AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 14:33:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: e85 มันดีจริงนะ  (อ่าน 32415 ครั้ง)
AE92 4EFTE
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #100 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 08:41:45 »

แล้ว 4efte เติมได้ป่าวครับ  คำนับ
อยากรู้ด้วยคนครับ4อีโบเดิมๆๆใช่ได้หรือป่าว
COROLLABOY
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #101 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 10:58:31 »

น่าใช้ดีแฮะ เดี๋ยวเอาไปศึกษาและพิจารณา

ผมเริ่มอยากใช้แล้วครับ จารย์ อิอิ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
ake_gt
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งมาเยอะ..เจ็บมาเยอะ..โดนอีกเยอะ

« ตอบ #102 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 12:25:31 »

สถานนี E85 ที่เปิดให้บริการจำหน่าย E85 แล้ว       

กทม.

ปั้มปตท.บนทางด่วนบางนาขาออก
ปั้มปตท.บนทางด่วนบางนาขาเข้า
ปั้มปตท.สนามเป้า(ททบ 5) ถ.พหลโยธิน
ปั้มปตท.ถนนเกษตร – นวมินทร์ บริเวณแยกลาดปลาเค้าาด
ปั้มบางจาก กม.13 บางนา-ตราดขาออก(กิ่งแก้ว)
ปั้มบางจาก ถ.นวมินทร์ (ระหว่างซอย นวมินทร์ 71-73)
ปั้มบางจาก ถ.อาจณนรค์-รามอินทรา เลียบทางด่วนเอกมัย - รามอินทรา (ระหว่าง crystal park กับ โลตัส)
ปั้มบางจากถ.พระบรมราชชนนี ตลิ่งชัน ขาออกก่อนถึงวงแหวน
ปั้มบางจาก ถ.เพชรเกษม อ.อ้อมน้อย กระทุ่มแบน
ปั้มบางจาก ถ.พระราม 2 อ.นาโคก มหาชัย
ปั๊มบางจากเมืองสมุทรสาคร ถ.พระราม2 ขาเข้า อ.เมือง จ.สมุทรสาคร
ปั้มบางจาก อ.บางพูน ปทุมธานี
ปั้มบางจาก ถ.รามอินทรา กม,14
ปั้มบางจาก วิภาวดี-รังสิต ขาออก ติด ม.กรุงเทพ (รังสิต)
ปั้มบางจาก ประชาชื่น ริมคลองประปา ตรงข้าม ม.ธุรกิจบัณฑิต
ปั้มบางจาก กม.22 บางนา-ตราดขาเข้า(ตรงข้าม Yamaha)
ปั้มบางจาก ลาดพร้าว 111 ข้าง โรงพยาบาลเวชธานี
ปั้มบางจากเทียมร่วมมิตร ตรงข้ามกับโรงละครสยามนิรมิตร
ปั๊มบางจากสุวินทวงศ์ ถ.สุวินทวงศ์ เขตหนองจอก กทม.
ปั๊มบางจากจรัญสนิทวงศ์ ถ.จรัญสนิทวงศ์ เขตบางพลัด กทม.
ปั๊มบางจากบางบัวทอง 3 ถ.บางบัวทอง-ไทรน้อย เขตบางบัวทอง นนทบุรี
ปั๊มบางจากใกล้กระทรวงพลังงาน ถ.วิภาวดีรังสิตขาออก เขตลาดพร้าว กทม.
ปั๊มบางจากก่อนถึงโรงแรมRama Garden ถ.วิภาวดีรังสิตขาเข้า เขตลาดพร้าว กทม.
ปั๊มบางจากแยกแคราย ถ.ติวานนท์ อ.เมือง จ.นนทบุรี
ต่างจังหวัด

โคราชปั้มปตท.สาขาเพื่อสวัสดิการกองบิน 1 ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองไผ่ล้อม โคราช
ชลบุรีบายพาสปั้มปตท.สาขาแหลมฉบัง (ขาเข้า) ต.หนองแขม อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี (แหลมฉบัง ไป-->ศรีราชาอยู่ก่อนถึงสะพานลอยสวนเสือ ซ้ายมือ ประมาณ 3 โล)
ชลบุรีบายพาสปั้มปตท.สาขาแหลมฉบัง (ขาออก) ต.หนองแขม อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี (
เชียงใหม่ปั้มบางจาก ใกล้แยกสนามบิน/นิยมพาณิช
ปั้มบางจาก ขอนแก่น ถ.มิตรภาพ ขาออกประมาณ8ก.ม
ปั้มปตท  ขอนแก่น-อุดรธานี  ขาออกประมาณ8ก.ม
ปั้มบางจาก อยุธยา  สายเอเซีย กม.62
ปั้มบางจาก ชลบุรี ขาเข้าจากหนองมน-ชลบุรี ตรงข้าม แฮปปี้เวิลด์
ปั้มบางจาก โคราช 152/4 ในเมือง เมือง ถ.สืบศิริ
ปั้มบางจาก หาดใหญ่
ปั้มบางจาก สนามบิน สุราษฎ์ธานี
นครปฐม-น้ำมันบางจาก – นครชัยศรี 2 สายปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ตลิ่งชัน
ปั้มปตท ภูเก็ต ต.ศรีสุนทร อ.ถลาง (บ้านพอน)
ปั๊มปตท. ถ.เพชรเกษม ต.ห้วยโรง อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรี หลัก กม.ที่ 128
ปั๊มบางจากแก่งคอย ถ.มิตรภาพ อ.แก่งคอย จ.สระบุรี
เชียงใหม่บางจากปั้มที่2 ใกล้ Makro สาย Super เชียงใหม่-ลำปาง

เร็วๆนี้

ปั้ม ปตท. (ขาออกจุดพักรถทางด่วน มอเตอร์เวย์ ไปพัทยา)
ปั้ม ปตท. (ขาเข้าจุดพักรถทางด่วน มอเตอร์เวย์ จากพัทยา)
มุกดาหาร

Tonsuan

« ตอบ #103 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 13:15:56 »

^
^
^
 สุดยอด

Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #104 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 13:18:21 »

ขอบคุรครับ เเจ่มมาก

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

รักคนอ่าน ㋡™

DORAEMONSTER 9X

« ตอบ #105 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 13:35:20 »

สถานนี E85 ที่เปิดให้บริการจำหน่าย E85 แล้ว      

กทม.

ปั้มปตท.บนทางด่วนบางนาขาออก
ปั้มปตท.บนทางด่วนบางนาขาเข้า
ปั้มปตท.สนามเป้า(ททบ 5) ถ.พหลโยธิน
ปั้มปตท.ถนนเกษตร – นวมินทร์ บริเวณแยกลาดปลาเค้าาด
ปั้มบางจาก กม.13 บางนา-ตราดขาออก(กิ่งแก้ว)
ปั้มบางจาก ถ.นวมินทร์ (ระหว่างซอย นวมินทร์ 71-73)
ปั้มบางจาก ถ.อาจณนรค์-รามอินทรา เลียบทางด่วนเอกมัย - รามอินทรา (ระหว่าง crystal park กับ โลตัส)
ปั้มบางจากถ.พระบรมราชชนนี ตลิ่งชัน ขาออกก่อนถึงวงแหวน
ปั้มบางจาก ถ.เพชรเกษม อ.อ้อมน้อย กระทุ่มแบน
ปั้มบางจาก ถ.พระราม 2 อ.นาโคก มหาชัย
ปั๊มบางจากเมืองสมุทรสาคร ถ.พระราม2 ขาเข้า อ.เมือง จ.สมุทรสาคร
ปั้มบางจาก อ.บางพูน ปทุมธานี
ปั้มบางจาก ถ.รามอินทรา กม,14
ปั้มบางจาก วิภาวดี-รังสิต ขาออก ติด ม.กรุงเทพ (รังสิต)
ปั้มบางจาก ประชาชื่น ริมคลองประปา ตรงข้าม ม.ธุรกิจบัณฑิต
ปั้มบางจาก กม.22 บางนา-ตราดขาเข้า(ตรงข้าม Yamaha)
ปั้มบางจาก ลาดพร้าว 111 ข้าง โรงพยาบาลเวชธานี
ปั้มบางจากเทียมร่วมมิตร ตรงข้ามกับโรงละครสยามนิรมิตร
ปั๊มบางจากสุวินทวงศ์ ถ.สุวินทวงศ์ เขตหนองจอก กทม.
ปั๊มบางจากจรัญสนิทวงศ์ ถ.จรัญสนิทวงศ์ เขตบางพลัด กทม.
ปั๊มบางจากบางบัวทอง 3 ถ.บางบัวทอง-ไทรน้อย เขตบางบัวทอง นนทบุรี
ปั๊มบางจากใกล้กระทรวงพลังงาน ถ.วิภาวดีรังสิตขาออก เขตลาดพร้าว กทม.
ปั๊มบางจากก่อนถึงโรงแรมRama Garden ถ.วิภาวดีรังสิตขาเข้า เขตลาดพร้าว กทม.
ปั๊มบางจากแยกแคราย ถ.ติวานนท์ อ.เมือง จ.นนทบุรี
ต่างจังหวัด

โคราชปั้มปตท.สาขาเพื่อสวัสดิการกองบิน 1 ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองไผ่ล้อม โคราช
ชลบุรีบายพาสปั้มปตท.สาขาแหลมฉบัง (ขาเข้า) ต.หนองแขม อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี (แหลมฉบัง ไป-->ศรีราชาอยู่ก่อนถึงสะพานลอยสวนเสือ ซ้ายมือ ประมาณ 3 โล)
ชลบุรีบายพาสปั้มปตท.สาขาแหลมฉบัง (ขาออก) ต.หนองแขม อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี (
เชียงใหม่ปั้มบางจาก ใกล้แยกสนามบิน/นิยมพาณิช
ปั้มบางจาก ขอนแก่น ถ.มิตรภาพ ขาออกประมาณ8ก.ม
ปั้มปตท  ขอนแก่น-อุดรธานี  ขาออกประมาณ8ก.ม
ปั้มบางจาก อยุธยา  สายเอเซีย กม.62
ปั้มบางจาก ชลบุรี ขาเข้าจากหนองมน-ชลบุรี ตรงข้าม แฮปปี้เวิลด์
ปั้มบางจาก โคราช 152/4 ในเมือง เมือง ถ.สืบศิริ
ปั้มบางจาก หาดใหญ่
ปั้มบางจาก สนามบิน สุราษฎ์ธานี
นครปฐม-น้ำมันบางจาก – นครชัยศรี 2 สายปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ตลิ่งชัน
ปั้มปตท ภูเก็ต ต.ศรีสุนทร อ.ถลาง (บ้านพอน)
ปั๊มปตท. ถ.เพชรเกษม ต.ห้วยโรง อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรี หลัก กม.ที่ 128
ปั๊มบางจากแก่งคอย ถ.มิตรภาพ อ.แก่งคอย จ.สระบุรี
เชียงใหม่บางจากปั้มที่2 ใกล้ Makro สาย Super เชียงใหม่-ลำปาง

เร็วๆนี้

ปั้ม ปตท. (ขาออกจุดพักรถทางด่วน มอเตอร์เวย์ ไปพัทยา)
ปั้ม ปตท. (ขาเข้าจุดพักรถทางด่วน มอเตอร์เวย์ จากพัทยา)
มุกดาหาร

ขอบคุณครับมีที่ใกล้บ้านผมด้วย คำนับ
trd
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #106 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 14:24:48 »

แล้ว3sgeต้องใช่หัวฉีดขออะไร
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #107 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 18:57:20 »

จำขนาดหัวฉีดมันไม่ได้แ​ฮะ 3SGE แต่หาเพิ่ม ก็หาที่มันมากกว่าเดิมซัก 100 cc ไม่ก็ซัก 30% จากตัวมันเองอ่ะครับ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #108 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 20:52:24 »

แล้ว3sgeต้องใช่หัวฉีดขออะไร

ตัวที่เป็นหัวฉีดเอารางกดไม่ใช่พวกอมรางจะได้เกือบหมดทุกตัวคับ 2J โบก็ได้แต่Jไม่โบหัวฉีดจะเล็กกว่าเดิมคับ

( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #109 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 21:11:51 »

ซื้อไว้ซัก200ลิตร เอามาเก็บไว้ที่บ้านคุ้มมั้ยเนี้ยคับ

« ตอบ #110 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 23:53:47 »

ซื้อไว้ซัก200ลิตร เอามาเก็บไว้ที่บ้านคุ้มมั้ยเนี้ยคับ

ถ้าไม่ได้ใช้ทุกวัน ระวังน้ำมันเน่านะครับน้าาา
<aene>
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #111 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:15:46 »

ผมขอความรู้หน่อยนะครับถ้าจะใช่ E85 จะต้องใช้อะไรบ้างและงบประมาณประมาณเท่าไหรครับ
เพราะตรงที่อยู่มีตั้งสองปั๊มแหนะ
-ค่าหัวฉีดเท่าไหร่.....ระบุใช้ของอะไรได้บ้าง 1J, 2J หรืออะไรอีก แล้วปลั๊กหัวฉีดต้องเปลี่ยนใหม่มั้ย
-กล่องECUต้องใช้ขนาดไหน e-manageพอมั้ย หรือ stanalone F-con ราคาเทาไหร่ เอาแบบที่จูนได้ 2 แมพนะครับ
-ค่าวายริ่งสายเท่าไหร่...พร้อมจูน จูนได้แค่ไหน
-สายน้ำมันเปลี่ยนแค่ไหน เท่าไหร่
ผมไม่มีความรู้เลยที่เขียนมาก็อ่านจากกระทู้ที่พอจะสรุปเอามานะครับ....อยากจะถามเป็นความรู้ให้แน่ชัดนะครับหรือต้องเพิ่มตรงไหนอีก
ขอบคุณครับ

รับ Design mold ฉีดพลาสติกครับ
Daeng

« ตอบ #112 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 09:50:52 »

ผมขอความรู้หน่อยนะครับถ้าจะใช่ E85 จะต้องใช้อะไรบ้างและงบประมาณประมาณเท่าไหรครับ
เพราะตรงที่อยู่มีตั้งสองปั๊มแหนะ
-ค่าหัวฉีดเท่าไหร่.....ระบุใช้ของอะไรได้บ้าง 1J, 2J หรืออะไรอีก แล้วปลั๊กหัวฉีดต้องเปลี่ยนใหม่มั้ย
-กล่องECUต้องใช้ขนาดไหน e-manageพอมั้ย หรือ stanalone F-con ราคาเทาไหร่ เอาแบบที่จูนได้ 2 แมพนะครับ
-ค่าวายริ่งสายเท่าไหร่...พร้อมจูน จูนได้แค่ไหน
-สายน้ำมันเปลี่ยนแค่ไหน เท่าไหร่
ผมไม่มีความรู้เลยที่เขียนมาก็อ่านจากกระทู้ที่พอจะสรุปเอามานะครับ....อยากจะถามเป็นความรู้ให้แน่ชัดนะครับหรือต้องเพิ่มตรงไหนอีก
ขอบคุณครับ
เปลี่ยนสายน้ำมัน ติดกล่อง e-kit ยี่ห้ออะไรก็ใช้ได้  ไม่เกินแปดพันบาทก็เติมได้เลยครับเพราะกล่องมันจะสั่งจ่ายน้ำมันมากขึ้นอยู่แล้ว หัวฉีดไม่ต้องเปลี่ยน ฉุกเฉินไม่มีให้เติมก็เติมเบนซินอย่างอื่นได้ เลิกใช้ หรือขายรถ ก็ถอดออก ใช้แค่สามเดือนก็คืนค่ากล่องแล้ว สะดวกสุดแล้วครับ .. ส่วนที่คุณถามมันเป็น สเตปของรถโม ที่ต้องการการปรับจูนตารางน้ำมันและไฟ ที่ละเอียดกว่า ให้รับกับของที่โมเข้าไป ถ้ารถสแตนดาดร์ก็ไม่จำเป็นต้องใช้กล่องเทพอะไรเลยครับมันจะเสียตังค์มากซะเปล่า

« ตอบ #113 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 10:53:38 »

ขอบคุณครับ

สำหรับคำแนะนำ นอกจากการใช้ E-Kit นะครับ สิ่งที่ต้องทำก่อนจะทำที่ผมบอกคือ
-เปลี่ยนท่อยางน้ำมันให้ทน E85 ได้
-ตรวจสอบลูกยางปั๊มติ๊ก
-ล้างหัวฉีดเดิม (เพราะถ้ามันออกไม่ดี พอถึงเวลาใช้ E85 มันจะต้องฉีดในปริมาณที่มากกว่าเดิม เดี๋ยวเครื่องจะน้ำมันไม่พอ)

แล้วนำไปติดตั้ง KKT Easy Tuner ของน้าโต้ง คนในคลับเรานี่แหละ หาดูในหน้าซื้อขายครับ ค่ากล่อง 3000 บาท
+ค่าจูนอีกหน่อยนึง จูนได้หลายแม็ฟครับ สามารถ Load เก็บไว้เผื่อเรียกได้เลย ส่วนเรื่องหัวฉีด ถ้ากลัวไม่พอ หรืออยากแรงบ้างในบางเวลา
ก็เอาหัวฉีด 1JZ VVT-i ตัวไม่โบ 295 CC มากกว่า 4A-FE 100cc/min ก็เพียงพอแล้วครับ

ส่วนของผม ก็ยังยืนยันว่า 4AFE ของผทมเปลี่ยนแค่หัวฉีดและสายน้ำมันไม่ได้พ่วงกล่อง เพียงแค่เคาะไฟจานจ่ายให้แก่ขึ้น แค่นั้นเองครับผม
wirat

« ตอบ #114 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 11:06:44 »

ความรู้ทั้งนั้น  ขอบคุณคับ
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #115 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 12:45:48 »

ขอบคุณครับ
ต้องถามว่าจะมาใช้ e85 เพราะอะไร

ผมตอบเท่าที่รู้นิดหน่อยนะ
ถ้าจะใช้เพราะน้ำมันมันราคาถูก ก็อาจจะใช้ e-kit อะไรนี่ก็ได้ แต่เท่าที่อ่านถ้ามับปรับจูนไฟไม่ได้ ก็คงช่วยได้แค่ ใช้e85 ได้เท่านั้น จะคาดหวังให้แรงกว่าเดิม คงเป็นไปไม่ได้ ได้แค่ใช้เพราะน้ำมันถูกกว่าเท่านั้น ก็ต้องไป +_*/ดูว่า ค่าท่อยาง ค่าของ ค่าคามลำบากในการหาเติม มันคุ้มไหม ซึ่งผมมองว่าติสแกสจะตรงจุดมากกว่า

หากต้องการสมรรถนะ ก็ต้องมีการจูนปรับไฟน้ำมันใหม่ ทีนี้จูนเนอร์ก็จะมีผล แต่เชื่อว่าวิ่งดีกว่าเดิม

หัวฉีด เปลี่ยนไม่เปลี่ยน ขึ้นอยู่กับเครื่องเอง ถ้าตัวเครื่องช่วง peak 100% throttle แล้ว หัวฉีดยกซัก 80%+ ผมว่าจำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะถ้าเพิ่มน้ำมันเข้าไปอีก 30% หัวฉีดก็จ่ายไม่พอแล้ว

ท่อยาง R9 ผมซื้อเมตรนะ 580 บาท ถ้าเปลี่ยนแค่ในห้องเครื่องใช้ไม่ถึงครึ่งเมตรเลยมั้ง

ส่วนตัว ผมว่า ถ้าเป็น 4a-fe ลองดูตัวอย่างคนที่ใช้อยู่ก็ได้ ลองใช้ a/f จับดูว่ามีช่วงบาง ช่วงเขกหรือไม่ ถ้าไม่มีถึงจะลูกทุ่ง แต่ใช้งานได้ดีก็ไม่น่ามีปัญหานะ

ลองดูครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #116 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 12:51:50 »

อีกเรื่อง ผมสงสัยว่า e-kit นี่มันรู้ด้วยหรือครับว่าเราเติมน้ำมันอะไรลงไป e-kitมันจะรู้และปรับแมพให้เองได้ด้วยหรอ เห็นบอกสามารถสลับเติม e85 กับเบนซินธรรมดาได้ ถ้าแมพเดียวกันบอกได้ว่า น้ำมันท่วมเละแน่นอน หรือ มันมีสวิทช์ on/off ให้ปรับ ถ้าแบบนั้นก็เข้าท่าดี สดวกเวลาหาเติมไม่ได้

ใครช่วยตอบที

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Daeng

« ตอบ #117 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 14:06:58 »

อีกเรื่อง ผมสงสัยว่า e-kit นี่มันรู้ด้วยหรือครับว่าเราเติมน้ำมันอะไรลงไป e-kitมันจะรู้และปรับแมพให้เองได้ด้วยหรอ เห็นบอกสามารถสลับเติม e85 กับเบนซินธรรมดาได้ ถ้าแมพเดียวกันบอกได้ว่า น้ำมันท่วมเละแน่นอน หรือ มันมีสวิทช์ on/off ให้ปรับ ถ้าแบบนั้นก็เข้าท่าดี สดวกเวลาหาเติมไม่ได้

มันไม่มีสวิทสับโหมด หรืออิงกับแมพครับ เป็นแค่กล่องพ่วงระหว่างสัญญาณกล่องก่อนเข้าหัวฉีด ส่วนใหญ่เห็นติดกันในห้องเครื่องเลย แค่ทำหน้าที่สั่งให้หัวฉีดยกนานขึ้นกว่าเดิมในสัดส่วนที่กล่องสั่งมา น้ำมันหนาขึ้นเลยใช้ e85 ได้ แต่ถ้ากลับไปเติมนำ้มันปรกติ น้ำมันก็หนามากกว่าของเดิมๆแต่ก็ไม่ถึงกับท่วม หรือทำให้หัวเทียนแฉะ นะครับ แต่ผมว่าถ้าใครได้ใช้แล้วคงไม่อยากกลับไปเติมน้ำมันแพงแล้วหละ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ กรณีที่ระหว่างทางน้ำมันจะหมดและไม่มี e85 ให้เติม อย่างดีก็คงหยอด e20 ซัก ร้อย สองร้อย ให้พอไปถึงบ้าน หรือถึงปั๊มก็จบ..
KKK_KKK

« ตอบ #118 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 16:12:20 »

ถ้าจำไม่ผิดผมเคยเห็นชุด e-kit มีสวิทแบบปรับว่าเราใช้น้ำมันอะไรด้วยครับ
Daeng

« ตอบ #119 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 18:20:25 »

ถ้าจำไม่ผิดผมเคยเห็นชุด e-kit มีสวิทแบบปรับว่าเราใช้น้ำมันอะไรด้วยครับ
อาจเป็นสวิท สับเปิดใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ หรือในบางรุ่นอาจมีแต่ส่วนใหญ่จะไม่มีนะครับ..
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7  »    ขึ้นบน
  พิมพ์