AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 23:29:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ Taxi มา อยากใช้น้ำมัน ช่วยด้วยคับ  (อ่าน 2193 ครั้ง)
kenshiro
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 00:53:37 »

เนื่องจากผมได้รถ taxi ปลดระวางมาคันนึง AE110 ปี97 ซึ่งเป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าแท๊กซี่ใช้แต่แก๊ส ไม่เคยเติมน้ำมัน
พอถอดถังน้ำมันออกมาดู เท่าที่ผมเห็นตอนนี้คือ
1.ถังน้ำมันขึ้นสนิทภายใน  (แต่ไม่ผุ)  <<  แล้วถ้าเป็นสนิทอยู่ภายในนั้น ยังพอใช้ได้ไหมคับ ผมพยายามขัดแล้ว แต่ขัดยากมาก
2. ปั๊มติ๊กเสีย   (แต่ผมซื้อมาใหม่แล้ว)
3. ช่องเติมน้ำมันเหมือนจะผุอีกเหมือนกัน
เคยไปคุยกับอู่ เขาบอกให้เตรียมไว้ประมาณ 8000 บาท ช่างบอกว่าต้องเช็คไปเปลี่ยนไป ไล่เป็นจุดๆ ตัวไหนเสียก็ต้องเปลี่ยน ซึ่งผมคิดว่ามันแพงซะเกินเลย
ไม่มีเงินไปทำ เลยทำให้การใช้งานทุกวันนี้ ใช้ได้แต่แก๊ส ถังน้ำมันถอดกองไว้อยู่บ้าน ทุกครั้งที่ขับรถไม่ค่อยสบายใจที่รถตัวเองใช้ได้แต่แก๊ส พอไปต่างจังหวัดที
ต้องแวะเติมแก๊สบ่อย (กลัววิ่งไปข้างหน้า หาปั๊มแก๊สยาก)
และผมอยากทราบว่า 8000บาท ที่อู่ว่าเนี่ย แพงเกินไหม แล้วถ้าจะผมจัดการตรวจเช็คด้วยตัวเอง
ผมต้องดูที่ตัวไหนบ้างคับ แล้วถ้าตัวไหนต้องเปลี่ยน รบกวนช่วยประมาณราคาให้ทีคับ
ขอบคุณคับ...

Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 00:59:06 »

ผมก็เคยกลัวนะ ว่าจะหาแก๊สยาก
 แต่ก็ยังไม่เคยเจอเส้นทางไหนหาแก๊สเติมไม่ได้สักทีครับ
 หรือเพราะผมเครื่องเล็กก็ได้มั้ง

ของผมเครื่อง 2E คาบูเรเตอร์ แก๊สมิกซ์ ถัง 48 ลิตรครับ
 เส้นทางขึ้นเชียงใหม่ แถวกำแพงเพชรมั้ง ที่ถนนเฮียมากๆน่ะ เติมแก๊สทีนึงก่อนเข้า
 แล้วก็ไปเติมอีกทีตอนก่อนเข้าจังหวัดตากครับ ปรากฎว่าแก๊สเพิ่งลงไปครึ่งถังเอง แหะ.. แหะ..

EE90 Chaser Edition
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 01:08:04 »

คงต้องไล่อาการตามที่ช่างว่าครับ
- ทำความสะอาดถังน้ำมัน(ถ้าเป็นสนิมแต่ยังไม่รั่วคงพอทน)
- เปลี่ยนปั้มติ๊ก
- เปลี่ยนกรองเบนซิล
- เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันที่เป็นท่ออ่อนทั้งหมด(ทั้งหมดเพราะไม่สนว่าจะใหม่หรือเก่า แตก รั่ว ร้าว หรือ ไม่ เพราะภารกิจนี้เหมือนการติดตั้งระบบน้ำมันใหม่)เฉพาะท่ออ่อนก็คงพอครับ ท่อแข็งที่เป็นโลหะคงไม่ต้องเปลี่ยน
- ลองไล่ระบบน้ำมันดูว่าเดินคล่องไหม อาจจะต้องทำความสะอาดหรือเปลี่ยนหัวฉีดด้วยเพราะไม่แน่ใจว่าไม่ได้ใช้มานานขนาดไหน ตันหรือเสียไปแล้วรึเปล่าครับ
8000 ที่ช่างว่าถ้าสามารถทำให้รถวิ่งน้ำมันเพียวได้โดยไม่ต้องเพิ่มเติมอะไรมากมาย ในวงเงินนี้ผมว่าก็พอไหวอยู่นะครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

GeorgeDevil<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 01:08:40 »

เปลี่ยนถังเลยก็ได้ครับ ราคา 2500-3500 (เห็นว่าราคาขึ้น) ปั้มติ๊กพร้อม  ฮิฮิ ฮิฮิ

นายคือ ความทรงจำ ที่ดี ตลอดไป หนุ่มน้อย
yuky
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 07:10:16 »

8,000แพงไปนิดคับ(แต่ก็ไม่มากเกิน)
ถ้าจะลดต้นทุนลงหน่อยก็ต้องซื้อของเองเอาไปให้เค้าทำให้คับ

RN3 type RS/BB5 type Si
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 09:27:57 »

เป็นผมจะใช้อย่างนี้ต่อไป แล้วว่างเครื่องใหม่ทำทีเดี่ยวเลย น่าจะไล่ระบบง่ายกว่า  เครื่องตัวนี้ก็ไม่ได้กินน้ำมันมานาน มันคงไม่ชอบน้ำมันแล้วอ่ะ อิอิ

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 10:08:21 »

ระวังน้ำมันรั่วตามสาย ตามข้อต่อต่างๆนะครับ สายยางอาจแตกลายงา คำนับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
aoffer26.CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 10:28:13 »

คันเก่าของผมก็ดมแก๊สอย่างเดียวครับ ค่อยเก็บตังค์แล้วทำก็ได้ครับ
ลองเข้าเวปแผนที่ปั๊มแก๊สทั่วประเทศแล้ววางแผนการเดินทางหน่อยก็โอแล้วครับ
ผมเดิมเต็มถังวิ่งไปขอนแก่นถึงเมืองพลเติมอีกทีมีปั๊มเยอะแยะครับ

piakepep
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 10:36:32 »

ผมใช้ ส่ามห่วง 1.3 คาบู ปี93   ใช้แก๊ส มา เกือบ1ปี  น้ำมันมีในถัง 40% แต่ยังใช้ไม่ได้ ปั้ม AC เสีย  ก้เลยใช้แต่แก๊สมาตลอด   กิโล / 1บาท ครับ วิ่งทำงาน 85 กิโล /วัน    ปั้ม แก๊สเยอะครับไม่ต้องกลัว แต่ค่อยๆๆหาเวลาไปทำ ระบบน้ำมันด้วยก็ดีครับ
kenshiro
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 12:00:28 »

คับ ขอบคุณคับ แต่จะให้เก็บตังวางเครื่องใหม่ คงไม่ไหวคับ   คำนับ
แท็ป รักษ์ภูมิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 16:23:00 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=13108.0

AE-Drift

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011 17:12:01 »

ใช้แกสก็ดีแล้วนะครับ ประหยัดดี
wpramand
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2011 11:52:44 »

taxi ปลดระวาง แบบนี้เขาซื้อขายกันเท่าไหร่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์