AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:54:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ae101 สตาร์ทไม่ติด ค๊าบ T-T  (อ่าน 6445 ครั้ง)
MonkeyBoy
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 15 มกราคม 2012 22:46:36 »

4afe auto สตาร์ทไม่ติด

ลองเอาแบตไปชาร์ตดูแล้ว

พอเอามาใส่รถ เอาไปวิ่ง ถนนใหญ่เล่น วิ่งเร็ว 80-100

กลับมาถึงบ้าน ดับเครื่อง ลองสตาร์ทดู ไม่ติดอีกแล้ว  เวียนหัว

บิทดัง แชะ! แล้วเงียบ  ลองเปดไฟหน้าติด วิทยุติด   บิดสตารืทใหม่ ดัง แชะ! เงียบ

อาการนี้อะไรน่าจะเสียครับ

แบต ไดรชาร์จ ไดร์สตาร์ท Huh?ไม่รู้ไม่ชี้

Sepultura
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 12:51:15 »

เอาประสบการณ์ที่ผมเคยเจอนะครับ
1.ตอนสตาร์ทมีเสียงไดสตาร์ทดังหรือป่าว ฟังเสียงออกใช้มั้ยครับ ถ้าไม่ดัง อาจจะเป็นที่ตัว โซลินอยของไดสตาร์ทบางคนเรียกตัว automatic ถ้าถอดออกมาแล้วก็เปลี่ยนถ่าน ล้างได ไปทีเดียวเลยนะครับ ตัว automatic จะเป็นตัวเล็กพ่วงติดอยู่  ถ้าไดสตาร์ทมีเสียง ลองฟังว่ามันมีแรงมั้ย ดังแผ่วๆ หรือดังปกติ ถ้าดังแผ่วๆ ไฟจากแบตอาจจะไม่พอนะครับ ไม่รู้ว่ารถคุณมีมิเตอร์เช็ึคแบตหรือป่าว รถผมไปติดเพิ่มมาจะบอกค่าโวลท์ของแบตเตอรี่ ประมาณ 14-15 โวลท์ ถ้าแบตอ่อนเหลือประมาณ 10-11 โวลท์ ก็ยังสตาร์ทติดได้ ลองไล่ดูนะครับ
2.ลองเช็คไฟว่ามาจากจานจ่ายหรือป่าว โดยการถอดหัวเทียน แล้วเสียบปลั๊กหัวเทียน จี้ตรงฝาที่ครอบเฮดเดอร์ก็ได้ครับ ดูว่ามีไฟแลบตอนสตาร์ทหรือป่าว ถ้าไม่มีก็ต้องเช็คที่ปลั๊กจานจ่าย หรือตัวจานจ่ายนะครับ
3.ไดชาร์ท ตอนสตาร์ทหรือขับออกไปแล้ว ไฟแบตโชว์ที่หน้าปัดหรือป่าวครับ ถ้าโชว์ ก็อาจจะเป็นที่ไดชาร์ท เพราะมันไม่ชาร์จไฟเข้าแบตแล้ว ทำให้การใช้ไฟในรถทั้งหมด ใช้จากแบตอย่างเดียว ทำให้แบตหมดได้ พอจะสตาร์ทใหม่ไฟของแบตไม่พอ ก็สตาร์ทไม่ติดแล้วครับ
4.แบตเตอรี่ใช้มานานยังครับ เกิน 2 ปี หรือยัง ไปดูที่ตัวแบตนะครับ ถ้าเกินแบตเตอรี่อาจจะเสื่อม เก็บไฟไม่อยู่
5.ถ้าทุกอย่างที่เช็คมาปกติ แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติด ไฟอาจจะรั่วนะครับ เพราะไดชาร์จ ชาร์จไฟเข้าแบตจริง แต่ถ้าไฟมันรั่ว มันก็ทำให้แบตที่ชาร์จไว้หมดได้

ลองไล่ดูนะครับ หรือโทรถามผมได้ครับ 089-795-0122 ผมเจ็บมาเยอะครับ ไล่จนเกือบรู้หมดแล้ว 555 เต้น

ขายของอะไหล่เออี  http://alai-aeshop.lnwshop.com/
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 23:26:10 »

เอาแบตไปชาต สตาทติดวิ่งได้ ก็เป็นที่ไดชาร์จแล้วหละ

ถ้าไปชาร์จแล้วติดอีก ก็เปลี่ยนไดได้เลยคับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์