AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:56:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเช็คทะเบียนรถว่าใครเป็นเจ้าของได้ช่วยทีครับ  (อ่าน 10331 ครั้ง)
gamelovezaa01
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #40 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 06:57:57 »

เจอความไว้ก็ได้ครับน้า  แล้วสืบตามตัวเองน่าจะไวกว่า

เพราะตรวจไม่ค่อยอะไรเลย  ขนาดผมรถหาย เขายังไม่ตามให้เลยย  บอกไปสืบมาอีก 3 เดือน ค่อยมาแจ้งใหม่

ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 10:12:19 »

ได้ข้อมูลมาแล้วก็ให้ตำรวจเรียกมาคุยกันที่โรงพักในท้องที่เลยครับ จะเรียกค่าเสียหายเท่าไหร่ตามสะดวก เดี๋ยวมันต่อเอง....ให้ตำรวจเป็นคนกลาง  เป็นฟืนเป็นไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2011 10:32:29 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

p0ng719
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 10:43:25 »

เอาให้ตาย..................... ฉุน ฉุน

+1 ครับ

pakorn
มือใหม่หัดขับ
*

ล้อเหลืองๆเครื่องเดิมๆ

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011 22:14:46 »

คนที่ทำ มีความผิดฐาทำให้เสียทรัพย์ครับ น้องที่บอกว่าเป็นแพ่งนั้นถูกครึ่งเดียวนะ คดีนี้ เป็นคดีอาญา หรือเรียกอีกอย่างว่าคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องกับคดีอาญาก็น่าจะได้ครับ  คุณก๊อปวีดีโอ ไปแจ้งความ ณ สน.ที่คอนเกิดเหตุตั้งอยู่ อย่างไปผิดสน.ล่ะ  แล้วก็แจ้งร้อยเวรว่า มาแจ้งความมอบคดีให้กับตำรวจ ดำเนินคดีจนถึงที่สุด หากไม่ได้เรื่องหรือไม่ได้รับความสนใจ เพราะเป็นคดีเล็กน้อย คุณก็ไปฟ้องที่ศาลเองได้ครับ คดีนี้ น่าจะอยู่ในอำนาจของศาลแขวงครับ

แต่..... คงเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่าของคุณ มาทวงคืน มีอย่างที่ไหน จอดรถปั๊ป ก็เอาหินขูดปุ๊ป แล้วก็เผ่นโลด แถมเป็นหญิงอีกต่างหาก  ผิดถูกไม่สน แล้วที่เธอปาหินทิ้งเนี่ย ไม่ไปโดนรถคันอื่นอีกหรอ  น้ำท่วมยังมาซ้ำเติมกันอีก  คดีนี้แจ้งความได้ครับ เป็นความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๓๕๘ ครับ เข้าองค์ประกอบความผิดครบถ้วนเลย บวกเจตนาตาม ม.๕๙ ด้วย ครบถ้วนแจ้งความร้องทุกข์ได้เลยครับ  แต่ที่เสียหายเนี่ย มันเป็นเงินเท่าไร มันจะคุ้มไหมในแง่ของเงิน กับเวลาที่เสียไป แต่ถ้าจะเอาผิดกับหญิงที่ทำ บวกชายที่มาด้วย อันนี้ตามกฎหมายต้องถือว่าเป็นผู้ร่วมกระทำผิดครับ ให้เป็นตัวอย่างแก่สังคม ก็น่าจัดไปครับ  องค์ประกอบความผิดตามมาตรานี้ครับ

มาตรา 358 ประมวลกฎหมายอาญา แยกองค์ประกอบความผิดได้ดังนี้ครับ
               1. ทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่า หรือทำให้ไร้ประโยชน์
               2. ทรัพย์ของผู้อื่นหรือผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย
               3. เจตนา (องค์ประกอบภายใน)

ที่บอกมาเข้าหมด ครบองค์ประกอบความผิดแล้ว แต่อย่าลืมเรียกค่าเสียหาย(จัดหนักรวมไปด้วยเด้อ เราต้องแจ้งกับพนักงานสอบสวนครับ)  เอาเข้าอู่สีระดับเทพ ให้เขาตีราคาโหดๆเลย หากไม่ติดใจเงิน ก็ยกให้ตร.ไปครับ รับรองคดีวิ่งฉิว ง่ายกว่าที่เราคิดไว้อีกครับ   โชคดีตอนเช้าๆเด้อ วันนี้จะไปทำบุญ กราบสรีระของหลวงปู่ศรี มหาวีโร ที่ร้อยเอ็ดครับ   แต่....ทางเลือกที่สาม ยกมือใส่หัวครับ เจ้ากรรมนายเวรมันมาทวงเศษกรรมคืน ใช้ๆมันไป ก็หมดแระ อันนี้หากเป็นผมนะ ผมทำอันหลังสุดครับ แต่รถไม่เคยโดนขูด ต้องย้อนถามคนถามว่า (ไม่ต้องตอบนะ)  ที่ผ่านมา เราเคยไปขูดสีรถคนอื่นไว้ไหม ถ้าเคย นั่นล่ะ วิบากมันเริ่มส่งผลแระ แต่ถ้าไม่เคย ก็จัดไปตามข้างบนครับ โชคดีครับ
ตามหลักกฏหมายเรียกร้องค่าเสียหายจนคิดว่าคุ้มแต่จะได้เท่าไหล่ค่อยว่ากัน เรียกโหดไว้ก่อน
อยากรู้ว่าเป็นรถใครจ้างพวกรับต่อทะเบียนโอนพวกที่มีบัตรตัวแทนยิ่งง่ายหาพวกเค้าได้ตามขนส่งหรือพวกที่รับทำกับเต็นรถครับ
จะโกรธอะไรกันมาไม่รู้แต่ไม่ควรทำแบบนี้อย่างยิ่งหยาบจริงๆ
อย่ายอม  อย่าถอดใจครับ
หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์