AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 16:37:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 7  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: e85 มันดีจริงนะ  (อ่าน 32432 ครั้ง)
ปากน้ำโพ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7a-fe cusco zero2

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:11:24 »

อ่านหนังสือ

อะไหล่ ยุ่น ยุ่น  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=106746.0
อะไหล่ประตู ae100 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130247.0
อะไหล่ แท้-เทียม http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=131128.new#new
chonbubu
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:18:57 »

มีใครลองกะฝาดำบ้างยัง อยากรู้ๆ

ตามฝัน
~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:35:35 »

มีใครลองกะฝาดำบ้างยัง อยากรู้ๆ
สุดยอด

TanGKui-101
นักแข่งมือสมัครเล่น

AE101_7A กำลังจะโต

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:41:31 »

7a จะได้มั้ยน้อออออออ

เห็นตามหนังสือรถมีกล่่องใช้e85 อยู่7500

มีวิธีถูกๆมั้ยถ้า 7a จะกิน e85 กะเค้า บ้างงงงง
รักคนอ่าน ㋡™

DORAEMONSTER 9X

« ตอบ #44 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:54:30 »

รบกวนถามต่ออีกอย่างนะครับใช้แก๊สกับE85แล้วปั้มติ้กจะมีปัญหาไหมครับ คำนับ
ตั้ม_NT.Z#003
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #45 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 15:58:40 »

บ้านผม จ.น่าน E20 ยังไม่มีให้เติมเลยครับ ถอนหายใจ

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
Daeng

« ตอบ #46 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 16:19:20 »

7a จะได้มั้ยน้อออออออ

เห็นตามหนังสือรถมีกล่่องใช้e85 อยู่7500

มีวิธีถูกๆมั้ยถ้า 7a จะกิน e85 กะเค้า บ้างงงงง
เครื่องเบนซินตัวไหนก็เติมได้หมดอะคับ แบบเซฟสุด ก็ต้องใช้กล่องอย่างว่า เพราะถ้าไม่ใช้ รอบเดินเบามีปัญหา หอบและดับครับแต่ไม่พังนะ แต่ถ้าใช้วิ่งตอนลอยลำแล้ว ปรกติครับแค่รู้สึกว่ามันพุ่งๆ  ส่วนปั๊มที่มีจำกัด ก็เป็นข้อดีนะครับเพราะถ้าปั๊มมีมาก เติมสะดวกมีคนใช้เยาะ ดีมานและซับพาย เปลี่ยน จะไม่ได้ใช้ของดีราคาถูกนะครับ..เพราะอย่าลืมว่า จิงๆแล้วต้นทุนมันแพงกว่าปิโตเลี่ยม ส่วนใครเดินทางไกลหรือห่างปั๊มมาก ก็ถังสำรองไงครับ ของผมเวลาไปไกลมากๆพกไป 2 ถังใหญ่ก็เหลือแหล่ แถมระหว่างทางบางที่มีให้เติมเพิ่ม ต้องศึกษากันเอาครับเรื่องโลเกชั่นของปั๊ม เดี๋ยวนี้มีแทบทุกสายแล้ว  ส่วนถังสำรองก็ยัดท้ายรถหรือห้องเก๋งได้เลยไม่มีกลิ่นซักนิด เพราะมันไม่มีแรงดันมากจนส่งกลิ่นหอมเหล้าต้มออกมาเลย..เอิ้ก..ก
สันต์ครับ

« ตอบ #47 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 16:20:42 »

ฝาดำลองเติมแล้ว นานมาแล้ว วิ่งไม่ออกเลย รึว่าเราไม่มีกล่อง อิอิ ไว้สตาร์ทเครื่องตอนเช้าพอ ไหว  กดไม่ออกเลยวิ่งไม่เกิน60กิโลฟ๊อตๆ แล้ว

Daeng

« ตอบ #48 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 16:42:09 »

รบกวนถามต่ออีกอย่างนะครับใช้แก๊สกับE85แล้วปั้มติ้กจะมีปัญหาไหมครับ คำนับ
ติ๊กไม่เกี่ยว แต่มีปัญหานิดน่อยตรงที่ถ้าคุณใช้ e85 แล้วปล่อยให้นำ้มันพร่องอยู่ในถังนานๆ (นานๆ นะครับ)เวาลาไปใช้รถน้ำำ้มันในถังจะแกว่งตัววาบไป มาพอคุณจอด จุดทีโดนนำ้มันวาบผ่านแล้วแห้งจะทำปติกิริยากับอากาศในถังเป็นไอน้ำบางๆ(มันแยก o2บางส่วนออกจากน้ำมันโดยความไม่ตั้งใจ) พอไอน้ำพวกนี้แห้งก็จะเป็นคราบแป้งขาว ไปเคลื่อบหน้าคอนแทกของปั๊มติก ทีคอยบอกระดับน้ำมันในถังบ่อยเข้าเกย์น้ำมันเพี้ยนได้ แต่ไม่เสียนะครับ แค่ถอดมาเอายางลบถูๆหน่อยก็หายผมเป็นมาสองครั้ง ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร

« ตอบ #49 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 16:44:16 »

ติ๊กไม่เกี่ยว แต่มีปัญหานิดน่อยตรงที่ถ้าคุณใช้ e85 แล้วปล่อยให้นำ้มันพร่องอยู่ในถังนานๆ (นานๆ นะครับ)เวาลาไปใช้รถน้ำำ้มันในถังจะแกว่งตัววาบไป มาพอคุณจอด จุดทีโดนนำ้มันวาบผ่านแล้วแห้งจะทำปติกิริยากับอากาศในถังเป็นไอน้ำบางๆ(มันแยก o2บางส่วนออกจากน้ำมันโดยความไม่ตั้งใจ) พอไอน้ำพวกนี้แห้งก็จะเป็นคราบแป้งขาว ไปเคลื่อบหน้าคอนแทกของปั๊มติก ทีคอยบอกระดับน้ำมันในถังบ่อยเข้าเกย์น้ำมันเพี้ยนได้ แต่ไม่เสียนะครับ แค่ถอดมาเอายางลบถูๆหน่อยก็หายผมเป็นมาสองครั้ง ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร
คำนับ
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #50 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 17:22:14 »

ผมใช้มา อีก 2 เดือน จะครบปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ

ขอย้ำอีกครั้งว่า "รถผม ไม่ใส่้กล่องพ่วง มีแต่เปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้นแค่นั้นครับ"  ไม่รู้ไม่ชี้

เคาะจานจ่ายเพิ่ม กับกรองสแตนเลส แล้วก็หัวฉีดใหญ่อย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2012 17:26:11 โดย Jay หมอศรี @ WZ Zone » บันทึกการเข้า

« ตอบ #51 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 17:25:45 »

ผมใช้มา อีก 2 เดือน จะครบปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ

ขอย้ำอีกครั้งว่า "รถผม ไม่ใส่้กล่องพ่วง มีแต่เปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้นแค่นั้นครับ"  ไม่รู้ไม่ชี้
ใช้หัวฉีดของอะไรอยู่อ่าครับ ซุบซิบ

« ตอบ #52 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 17:28:00 »

ขอย้ำอีกครั้งว่า "รถผม ไม่ใส่้กล่องพ่วง มีแต่เปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้นแค่นั้นครับ"  ไม่รู้ไม่ชี้
ใช้หัวฉีดของอะไรอยู่อ่าครับ ซุบซิบ

ช่างบอก หัวฉีด ซุปจุ๊บแดงอ่ะครับ ผมเคยโพสต์ไว้อยู่

แต่เห็นถามๆคนอื่นดูบอกไม่ใช่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเนี่ย

แต่ใช้ดีไม่มีปัญหา น้ำมันท่วม น้ำมันไม่พอ ประหยัด 13 Km/h ที่ 120 Km/H ขับแช่ๆ

แต่ถ้าซัด 180-200 ตลอด (เส้น Bypass กลับจากพัทยา) ประมาณ 6 โล/ลิตรครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 18:15:40 »

ช่างบอก หัวฉีด ซุปจุ๊บแดงอ่ะครับ ผมเคยโพสต์ไว้อยู่

แต่เห็นถามๆคนอื่นดูบอกไม่ใช่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเนี่ย

แต่ใช้ดีไม่มีปัญหา น้ำมันท่วม น้ำมันไม่พอ ประหยัด 13 Km/h ที่ 120 Km/H ขับแช่ๆ

แต่ถ้าซัด 180-200 ตลอด (เส้น Bypass กลับจากพัทยา) ประมาณ 6 โล/ลิตรครับ
คำนับ
Daeng

« ตอบ #54 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 18:31:09 »

ขอย้ำอีกครั้งว่า "รถผม ไม่ใส่้กล่องพ่วง มีแต่เปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้นแค่นั้นครับ"  ไม่รู้ไม่ชี้

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ใช้ได้ครับ  การขยายหัวฉีด แต่เน้นประหยัดและใช้งานได้คนทำต้องมีความรู้นะครับ อย่าใส่ที่ cc มากไปเพราะน้ำมันอาจท่วม หรือฉีดมากไปกลายเป็นไม่ประหยัดเอานะคับ
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #55 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 19:19:11 »

รอง ไปเพิ่มกล่อง ถูกๆ ก็EASY tune ในหน้าเว็บมีขายคับ จะได้ใช้แบบ ไม่้องกลัวพัง จูนได้ เนียนอีก

ผม รองบ อยู่ก็จะจัด สักกล่อง เพื่อ ใช้E85 ตอนนี้แก๊ส ก็จะ13 แลว

« ตอบ #56 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 19:30:04 »

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ใช้ได้ครับ  การขยายหัวฉีด แต่เน้นประหยัดและใช้งานได้คนทำต้องมีความรู้นะครับ อย่าใส่ที่ cc มากไปเพราะน้ำมันอาจท่วม หรือฉีดมากไปกลายเป็นไม่ประหยัดเอานะคับ
555 ไม่ท่วมเ้ลยครับ ผมเปลี่ยนหัวฉีด ไม่มีกล่องพ่วง ไม่มีปัญหาอะไรเลยท้างน้าน เพราะเอาหัวฉีดทมี่มันไม่เกินเลยจนเกินไป

แต่ตอนนี้ อยากจะเพิ่มกำลังอัดให้กับกระบอกสูบมากๆเลย น้ำมันฉีดเย๊อะเพราะหัวฉีดใหญ่ อยากให้ทมันๆได้ประสิทธิภาพมากกว่านี้
รอง ไปเพิ่มกล่อง ถูกๆ ก็EASY tune ในหน้าเว็บมีขายคับ จะได้ใช้แบบ ไม่้องกลัวพัง จูนได้ เนียนอีก

ผม รองบ อยู่ก็จะจัด สักกล่อง เพื่อ ใช้E85 ตอนนี้แก๊ส ก็จะ13 แลว

ผมก็เช่นกัน KKT Easy Tuner แล้วเดี๋ยวว่าจะไปจูนกับน้า Kampol เทพแห่ง แก๊สมิ๊กซ์
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #57 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 20:45:43 »

ไปบ้านพี่มาครับวันนี้ พี่ที่ขับอีโว

เค้าบอกว่ารถของคุณอาร์ต อีโว 9 แวน

600 กว่าม้า จูน E85 กระโดดเป็น 700 กว่าม้า

แต่ปัญหาคืนหาปั้มยากมาก อีกอย่า่งทางลงใ้ต้หายากมาก

พี่เค้าก็เลยบอกว่าแก๊สดีกว่า สรุปติดแก๊สดีกว่าอยู่ดี แค่ลงทุนเยอะกว่าก็แค่นั้น

แต่ถ้าจูนดีๆก็ประหยัดครับ

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #58 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 23:13:16 »

ถ้าขับใกล้ๆ ปั้มที่มี ก็เป็นทางเลือกที่น่้าสนใจครับ แต่ สงขลาไม่มีอ่ะ มีแต่ E20  แต่ LPG อยู่หน้าปากซอยบ้านเลยอ่ะ

« ตอบ #59 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012 23:19:10 »

ต้องช่วยกัน Post ในเว็บบอร์ด พวกบางจากอะไรพวกเนี่ยอ่ะครับ

เพราะเห็นเค้าว่า การทำปั๊ม E85 บ้างก็มาจากความต้องการของบางจากเอง

บ้างก็มาจากความต้องการของผู้บริโภค โดยเจ้าของปั๊มบางจากในบางปั๊ม

หากเค้ามีผู้บริโภคที่มากเพียงพอ เค้าอาจจะยอมลงทุน เพื่อทำหัวจ่ายสำหรับ E85 ด้วยครับ

ยังไงความเป็นประชาธิปไตบ ก็ต้องใช้พลังมวลชน (เพราะถ้าไม่มีผู้บริโภค นักลงทุนคงไม่อยากทำแน่นอน)
หน้า:  «  1 2 [3] 4 5 ... 7  »    ขึ้นบน
  พิมพ์