AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 11:19:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยหน่อยครับเรื่อง Offset ล้อหลังครับ  (อ่าน 2062 ครั้ง)
theskys
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24 มกราคม 2012 21:40:58 »

พอดีผมครับตูดเป็ด Ae110 ครับแล้วได้ Mag 15 ใหม่มาพร้อมยางแต่เหมือนพอใส่แล้ว offset มันกินๆ พอนั่งหลังเกิน 2 คนบังโคลนครูดล้อเลยครับ
รบกวนถามพี่ๆว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ ระหว่างหาสปริงท้ายโด่งมาใส่แล้วอัดน้ำมันโช็ตใหม่ดีหรือว่าเสริม Spacer เพิ่มจากเดิมดีครับ(อันนี้ช่างแนะนำมา)
เดิมผมติด gas และรอง Spacer แล้วครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
theskys
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 21:42:30 »

ผมอยู่แถวลาดพร้าวถ้าพี่ๆท่านใดมีร้านแนะนำรบกวนด้วยนะครับ Pm บอกก็ได้คาฟ ไม่ไหวแล้ว...
Hanuy90@LN.Z
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 21:44:00 »

หมายถึงล้อมันล้นออกมารึป่าวครับ

theskys
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 21:46:38 »

มันไม่เชิงล้นออกมาครับแต่ช่วง rebound น่าจะหลบไม่พ้นซุ่มอ่าครับ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 22:02:44 »

นั้นและครับ ล้อมันล้นออกมา ถ้าเสริมสเปเซอร์อยู่แล้ว ไม่รู้แล้วแบบไหน รองบนหัวหรือรองบนสปริง
แต่ตอนของผมนะแรกสุด ก็เจียรซุ้ม ต่อมากก็สปริงท้ายโด้งเลย สูงกว่าเดิมประมาณ 1 นิ้ว แข็งรับน้ำหนักถังแก๊สได้มากกว่าเดิมด้วย  และท้ายสุดสเปเซอร์รองหัวโช็คอีก 1 นิ้ว 

TUM
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Safety by RECARO

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 22:10:39 »

ล้อหลังถ้าติด ต้องพับหรือเจียซุ้มครับ นอกจากออฟบวกน้อยมากๆ ยังไงก็ไม่รอด
แต่ถ้าใส่ดิสหลังก็จะเข้าในไปอิกหน่อยนะครับ ยางอ้วนก็อาจโดน
แต่ถ้าทำอย่างว่าหมดแล้วยังติดอยู่ ทางสุดท้ายก็ คือ โช๊คแข็ง กะ ให้ท้ายโด้งขึ้น

"ตูดหมึกคร้าบ"
scidting
นักแข่งมือสมัครเล่น

ae มีทุกอย่างให้เลือกสรรค์

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 22:50:02 »

ล้อหลังถ้าติด ต้องพับหรือเจียซุ้มครับ นอกจากออฟบวกน้อยมากๆ ยังไงก็ไม่รอด
แต่ถ้าใส่ดิสหลังก็จะเข้าในไปอิกหน่อยนะครับ ยางอ้วนก็อาจโดน
แต่ถ้าทำอย่างว่าหมดแล้วยังติดอยู่ ทางสุดท้ายก็ คือ โช๊คแข็ง กะ ให้ท้ายโด้งขึ้น

ค่อยๆแต่ง  ค่อยๆ ทำ เดี๋ยวมันก็แจ่มเอง
earth-osk
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 22:55:33 »

ขำขำครับ  แบะล้อ เอาแต่อย่าเลย  วันนี้ผมก็เพิ่งหมุนมา...
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 23:21:00 »

ผมว่าล้อที่ offset + น้อยกว่า 38 โดนทุกคนอ่ะคับถ้าไม่ใช่สตัสปรับเกียวและไม่เจียร์ซุมล้อออก

เพราะล้อเก่าผม 0ffset+38 ลองให้คนนั่งหลัง 4 คนดูล้อมันใกล้ซุมล้อมากๆเลยแต่หลบเข้าไปนะคับไม่โดนซุม

ลองขับดูจังหวะลงเนินให้เพื่อนที่อยู่ข้างนอกดูให้มันบอกล้อมุดเข้าไปในซุมพอดี ผมว่าล้อที่ offset+35 พวกนี้โดนแน่ๆเพราะของผม 38 ยังใกล้เลย

แล้วตอนนนี้ใส่ rp-01 อยู่ offset+43 ข้างหน้าผมว่ากำลังสวยข้างหลังผมลอง specer ออกมาข้างละ 5 มม. กลายเป็น offset 38 มันก็มุดเข้าไปพอดี

ไม่ต้องเจียร์ซุมล้อเลยไม่โดนแต่ใกล้มากๆ offset เยอะใส่แล้วอาจจะดูไม่ค่อยสวยแต่มันไม่ครูดกลับซุ้มล้อนะคับ ลองดูเป็นทางเลือกคับเพราะล้อโรงงาน

offset + 50-52 แหนะ
theskys
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 23:37:21 »

ขอบคุณน้าๆทุกท่านคัฟ
เฮ้อไม่น่าเปลี่ยน mag เลยงานเข้าๆ ไม่หาข้อมูลให้ดีก่อน

GhOST

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 23:40:52 »

ขอบคุณน้าๆทุกท่านคัฟ
เฮ้อไม่น่าเปลี่ยน mag เลยงานเข้าๆ ไม่หาข้อมูลให้ดีก่อน

เปลี่ยนมาแล้วอย่าไปเศร้าคับ ทุกปัญหามีทางออก ง่ายสุดคือการเจียร์ซุ้มคับ แต่ให้แนะนำจริงๆอยากให้พับมากกว่าเจียร์แล้วมันจะคมกลัวไปบาดล้อเข้า

เอาใจช่วยคับ
แท็ป รักษ์ภูมิ

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 09:34:31 »

พับซุ้มครับ ตอนไปเครมเบ้าโช็คหน้าที่ cg 0-400 รามอินทรา กม 2 เห็นเค้ากำลังทำ 
ข้างละ 300 บาท ถ้าใครมีที่ถูกกว่านี้บอกด้วยนะครับ

•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 10:05:23 »

รถผม ออฟ35 ไม่โดนน่ะครับเพราะตัดซุ้มไปแล้ว

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
theskys
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 10:20:12 »

ร้านCG กม2 น่าสนใจครับ ๆวันเสาร์จาไปลองถามดูครับขอบคุณคุณ taptai ครับ
GhOST

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 11:26:13 »

รถผม ออฟ35 ไม่โดนน่ะครับเพราะตัดซุ้มไปแล้ว

ถ้าไม่พับซุ้มรับรองโดนแน่ๆคับ ถ้าสปริงและโช๊คไม่แข็งพอ อย่าว่าผมเรื่องมากเลยผมเป็นคนที่อยากให้รถมันเป็นแบบเดิมๆอ่ะคับ ไม่อยากไปพับไปเจียร์ซุ้มล้อมัน
แท็ป รักษ์ภูมิ

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 13:29:08 »

ถ้าไม่พับซุ้มรับรองโดนแน่ๆคับ ถ้าสปริงและโช๊คไม่แข็งพอ อย่าว่าผมเรื่องมากเลยผมเป็นคนที่อยากให้รถมันเป็นแบบเดิมๆอ่ะคับ ไม่อยากไปพับไปเจียร์ซุ้มล้อมัน
อืมครับ ผมก็เสียดายรถเหมือนกัน เพราะผ่อนยังไม่หมดเลย ตอนนี้ก็ลังแลครับ เพราะมันติดเฉพาะข้างหลังซ้าย ข้างเดียว ลองให้ข้างหลังขวามีคนนั่งและเก็บของฝั่งขวา มากแค่ไหนก็ไม่โดน ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร อัดโช๊คและก็สปริง191 ก็แล้ว 

GhOST

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 14:48:22 »

อืมครับ ผมก็เสียดายรถเหมือนกัน เพราะผ่อนยังไม่หมดเลย ตอนนี้ก็ลังแลครับ เพราะมันติดเฉพาะข้างหลังซ้าย ข้างเดียว ลองให้ข้างหลังขวามีคนนั่งและเก็บของฝั่งขวา มากแค่ไหนก็ไม่โดน ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร อัดโช๊คและก็สปริง191 ก็แล้ว 

ลองให้คนมานั่งเยอะๆให้รถมันยุบลงมาแล้วลองดูส่องๆดูคับว่าทำไมซ้ายโดนแต่ขวาไม่โดน บางทีอาจจะเป็นที่ศูนย์ล้อก็ได้คับ ลองดูคับ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์