AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 23:23:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การทำงานของพัดลมหม้อน้ำae101  (อ่าน 10987 ครั้ง)
yee
มือใหม่หัดขับ
*

รักธรรมชาติ ช่วยกันปลูกต้นไม้

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012 16:07:22 »

อยากรู้การทำงานของพัดลมหม้อน้ำae101ว่าตอนเครื่องเย็นสตาร์เครื่องพัดลมทำงานหรือเปล่าช่วยอธิบายให้ระเอียดด้วยคับ คำนับ

คิดดี  ทำดี  พูดดี
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 01:51:43 »

ไม่ทำงานคับ ทำงานตามอุณหภูมิน้ำคับ

เมื่อน้ำร้อน สมมุดนะคับค่าจิงๆจำไม่ได้

เมื่อน้ำร้อนถึง82องศา พัดลมทำงาน  ระบายความร้อนจนอุณหภูลดลง เหลือ76 พัดลมหยุดทำงาน

และเริ่มทำงานใหม่เมื่อน้ำถึงอุณหภูมิ82อีก

ประมานนี้อะคับการทำงาน

ถ้าติดตลอดลองดูเซนเซอร์ว่าปลั๊กหลุดสายไฟขาดไม้ หรือ ช่างต่อตรงไว้รึป่าว ทำการแก้ไขต่อไปคับ

อาจมองเป็นเรื่องปกติแ่ต่มันจะทำให้น้ำถึงอุณหภูมิช้า ในตอนติดเครื่อง รู้ๆอยู่ว่า เครื่องยนต์เย็นจะทำให้การสึกหรอสูงกว่าคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2012 01:55:27 โดย 4A-SUP+td05 » บันทึกการเข้า

Tonsuan
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 01:57:02 »

ถ้าเปิดแอร์พัดลมหม้อน้ำก็ติดด้วย ช่วยเป่าแผงแอร์ครับ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 11:48:00 »

พัดลมหม้อน้ำ 101 จะมี 2 สปีดครับ

- สปีด 1 ทำงานทันทีเมื่อเปิดแอร์ พัดลมแอร์ก็หมุนด้วย
- สปีด 2 ทำงานเมื่ออุณหภูมิถึงตามที่เซ็นเซอร์คอน้ำระบุไว้ จะพัดแบบแรงมาก

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 21:23:38 »

แล้วของผมมันหมุนแบบไฮสปีดอย่างเดียวไม่มีแบบเบาน่าจะเป็นที่อะไรครับ
phairuch
มือเก่าหัดแข่ง

ถึงมีไม่มากแต่...ก็อยากให้

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 21:26:33 »

ข้อมูลดีๆ

สังกัดอู่ตาโบ้
facebook actiongroupthailand
AE.พาฝัน

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012 23:33:01 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012 09:20:33 »

แล้วของผมมันหมุนแบบไฮสปีดอย่างเดียวไม่มีแบบเบาน่าจะเป็นที่อะไรครับ

1. เป็นที่เทอร์โมเสียครับ ซื้อตัวนึง 300.- หรือเซียงกงตัวละ 100 ไม่รู้ตอนนี้ยังได้ราคานี้อยู่ป่าว

หน้าที่มันจะเหมือนอินวาในเตารีดหรือกระทะไฟฟ้าอ่ะครับที่ใช้ตัดไฟเมื่อกระทะหรือเตารีดร้อน (แต่เทอร์โมใน Toyota จะตรงข้ามกันคือแตะเมื่อร้อน)

ถ้าซื้อของเทียมดูด้วยว่ามันแตะหรือจากตอนเครื่องเย็นนะครับ ถ้าซื้อผิดก็งานเข้า เช่นถ้าแบบแตะตอนเครื่องเย็นพัดลมก็ทำงานตลอด พอเครื่องร้อนปุ๊บดันหยุดอะไรแบบนี้... น่ากลัว

2. บางคนบอกเป็นที่สวิตช์ Pressure แอร์เสีย เปลี่ยนแล้วหาย ไม่รู้ตรงไหนเหมือนกันรอผู้รู้อีกที Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2012 09:23:16 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

KKK_KKK

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012 11:02:39 »

1. เป็นที่เทอร์โมเสียครับ ซื้อตัวนึง 300.- หรือเซียงกงตัวละ 100 ไม่รู้ตอนนี้ยังได้ราคานี้อยู่ป่าว

หน้าที่มันจะเหมือนอินวาในเตารีดหรือกระทะไฟฟ้าอ่ะครับที่ใช้ตัดไฟเมื่อกระทะหรือเตารีดร้อน (แต่เทอร์โมใน Toyota จะตรงข้ามกันคือแตะเมื่อร้อน)

ถ้าซื้อของเทียมดูด้วยว่ามันแตะหรือจากตอนเครื่องเย็นนะครับ ถ้าซื้อผิดก็งานเข้า เช่นถ้าแบบแตะตอนเครื่องเย็นพัดลมก็ทำงานตลอด พอเครื่องร้อนปุ๊บดันหยุดอะไรแบบนี้... น่ากลัว

2. บางคนบอกเป็นที่สวิตช์ Pressure แอร์เสีย เปลี่ยนแล้วหาย ไม่รู้ตรงไหนเหมือนกันรอผู้รู้อีกที Wink

สวิทเพรชเชอตรงท่อน้ำยาแอร์เลยครับ ของผมเคยเสีย พัดลมติดแรงตลอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์