจิตเราได้ ถามมันเลยแล้วจะหายสงสัยเอง วันนั้น หนทางสู่นิพพานไม่ไกลแล้วล่ะ ปัญญาจะแตกฉานเองครับ โชคดีตอนเช้าครับ

หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์