AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 20:29:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีฝาครอบวาล์ว20V ด้วยงบ189บาท  (อ่าน 8147 ครั้ง)
Lost_times
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 10 มกราคม 2012 19:47:14 »

เมื่อวันก่อนว่างๆไม่ได้ทำอะไรงานไม่ค่อยมี เห็นฝาครอบวาล์วสีเก่ามันลอกๆอยู่ก็เลยลองถอดมาทำสีดู เพื่อนๆลองดูครับเผื่อใครว่างก็ทำได้
อุปกรณ์ที่ใช้ถอดก็มี หกเหลี่ยมน่าจะเบอร์4ถ้าจำไม่ผิด กับประเบอร์12 ประแจเบอร์10 แค่นี้ก็ถอดฝาวาล์วได้แล้วครับ
อุปกรณ์ที่ใช้ทำสีก็มี สีทนความร้อนกับสีดำด้าน(ผมเลือกใช้สีดำด้านเลยเลือกสีทนความร้อนสีดำมารองพื้นครับ) และกระดาษทราย ผมเลือกใช้เบอร์100กับ600ครับ

ถอดน๊อตหกเหลี่ยม 6 ตัว ที่พลาสติกครอบสายหัวเทียนออก และหกเหลี่ยมอีก 2 ตัวด้านข้างตรงพลาสติกครอบสายพานไทม์มิ่ง ดึงสายหัวเทียนออก
จากนั้นถอดน็อตยึดฝาวาล์วเบอร์ 12 มีทั้งหมด3ตัวออก แค่นี้ก็ยกฝาวล์วออกได้แล้วครับ พอดีของผมมีชุดแก๊สหัวฉีดวางอยู่เลยต้องเอาหนังสือพิมพ์มารองไว้
แต่ใครที่ไม่มีก็เอาหนังสือพิมพ์ปิดไว้หน่อยกันฝุ่นลงไป

ยกฝาวาล์วออกแล้วก็ดึงท่อด้านบนออกด้วยครับ(ดึงออกได้เลยครับแต่ระวังแตกด้วย) จากนั้นถอดพลาสติกล็อคสายหัวเทียนใช้ประแจเบอร์10ถอดออก

จากนั้นก็ขัดๆๆๆๆด้วยกระดาษทรายเบอร์100 ต่อด้วยเบอร์600 เอาให้เรียบเท่าที่จะทำได้ ตากแดดให้แห้งแล้วเอาสีทนความร้อนพ่นสัก2รอบ
พ่นรอบแรกทิ้งไว้ให้แห้งค่อยพ่นรอบที่2นะครับ

จากนั้นก็จัดสีดำด้านต่อเลยครับสัก3รอบ สีดำด้านแห้งไว้ครับจัดไปโลด

ประกอบกลับ ย้อนจากตอนถอดได้เลยครับ
รูปไม่ค่อยครบเท่าไหร่ตอนทำมือเลอะเลยไม่ได้ถ่ายครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดตามนี้ครับ
สีทนความร้อน 120 บาท
สีดำด้าน 45 บาท
กระดาษทราย 2เบอร์100กับ600 อย่างละแผ่นรวม 24 บาท
รวม 189 บาท
ลองดูครับกิจกรรมยามว่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2012 19:51:04 โดย Lost_times » บันทึกการเข้า
ห้อยน้อย ส.เพลินจิตร
มือเก่าหัดแข่ง

เร็วได้ เเต่อย่ากวนตีน!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2012 23:20:29 »

สวยดีราคาไม่เเรง ทำเองก็ได้ เเจ่มๆๆๆ

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
อย่าขับจี้  รถไม่มีประกัน
ѕσυℓ¢αяƒт
นักแข่งมือสมัครเล่น

ก็แค่ 1600

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013 16:48:02 »

ขอบคุณครับน้า ผมพึ่งทำสีพลาสติกครอบสายหัวเทียนกับแคมไปแต่ไมไ่ด้ทำสีฝาครอบวาล์วเลยดูแปลกๆเลย

คำนับ

รถเก๊าเดิมๆ อย่าดันเก๊านะ