AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 12:24:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : สงสัยเรื่อง Sound Card ครับว่าช่องสีฟ้าใช้ทำอะไร ?  (อ่าน 7657 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:33:40 »

สีเขียว = Headphon

สีชมพู = Mic
ส่วนสีฟ้าเท่าที่อ่านเป็น Line in แต่ไม่เข้าใจว่าต่างยังไงกับช่อง Mic ครับ ในเมื่อทำหน้าที่เอาเสียงเข้ามาเหมือนกัน  ??

ของแถมให้คนใจดี ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012 15:48:32 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:38:33 »

Headphone = สีเขียว

Mic = สีชมพู
ส่วนสีฟ้าเท่าที่อ่านเป็น Line in แต่ไม่เข้าใจว่าต่างยังไงกับช่อง Mic ครับ ในเมื่อทำหน้าที่เอาเสียงเข้ามาเหมือนกัน  ??

http://www.hobby-hour.com/electronics/sound-card-color-code.php

Lime Green   Line-Out, Front Speakers, Headphones
Pink   Microphone
Light Blue   Stereo Line In
Orange   Subwoofer and Center out
Black   Rear Surround Speakers for 5.1 and 7.1 systems
Gray   Middle Surround Speakers for 7.1 systems
Gold   Midi / Game port (Joystick)

เพิ่งจะรู้กอเพราะนูเนี่ยแหล่ะ ซุบซิบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012 15:43:38 โดย TAOTAO-TZ#056- » บันทึกการเข้า

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:42:30 »

ผมใช้เสียบ5.1อยู่ครับ

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:44:23 »

พี่ต๋าววว...ใจร้ายเจง ไม่ลิงค์ภาษาสเปนมาให้ด้วยล่า  ฮิฮิ

------------

แล้วถ้าผมจะเสียบกีตาร์อัดเสียงล่ะ ต้องอะไรยังไงบ้างคร๊าบ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:47:41 »

แต่ถ้าซาว์วเดี๋ยวนี้เช็ตผ่าน software ได้แล้ว่าจะกำหนดช่องไหนเป็นไร เหอะ ๆ สะดวกดี

ส่วนจะอัดเสียงจากกีต้า แนะนำเข้า line in ดีกว่า คุณภาพผมว่าดีกว่านะ แล้วใช้โปรแกรมพวกซาว์วฟรอร์ตอัดน่าจะดีนะ แต่งได้ด้วย

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Aj.Moo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:48:43 »

เราจะรู้จักกันในนามช่อง AUX คือรับสัญญาณจากระบบภายนอกเข้ามาคล้าย ๆ กับเครื่องเสียงทั่วไป โดยหลักเก็บไว้ใช้สำหรับการบันทึกหรือแก้ไขเกี่ยวกับงานเสียงครับ เช่น ด้านดนตรี

แล้วถ้าผมจะเสียบกีตาร์อัดเสียงล่ะ ต้องอะไรยังไงบ้างคร๊าบ

ต่อสัญญาณจากกล่อง Effect เข้ามาช่องนี้ได้เลยครับผม มันก้อจะทำหน้าที่เหมือนภาคขยายอ่ะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:50:11 »

^
^
แล้วเสียบปุ๊บ จะมีเสียงออกมาแบบไมค์เลยไมครับ อ.หมู

และถ้าเวลาเราจะอัดเสียงด้วยนี่ ใช้โปรแกรมอะไรใน Win ได้ไม๊ครับ ว่าจะใช้ Webcam อัดภาพด้วย

แต่ถ้าซาว์วเดี๋ยวนี้เช็ตผ่าน software ได้แล้ว่าจะกำหนดช่องไหนเป็นไร เหอะ ๆ สะดวกดี

ส่วนจะอัดเสียงจากกีต้า แนะนำเข้า line in ดีกว่า คุณภาพผมว่าดีกว่านะ แล้วใช้โปรแกรมพวกซาว์วฟรอร์ตอัดน่าจะดีนะ แต่งได้ด้วย
[/quote

หมายถึงดีกว่าช่องไมค์เหรอครับ

แล้วใช้โปรแกรมไรอัดอ่ะ

คือผมจะใช้ Webcam อัดตอนดีดด้วยน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012 15:52:19 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

OffSpeed <Sz>

~~ ก็แค่ Fe ~~

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:54:10 »

เอาของแถมครับ  เต้น เต้น เต้น

ne_dnet

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:55:06 »

ใช้ movie maker ก็อัดได้นะ แต่ว่าผมไม่ค่อนแนะนำ ส่วนช่องแนะนำเสียบช่องฟ้านี่ละ ที่เป็น LineIn ส่วนไมล์ผมไม่ค่อยแนะนำ เคยอัดแล้วเสียงมันพร่า ๆ หรือผมเซ็ตไม่ดีไม่รู้

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:59:21 »

^
^
อยากรู้ว่าเสียบช่องฟ้าแล้วเสียงมันจะออกมาแบบเสียบไมค์ไม๊อ่าครับ ออกทันทีไม่ต้องเปิดอะไรเพิ่ม  ลิงจั๊กๆ

เอาของแถมครับ  เต้น เต้น เต้น

นั่น -*-

อ่ะ ใจดี แถมให้อีกรูป ^^
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ble-DP
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 15:59:39 »

Mic ต่างจาก  Line in อย่างไร
อธิบายแบบลูกทุ่งแล้วกันนะครับนู

ช่อง Mic ไว้เสียบพวกไมโครโฟน หรือจำพวกเทปใบ้ ซึ่งสัญญาณที่เข้ามาจะต่ำ จะต้องผ่านชุดปรี(ปรีแอมป์ , ปรีไมค์) เพื่อขยายสัญญาณก่อน(ชุดปรีมันจะอยู่ในช่องนี้แหละ) ส่วนช่อง Line in เปรียบได้กับช่อง Aux ที่จารย์หมูว่าน่ะแหละ จะเอาไว้เสียบอุปกรณ์ที่สัญญาณมาสูง ยกตัวอย่างง่ายๆเช่น แจ๊คของโทรศัพท์มือถือที่เราจะเสียบเข้าหูฟังนั่นแหละ พวกนี้สามารถเสียบเข้าช่อง Line in ได้เลย

ไม่รู้จะพอเข้าใจไหม อธิบายไม่ค่อยเก่งซะด้วยสิ   รอดูความเห็นต่อๆไปแล้วกันนะนู

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
ne_dnet

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:04:03 »

ตามพี่ ble-DP เลย

MIC เป็นช่องต่อเช่นไมโครโฟน คือ มันไม่มีอุปกรณ์ขยายสัญญาณเสียงมานั่นละ
LineIN เป็นช่องต่ออุปกรณ์ที่ผ่านอุปกรณ์ขยายสัญญาณมาแล้ว เช่น สัญญาณที่ออกมาจากแอม์

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:08:36 »

น้องนู น่าร๊าก ถูกใจ ตาเต๋า18+

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:10:19 »

^
^
กร๊ากกกก ได้ชื่อใหม่แล้วสินะ "เต๋า 18+"  ฮากลิ้ง

----------

น้าเบิ้ลกับน้า ne_ พอจะเห็นภาพแล้วครับ

อย่างนี้หมายความว่า ถ้าเอากีตาร์มาเสียบสดเข้าคอมที่ช่องฟ้าโดยไม่ผ่านแอมป์...ก็จะไม่มีเสียง

ต้องเสียบช่องไมค์ถึงจะได้ยินเสียงใช่ไม๊ครับ (เพราะช่องนี้มีปรี)

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:14:43 »

อาฮ์......เจอแล้ว อ่านของคุณ fenderfree อยู่ ขอบคุณทุกคนครับ ^^

- http://www.overclockzone.com/forums/archive/index.php/t-1305657.html?s=e5c774f09fc4d8ade83950fc6717c536
- http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=67943.10;wap2
- http://www.guitarcool.com/commusic/jojo/gtconnectcom.html
- http://www.guitarcool.com/commusic/jojo/beforerecord.html

ปล.แล้วจะล๊อคหัวข้อไงเนี่ย ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012 17:06:29 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

ne_dnet

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:15:39 »

ครับ ถ้ากีต้ามาเลยก็ MIC แต่ถ้าผ่านแอมเข้า LineIN ดีกว่า ว่าแต่ได้ 18+ อย่าลืมตั้งไว้ที่หัวกระท้ด้วยนะ หุ ห

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 16:19:39 »

^
^
ของดีต้องเข้ามาดูเอง อิอิ เฉพาะคนใจดีเท่านั้น ^//^

--

ป่าวหรอก ซ่อน admin น่ะ 555+

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์