AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 05:05:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามทำไมน้ำหม้อพักหมดเร็ว  (อ่าน 3093 ครั้ง)
MR..LIM
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ทุกอย่างเปลี่ยนได้ แต่ใจกูเปลี่ยนไม่ได้

« เมื่อ: 10 มกราคม 2012 08:43:05 »

เนื่องจากรถติดแก็สระบบหัวฉีดมาครับ ๆ ปกติ อยู่ได้อาทิตย์นึงเติมครั้งนึง

แต่พอเปลี่ยนปั้มน้ำมา รู้สึกจะหมดไวกว่าเดิมเยอะเลย ๆ ประมาณ 2 วัน เกือบแห้ง ๆ

พี่ ๆ ๆ ช่วยวิเคาระห์ให้หน่อยได้ไหมเกิดจากสาเหตุอะไร

ตอนนี้เครื่องน้ำมันเริ่มซึม ถ้าเปลี่ยนประเก็นใหม่ ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไรครับ ๆ

รบกวนพี่ ๆ ๆ ๆ หน่อยนะครับ ๆ ขอคารวะ ขอคารวะ ขอคารวะ

kapook99
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 08:52:13 »

หายก็รั่ว ชัวร์ อยู่แล้ว

ดูตามท่อน่ำมีรอยที่ไหนก็ตรงนั้นเลย ระวังไปรั่วหมดกลางทางล่ะกัน
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 08:54:07 »

เหมือนจะรั่วที่ปะเก็นฝานะ

แต่เวลาทำต้องรื้อท่อนบนด้วย ค่าแรงน่าจะแพงหน่อย  คงมีไม่ต่ำกว่า 800 - 1500.-

ตอนผมทำใน Accord ร้านเพื่อนกัน เปลี่ยนปะเก็น  ขัดลูกสูบ ไสฝาด้วยนิดหน่อย

เค้าคิดค่าแรง 1000.- ส่วนเรื่องอะไหล่ก็ขึ้นอยู่กับรุ่นและเครื่องครับ

ผมเป็นมาหมดทุกอาการแล้ว ไอ้เรื่องความร้อน น้ำหายเนี่ย  มาแก้จบตอนจะเปลี่ยนเครื่องนี่แหล่ะ

และแล้วมันก็กลับมา
MR..LIM

ทุกอย่างเปลี่ยนได้ แต่ใจกูเปลี่ยนไม่ได้

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 09:41:33 »

แต่เวลาทำต้องรื้อท่อนบนด้วย ค่าแรงน่าจะแพงหน่อย  คงมีไม่ต่ำกว่า 800 - 1500.-

ตอนผมทำใน Accord ร้านเพื่อนกัน เปลี่ยนปะเก็น  ขัดลูกสูบ ไสฝาด้วยนิดหน่อย

เค้าคิดค่าแรง 1000.- ส่วนเรื่องอะไหล่ก็ขึ้นอยู่กับรุ่นและเครื่องครับ

ผมเป็นมาหมดทุกอาการแล้ว ไอ้เรื่องความร้อน น้ำหายเนี่ย  มาแก้จบตอนจะเปลี่ยนเครื่องนี่แหล่ะ
อยู่ที่ไหนอ่ะครับ ๆราคา ที่พี่ทำจบอยู่เท่าไร ขอพิกัดบ้างจิ ผมขับ A32 ตามรูปเลยครับ ๆ

aotobort
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

มือไหม่แต่ใจเกินร้อยครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 10:55:34 »

ผมเคยเป็นรั่วที่หม้อน้ำครับ สองวันหมด เลยไปเข้าอู่เกือบได้เปิดฝา เพราะช่างก็หาไม่เจอครับ มันไม่มีน้ำหยดเลย
พอดีผมบอกให้ช่างเอาหม้อน้ำไปล้างด้วย วันที่สองช่างโทรมาบอกว่าไม่ต้องเปิดฝาแล้ว เจอสาเหตุ
รั่วที่หม้อน้ำครับ เลยจัดการอุด(หม้อน้ำผม เป็นเหล็กสองชั้นครับ) เลยจี้ได้ เปลี่ยนวาล์วน้ำเลยทีเดี่ยว
ตอนนี้ ขับมาจะ3เดือนแล้วน้ำยุบไปไม่ถึงเซนเลยครับ ใว้เป็นข้อมูลครับ

Rong Fuel-Up

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 11:37:21 »

เนื่องจากรถติดแก็สระบบหัวฉีดมาครับ ๆ ปกติ อยู่ได้อาทิตย์นึงเติมครั้งนึง

แต่พอเปลี่ยนปั้มน้ำมา รู้สึกจะหมดไวกว่าเดิมเยอะเลย ๆ ประมาณ 2 วัน เกือบแห้ง ๆ

พี่ ๆ ๆ ช่วยวิเคาระห์ให้หน่อยได้ไหมเกิดจากสาเหตุอะไร

ตอนนี้เครื่องน้ำมันเริ่มซึม ถ้าเปลี่ยนประเก็นใหม่ ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไรครับ ๆ

รบกวนพี่ ๆ ๆ ๆ หน่อยนะครับ ๆ ขอคารวะ ขอคารวะ ขอคารวะ

ลองเติมไปซัก2-3อาทิตย์ หลังจากเปลี่ยนปั๊มน้ำมาครับ
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 11:46:47 »

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ พอดีประสบปัญหาเหมือนกัน
  คือที่เจออยู่ น้ำในหม้อน้ำแห้งเยอะมากแต่หม้อพักน้ำไม่ยุบ เช็คสายที่่ต่อกับหม้อพักก็ไม่รั่วเพราะพึ่งเปลี่ยนมาไม่นาน เติ่มน้ำขับมาที่ทำงาน ตอนเที่ยงเช็คดู น้ำในหม้อน้ำปกติ แต่หม้อพักลดไปเกือบครึ่ง
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ที่สังเกตตรงบริเวณท่อน้ำหม้อต้มแก๊ส มีน้ำซึมออกมาไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าครับ อาการพึ่งเป็นมา 2 วันนี้ครับ ลืมบอกไปว่าขับรถไปกลับ สามพราน-ท่าอิฐ ไทรม้า ถ.รัตนาธิเบศร์ ทุกวันครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 14:41:16 »

แต่เวลาทำต้องรื้อท่อนบนด้วย ค่าแรงน่าจะแพงหน่อย  คงมีไม่ต่ำกว่า 800 - 1500.-

ตอนผมทำใน Accord ร้านเพื่อนกัน เปลี่ยนปะเก็น  ขัดลูกสูบ ไสฝาด้วยนิดหน่อย

อยู่ที่ไหนอ่ะครับ ๆราคา ที่พี่ทำจบอยู่เท่าไร ขอพิกัดบ้างจิ ผมขับ A32 ตามรูปเลยครับ ๆ

ผมอยู่อยุธยาครับ  อู่ที่ทำเป็นอู่เล็ก  ๆ เพื่อนกันครับ เค้าพึ่งเปิดแต่ลูกค้าแน่นมาก

เค้าทำอยู่อู่ใหญ่มาเป็นสิบปีครับ ลูกค้าตามมาจากอู่ใหญ่ครับ

ลองเช็คดูดี ๆ ก่อนก็ได้ครับ จากที่เปลี่ยนปั้มน้ำ เติมน้ำในหม้อน้ำแล้วไล่ระบบน้ำดีแล้วหรือยังครับ

ถ้าน้ำยังไม่เต็มทั้งระบบ มันก็คงยังหายอยู่ครับ

เปิดฝาหม้อน้ำดูว่ามีคราบน้ำมันลอยอยู่ด้วยหรือเปล่านะครับ อาจเป็นที่ประเก็นก็ได้

หรือรั่วเป็นตามดที่ใดสักที่ครับ  ติดเครื่องจนความร้อนขึ้นได้ระดับ ลองไล่ตามท่อน้ำดูว่ามีหยด

ที่ตรงไหนบ้างหรือเปล่าครับ

และแล้วมันก็กลับมา
MR..LIM

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 14:53:13 »

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ พอดีประสบปัญหาเหมือนกัน
  คือที่เจออยู่ น้ำในหม้อน้ำแห้งเยอะมากแต่หม้อพักน้ำไม่ยุบ เช็คสายที่่ต่อกับหม้อพักก็ไม่รั่วเพราะพึ่งเปลี่ยนมาไม่นาน เติ่มน้ำขับมาที่ทำงาน ตอนเที่ยงเช็คดู น้ำในหม้อน้ำปกติ แต่หม้อพักลดไปเกือบครึ่ง
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ที่สังเกตตรงบริเวณท่อน้ำหม้อต้มแก๊ส มีน้ำซึมออกมาไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าครับ อาการพึ่งเป็นมา 2 วันนี้ครับ ลืมบอกไปว่าขับรถไปกลับ สามพราน-ท่าอิฐ ไทรม้า ถ.รัตนาธิเบศร์ ทุกวันครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ คำนับ

AE-Drift

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มกราคม 2012 11:33:21 »

ดูฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ เก่ามากหรือยัง
MR..LIM

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 20:13:21 »

ดูฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ เก่ามากหรือยัง
ฝาหม้อน้ำก็ไม่เก่านะน้า
[/quote]

Lost_times
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 21:07:19 »

ลองเข้าร้านเอาเครื่องเทสดูก่อนครับ เค้าจะใช้เครื่องอัดแรงดันเข้าไปน้ำจะซึมออกมาครับ ของพี่ชายเป็นครับaltis อาทิตย์นึงเติมหนนึง น้ำจะออกตอนที่เครื่องทำงานและออกไม่มากแต่เมื่อเครื่องร้อนจึงระเหยไปหมด ยังไงลองตรวจสอบดูก่อนครับจะได้ไม่เสียเงินมาก ผมว่าถ้าอาทิตย์นึงเติมครั้งนึงไม่น่าจะถึงกับเปิดฝานะครับ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 21:42:08 »

ใส่น้ำยาหล่อเย็นปะครับ ถ้าใส่มันก็จะเห็นตรงที่รั่วชัดๆเลยอะ ผมว่าน่าจะรั่วนะ ปล.ของผมนานๆมากๆเปิดดูทีก็ยังเท่าเดิม  คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2012 21:44:47 โดย Nut-EE9x » บันทึกการเข้า

StarscreaM
นักแข่งมือสมัครเล่น

เหมี้ยวๆๆๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 22:05:35 »

ผมอยู่อยุธยาครับ  อู่ที่ทำเป็นอู่เล็ก  ๆ เพื่อนกันครับ เค้าพึ่งเปิดแต่ลูกค้าแน่นมาก

เค้าทำอยู่อู่ใหญ่มาเป็นสิบปีครับ ลูกค้าตามมาจากอู่ใหญ่ครับ

ลองเช็คดูดี ๆ ก่อนก็ได้ครับ จากที่เปลี่ยนปั้มน้ำ เติมน้ำในหม้อน้ำแล้วไล่ระบบน้ำดีแล้วหรือยังครับ

ถ้าน้ำยังไม่เต็มทั้งระบบ มันก็คงยังหายอยู่ครับ

เปิดฝาหม้อน้ำดูว่ามีคราบน้ำมันลอยอยู่ด้วยหรือเปล่านะครับ อาจเป็นที่ประเก็นก็ได้

หรือรั่วเป็นตามดที่ใดสักที่ครับ  ติดเครื่องจนความร้อนขึ้นได้ระดับ ลองไล่ตามท่อน้ำดูว่ามีหยด

ที่ตรงไหนบ้างหรือเปล่าครับ
สอบถามครับถ้าประเก็นรั่ว รถจะมีอาการอย่างไรครับ ค่าใช้จ่าย+ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ครับ?
StarscreaM
นักแข่งมือสมัครเล่น

เหมี้ยวๆๆๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 21:04:24 »

รอผู้รู้มาตอบครับ แล้วอาการน้ำในกระป๋องพักน้ำหายด้วยครับ
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 08:26:03 »

อาการน้ำที่หม้อพักหาย ไม่ทราบว่ารถพี่ๆติดแก๊สกันรึเปล่าครับ  อาการที่รถผมน้ำหายก็คือ ท่อยางที่ต่อเข้าไปที่หม้อต้มแก๊ส มันแข็ง เลยทำให้น้ำซึมออกมา เมื่อวันเสาร์ผมไปเปลี่ยนมา (เปลี่ยนท่อย่าง 2 เส้น+จูนแก๊ส 200 บาท) อาการนี้หายแล้วครับเมื่อก่อนต้องเติมตอนเช้าทุกวัน หลังจากทำมาตอนนี้ไม่เป็นแล้วครับ ลองเช็คดูครับเผื่อสาเหตุน้ำหายอาจมาจากอาการเดียวกับผมครับ และลองเช็คดูตรงจุดอื่นด้วยนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์