AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 00:22:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาการจอดแล้วแบตหมดครับ  (อ่าน 2178 ครั้ง)
N' item
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 20:50:28 »

คือว่ารถใช้อยู่ดีดีไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีอาการสตาสไม่ค่อยติดแต่อย่างใด แต่เมื่อ 3 วันที่แล้ว กลางวันก็ใช้ปกติดีอยู่ พอจอดเก็บกลาง
คืนเช้ามาสตาสไม่ติดเฉยเลย วัดแบตได้ 1.0โวล ก็เลยเอาสายมาจั้ม ติดขับทั้งวัน ขับบ้าง จอดบ้าง ก็ปกติ พอจอดทิ้งไว้ทั้งคืนคืนที่2 เช้ามาก็สตาสไม่ติดอีก มีแบต1.0เอง ก็ทำเหมือนเดิมจั้มแล้วใช้งานไปซื้อของ จอดห้างบ้าง1-2ชม.กับมาก็สตาสปกติ พอคืนที่3จอดทิ้งไว้ ผมถอดขั้วแบตออกทั้ง + และ - แล้วจอดไว้ทั้งคืนเหมือนเดิม แต่เช้ามาลองต่อแบต แบตดันมี 12.5 ซึ่งก่นถอดก็มี 12.5 สตาสติดปกติอีก
สรุปคือ 1.จอดไว้ทั้งคืนไม่ถอดขั้วแบต เช้ามาสตาสไม่ติดแบตหมดเกี่ยง
           2.จอดไว้ทั้งคืนถอดขั้วแบตออกเช้ามาต่อขั้วแบตสตาสติดแบตเหลือเท่าเดิม ใช้ได้ทั้งวันปกติ
อาการนี้ผมควรเช็คที่อะไรดีครับ หรือ เปลี่ยนอะไรครับ เป็นไปได้ป่าวครับว่าไฟตรงไหนอาจจะรั่วทำให้ไฟใช้ออกไปเองจนหมด(ต่อขั้วแบตไว้)

plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 21:23:37 »

ถ้าแบตใช้เกิน 2 ปี ก็ใหล้หมดอายุ คือเก็บไฟได้น้อย การต่อขั้วไว้ จะมีกินไฟก็ชุดกันโขมยไง
ต้องไปร้านได้เช็คระบบไฟดู
ปล่อยวาง...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Knot...

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 21:25:18 »

ไฟรั่วลงกรวด์ก็อาจเป็นได้..

จงรักษาความถูกต้องมากกว่าความถูกใจ คนเดี๋ยวนี้มันจัญไรรักษาความถูกใจมากกว่าความถูกต้อง

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=85266.0
N' item

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 21:42:05 »

แบตผมใช้มา 1 ปีครับ แต่มีเครื่องเสียงชุดใหญ่ 1 ฃุด
ผมต้องเข้าร้านไดใช้ปะครับ ให้เค้าเช็คให้ใช่ปะคับ

New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 22:15:29 »

เหมือนไฟรั่วลงกราวน์ แต่ลองเอาไปให้ร้านไดเช็คให้ก็ดี
เพราะแบตยุคหลังๆ นี่ปีนึงก็เสื่อมได้เหมือนกันครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
M i N T o <NCZ>

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 00:33:32 »

ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ ไฟรั่วลงกราวด์ จอดคืนเดียวเช้าสตาร์ทไม่ติด ลองให้ร้านเช็คดูครับ
แต่ผมเช็คเองก็ไปไล่ดูกับที่เราไปยุ่งกับสายไฟล่าสุดก่อนจะเกิดอาการ แต่ถ้าอยู่ดีๆ แล้วเป็นเองลองให้ช่างเช็คดูให้ครับ
Eccentric AEracingclub
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE110 5A-FE

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 07:55:51 »

เข้าร้านแบตเลยครับ เอาให้เขาไปล้างแบตดูน้ำกลั่นอาจจะเสื่อมแล้วไม่เก็บกระแสเลยเกิดการคายประจุครับต้องเอาไปชาต์ทั้งวันทั้งคืนผมก็ไปทำมาแล้วครับเอารถจอดหนีน้ำมาเป็นนนเดือนๆอาการเดี่ยวกันครับ

ผมรักในความเป็น AE ครับ
http://www.facebook.com/home.php#!/profile.php?id=556109893
เคยศึกษาไฟฟ้าอุตสาหกรรมที่ม.ราชภัฎธนบุรี '11อยู่ที่ Bangkok, Thail
เครื่องผม 5A-FE ครับรถบ้านไม่แรงครับ
Promotion AE
นักแข่งมือสมัครเล่น

เที่ยวมั๊ยค่ะ !

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011 08:01:43 »

รถทำเครื่องเสียงมาใช่ไหมครับ ถ้าทำเครื่องเสียงมา จุดต้องสงสัยแรกคือพวกเครื่องเสียงนี่แหละครับผมเคยเป็นเหมือนกันครับ เมื่อก่อนจอดไว้เกิน 2 วันแล้วไม่สตาร์ทรถแบตหมดเลยหละครับ โดยปกติหลังจากเราปิดเครื่องเสียงที่ฟร้อนแล้ว สายสัญญาณรีโหมดจะวิ่งไปด้านหลังสั่งตัดแอมป์เรา แต่บางครั้งแอมป์มันยังกินกระแสอยู่เล็กน้อย จากสาเหตุอะไรก็แล้วแต่  ผมจึงต้องทำสวิตวซ์ตัดไฟฟ้าที่ไปเลี้ยงเครื่องเสียง หลังจากนั้น จอดทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ก็ไม่หมด

Naibas Sudlor

รถคันนี้ยังรอเก็บงานอยู่เลยคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 14:27:35 »

อาการนี้ผมก็เคยเป็นครับ ใช้วิธีถอดขั้วแบตออกตอนจอด แก้ขัดไปก่อนครับ เพราะหาจุดรั่วไม่เจอ
chaidan
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 20:17:55 »

อาการเดียวกันครับ พอเปลี่ยนแบตหายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์