AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 15:34:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ ๆ ที่เป็นเซียนเครื่อง 4A ฝาลายหน่อยครับ อาการนี้แก้ให้หายยังไงครับ  (อ่าน 2111 ครั้ง)
SilverAE92
มือเก่าหัดแข่ง

รูปรถ Level 3 ครับผม อิอิๆๆๆๆ

« เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 07:28:58 »

อ้อน...เครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ 4A-GE ฝาลายน่ะครับ ตอนนี้มีอาการคือ รอบสวิงครับ ไม่คงที่ เวลาหักพวมมาลัยก็รอบตกครับ คอมแอร์ทำงานก็รอบตกครับ และถ้ายิ่งเปิดไฟหน้า (ของผมเป็นซีน่อน) เปิดแอร์ ยิ่งสวิงไม่คงที่ครับ รอบปกติอยู่ที่ ประมาณ 800-900 ครับ แต่ถ้าคอมแอร์ทำงานหรือเปิดไฟหน้า เหลือ 700 ขับไปได้สักพักเครื่องร้อนเหลือ 600 กว่า ๆ เครื่องสันมากครับ บางครั้งตกมาเหลือ 500 หรือดับไปเลยน่ะครับ ปวดหัวมากเลยครับผมตอนนี้ ไม่รู้จะแก้ยังไงดีครับ ลองตั้งรอบให้สูงแล้วก็ยังมีอาการอยู่น่ะครับ และเหมือนกับว่า ตอนเครื่องไม่ได้ขับทางไกลมาก ไม่ค่อยแสดงอาการหรือถ้าขับแบบไม่เปิดแอร์จะไม่ค่อยมีอาการนี้น่ะครับ แต่ถ้าลองเปิดแอร์แล้วขับระยะทางไกลหน่อยก็จะมีอาการแบบนี้เกิดขึ้นน่ะครับ รอบตกแล้วก็ดับไปเลยต้องค่อยสตาร์ดอยู่บ่อย ๆ น่ะครับ ผมเลยรู้สึกว่าขับแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยครับผม อยากให้มันดีมากกว่านี้ อยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ที่เป็นเซียนหรือช่างที่มีความรู้เรื่องเครื่อง 4A-GE ฝาลาย แนะนำวิธีแก้ไข้หน่อน่ะครับผม แต่ที่แบบบอกว่าให้ยกเครื่องใหม่ไม่เอาน่ะครับ (เพราะรักมาก) น่ะครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ.... คำนับ

Nui Pranakorn
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 08:25:00 »

เช็ค Idle speed หรือยังครับ

SilverAE92
มือเก่าหัดแข่ง

รูปรถ Level 3 ครับผม อิอิๆๆๆๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 09:45:39 »

มันอยู่ตรงไหนหรือครับหนุ่ย ช่วยบอกผมหน่อยได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ตั้งรอบ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วน่ะครับ ยังไม่หายเลยครับ เครียดมากเลยน่ะครับผม

Nui Pranakorn
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 17:43:33 »

Idle ที่อยู่ติดกับปีกผีเสื้ออ่ะครับ ถ้าบอกว่าล้างแล้ว ถอดล้างถูกต้องและเช็คดีแล้วหรือเปล่าครับ

b@ll AE-XCII
มือใหม่หัดซิ่ง
**

บิดจนสุด ทำไมยังเขกอยู่หว่า !?!

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011 17:48:43 »

Idle หรือ ISCV หรือ ตัวชดเชยรอบเดินเบา (ไม่แน่ใจว่าเรียกยังไงแน่อ่ะ  แหะ.. แหะ.. ) อยู่ด้านล่างของตัวเรือนปีกผีเสื้อ มีท่อน้ำเล็กๆ เสียบอยู่สองท่อ

ลองดูตามลิ้งค์นะครับเผื่อเป็นแนวทาง อาการคล้ายกัน ต่างกันที่ ผมเป็นตอนไม่เปิดแอร์

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=29430.msg173374
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2011 23:45:02 โดย b@ll AE-XCII » บันทึกการเข้า

อย่างอแงนะลูก...พ่อทุนน้อย ค่อยๆ ซ่อม ค่อยๆ ปั้น...!?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์