AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 04:30:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้มีปัญหา  (อ่าน 2577 ครั้ง)
Ole_Coke
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 21:34:53 »

พอดีเกียร์ออโต้ของ 4AFE แบบสายมีปัญหาว่า  เวลาเข้าเกียร์ R แล้วเกียร์จะกระตุกแรงจะเป็นตอนเครื่องร้อน  ควรจะซ่อมหรือเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกดีครับ
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 22:11:55 »

ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ก่อนคับ รีบไปถ่ายด่วนๆเลย

อีกอย่าง รอบเครื่องขณะที่อยู่เกียร์ N หรือ P เท่าไหร่คับ
ถ้ารอบสูงมาก เวลาเข้าเกียร์ R หรือ D จะกระตุกแรงมากๆ

อีกอย่างคับ รถติดแก๊สมั้ยคับ ของแม่ผม corona เครื่อง 4A-FE เกียร์ออโต้
ผมล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้รถแม่ใหม่ พอประกอบเสร็จ รอบเครื่องสูง เข้าเกียร์กระตุก
ต้องตั้งรอบเครื่องต่ำลง และจูนแก๊สใหม่(แบบดูด) อาการกระตุกก็หายไปคับ

january
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 22:23:58 »

ขอแจมถามนิดนึงนะคะ คือ เวลาเข้า N แล้วรอบตีขึ้นสูงจนเสียงเครื่องดังมากค่ะ บางครั้งติดไฟแดงไม่กล้าเข้า N เลยเหยียบเบรคที่ D ค้างไว้เลยอ่ะค่ะ น่าจะสาเหตุเดียวกันหรือป่าวค่ะ ขอบคุณค่ะ
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 22:59:02 »

ขอแจมถามนิดนึงนะคะ คือ เวลาเข้า N แล้วรอบตีขึ้นสูงจนเสียงเครื่องดังมากค่ะ บางครั้งติดไฟแดงไม่กล้าเข้า N เลยเหยียบเบรคที่ D ค้างไว้เลยอ่ะค่ะ น่าจะสาเหตุเดียวกันหรือป่าวค่ะ ขอบคุณค่ะ

น่าจะตั้งรอบสูงจนเกินไป หรือตั้งไฟแก่เกินไปคับ
เบื้องต้นให้ตั้งรอบให้ต่ำลง ตั้งขณะเครื่องร้อนนะคับ
ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ตั้งไฟให้อ่อนลงคับ
alicetotle <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 23:25:45 »

ดูยางแท่นเครื่องด้วยนะคร้าบ อาจจะมีส่วน แหะ.. แหะ..

tanapol2508
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 09:17:30 »

chonbubu
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 09:29:42 »

รถผมก็เป็น เกียร์เข้าแรง ยางแท่นเครื่องปรกติ อยากรุ้วิธีแก้เหมือนกันครับ

ตามฝัน
Ole_Coke
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 16:31:31 »

รอบเครื่องปกติครับอยู่ที่ 800-900   น้ำมันเกียร์ลองถ่ายแล้วไม่หาย  เป็นทั้งแก็สและน้ำมันครับ 
ส่วนไฟแก่ครับเพราะช่างติดตั้งแก็สบอกว่ารถใช้แก็สต้องตั้งไฟให้แก่ไว้ก่อน
TAOTAO-TZ#056-
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 16:59:19 »

เดินเบาสูงกว่าที่ควรจะเป็นตอนเกียรเปลี่ยนจะมีอาการกระตุกนะครับ ตอนผมใช้ 4AGE ฝาขาวก้อเป็น ตอนนั้น เดินเบาไม่นิ่ง เซ็นเซอร์มันเสียครับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
นักบิดประจำหมู่บ้าน!!!
มือเก่าหัดแข่ง

ขับไปซ่อมไปจะเป็นไรไป!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 17:03:59 »

เมื่อก่อนเคยเป็นครับ เข้าเกียร์ที สะดุ้ง ไปเลยทีเดียว ตอนนี้หายแล้ว ไม่รู้เกี่ยวกับ กล่องไฟ หรือป่าว ผมไม่แน่ใจเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนกล่องไฟไปแล้วอาการอย่างว่ามันก็หายไปเลย "รอผู้รู้ครับ"

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์