AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 13:52:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบสีรถ  (อ่าน 4561 ครั้ง)
supot b
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ดีแล้ว พอแล้ว

« เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 13:53:36 »

น้ำยาเคลื่อบสีรถใช้ยี่ย้ออะไรดีครับ อยากรู้แชร์กันหน่อย คำนับ คำนับ คำนับ
Nut_Flush .CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 13:58:02 »

ต้องดูรายละเอียดด้วยอะครับ ว่ารถสีอ่อนหรือเข้ม แล้วตั้งงบไว้เท่าไร

supot b
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ดีแล้ว พอแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 14:15:03 »

รถสีเท่าดำ ครับ ใช้ของแอมเวร์ อยู่ผมว่ามันเช็ดออกยากเลยอยากเปลี่ยนยี่ย้อ ดูบ้างเลยรู้ว่าทุกคนใช้ยี่ย้ออะไร  คำนับ คำนับ คำนับ
Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 14:22:03 »

ลองดูของใน Club เ้ราอ่ะครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63912.msg1906759#msg1906759

อันนี้น่าจะตอบโจทย์ทุกสี ยกเว้น พวกทำสีด้านมา 555

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 15:02:37 »

สีดำ แนะนำ ยี่ห้อ Black fire ครับ มีทั้งพรีแว็กและแว็กครับ ราคาไม่แพงมาก ลองเซิทในกูเกิ้ลดูครับ 

nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 15:45:04 »

อืมๆมาแชร์กัน

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 15:54:33 »

เจ้าพ่อแว๊กมาแล้ววววววววว  ตรบมือ

beck_nan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 16:46:25 »

เจ้าพ่อแว๊กมาแล้ววววววววว  ตรบมือ

จขกท ดูในลายเซ็นสิครับ ลำเหลืองๆอ่ะ ขอความรู้จากเขาเลย ตรบมือ

a_ae2008
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 19:42:38 »

Kit ก็ใช้ดีนะ ถูกดีด้วย

dk_pop
มือเก่าหัดแข่ง

4AGE 20V BT 6 Speed(RZ)

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 19:55:47 »

ผมว่าของเต่าก็ดีนะ ผมใช้อยู่อย่างวิ้ง! แต่ราคาแรงครับ
ho_oh
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:12:53 »

เยิม้ๆหน่อยก้vตามนั้นครับ blackfire,pinnacle,blaklight
รึจะแบบใสๆก็powerlockก็ดีครับ

สำคัญก่อนลงwaxมากกว่าครับ เตรียมพื้นผิวดีสะอาด เต้นระบำ

เพียบครับลองหาแบบแบ่งมาใช้ก่อนก็ได้ครับ ทักทาย
SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:21:41 »

เบอร์21จร้า
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:30:28 »

เจ้าพ่อแว๊กมาแล้ววววววววว  ตรบมือ

จขกท ดูในลายเซ็นสิครับ ลำเหลืองๆอ่ะ ขอความรู้จากเขาเลย ตรบมือ
ผมก็ได้ความรู้จากน้องนัท สปูน มาพอสมควรเหมือนกันค้าบบ ต้องขอขอบคุณน้องเขาจริงๆๆค้าบบ คำนับ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:56:54 »

คำพูดด้านล่างนี้เป็นสิ่งที่ผม เคยลองมาทั้งหมดครับ  มันมีหลายๆๆแนวครับ ใสๆ เยิ้มๆ กลบรอย

ซึ่งความชอบ ก็แล้วแต่เลยนะครับ แต่อย่างผมชอบแบบส่องกระจกได้ หุหุ ใสๆๆๆ

ผมเป็นคนชอบลองซื้อน้ำยาครับ อิอิ ว่างๆวันหยุดก็เคลือบเข้าไปจะได้หลายๆโค้ต

ส่วนมากผมจะทำตามนี้ ล้างรถเสร็จ ก็ลงดินน้ำมัน- คลีนเนอร์-เบอร์ 21 ซัก1โค้ต- ULTIMATE ซัก 2โค้ต -ต่อด่วย 135 ใช้เวลา 3วัน หุหุ

เพื่อรอน้ำยาเซ็ทตัวเต็มที่ครับ ไม่งั้นลงไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ครับ

vอันนี้เป็นเซ็ทแรกครับ
v

v
vชุดต่อมา หุหุ
v

v
vแฟนพันธ์แท้ ต้องมีน้ำดื่มด้วยครับ อิอิ
v

ส่วนมากผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's ครับ  แหะ.. แหะ..  

ก่อนใช้น้ำยาเคลือบสีผมว่า ควรลงดินน้ำมันก่อนมันจะดีมากๆเลยครับ เพราะมันจะดูดพวกสิ่งสกปรกต่างๆออกมาอ่ะครับ เหมือนดูดสิวอ่ะครับ ทำให้ผิวเนียนขึ้น ลื่นขึ้น

สะอาด กระจ่างใสขึ้น ตอนแรกผมบอกตามตรงไม่เคยสนใจเลย คิดว่าเคลือบอย่างเดียวก็เงาแล้ว ขนาดผมว่ารถผมเงาๆแล้วนะลองลูปดูดินน้ำมันดู  ผลออกมาดำมากๆๆ หุหุ

ต่อมาก็ควรจะลงพวก คลีนเนอร์แว็ปอะครับ จะได้สะอาดๆๆใสๆ จะได้เห็นประสิทธิภาพที่แท้จริงของน้ำยาเคลือบครับ

ที่ผมใช้ก็มี 1. น้ำยา Meguiar's น่าจะตัวท๊อบสุดแล้วอ่ะครับ ULTIMATE ตัวใหม่ ก็เงาๆเยิ้มๆใสๆวิ้งๆๆ เช็คง่ายครับ หอมกลิ่นนมๆๆอ่ะครับ

1.1 Meguiar's เบอร์ 26 นี้อ่ะผมชอบเลย ทำสีรถผมให้เข้มขึ้นอีกหน่อย  เป็นสีส้มๆเลย เหล่มๆๆ

2.Meguiar's คลีนเนอร์แว็ก ขวดสีแดงๆ

3.น้ำยาเคลือบสีของ Meguiar's เบอร์ 21 ครับ อันนี้ผมว่ามันเป็นตัวที่ดีเหมือนกัน น้ำยาจะเป็นสีม่วงๆครับ ตัวนี้ผมก็ชอบนะ

4.น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย

เป็นตัวที่ทำให้เงายิ่งขึ้นครับ ส่องกระจกได้เลย ตัวนี้ผมขาดไม่ได้เลย หุหุ

5.อันนี้ก็ใช้ได้ครับ ราคาจะถูกกว่า 2 ตัวข้างบน

เป็นน้ำยาเคลือบสีของ Meguiar's NXT TECH WAX 2.0 ขวดสีม่วง ตัวนี้ก็โอ กลบรอยขนแมวบางๆได้

6.น้ำยาเคลือบยาง  NXT INSANE SHINE ตัวใหม่ครับ เงามากๆๆๆ อยู่ได้นานขึ้นครับ  กลิ่นไม่หอม ส่วนมากจะใช้ตัวนี้ออกงานครับ วันพิเศษๆๆ อิอิ

7.น้ำยาเคลือบยาง ก็ Meguiar's GOLD CLASS ENDURANCE TIRE GEL

ตัวนี้เป็นเจล สีม่วงๆๆครับ กลิ่นหอม เงามากๆๆ

8.มีอีกตัวครับเคลือบยาง แต่ก่อนผมใช้อันนี้ตลอด แต่พอมาเจอตัวข้างบนเงากว่า เลยเปลี่ยนเลย

แต่ก็ยังใช้อยู่เพราะไม่แพงมากและก็เงา ส่วนมากจะใช้ตัวนี้หน้าฝนครับ  

เป้นของยี้ห้อ CARRETEX TYPE SILICONE เป็นซีลีโคลนใสๆๆครับ  

9.น้ำยาเคลือบคอนโซลโดยเฉพาะ ผมใช้ของ TURTLE WAX F21 SUPER PROTECTANT

ขวดสีเขียวครับ เงาดีครับ ฝุ่นไม่ค่อยเกาะ

10.น้ำยาเคลือบกระจก ใช้ของ KARSHINE RAIN OFF

ผ้าก็สำคัญนะครับควรจะใช้ผ้าที่นิ่มๆๆเช่นผ้าไมโครไฟเบอร์สำหรับเช็ดแห้งต่างๆๆครับ

ที่จริงน้ำยาเคลือบมีอีกหลายตัวครับที่เคยใช้ ยังเหลืออยู่เลย บางตัวก็แพงแต่ความเงาไม่ได้เรื่องฝุ่นเยอะเกิน เช็ดก็ยาก ไม่คุ้มกับราคา

แต่ที่ผมแนะนำสำหรับผมว่ามันดีที่สุดครับ ราคาพอประมาณ

แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ครับ ที่ผมเคยใช้แล้วสีซีดก็คือ AMWAY ครับ เคยใช้ตอนสีเงินสมัยก่อน ถ้าใช้ไม่บ่อยก็คงยังไม่เกิดครับ

พอทำ สีเหลือง SPOON มาใหม่ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้เลยครับ กลัวสีซีดอีก แล้วแต่นะครับ ผมอาจจะโชคร้ายไปเอง อิอิ

ปกติแล้ว เป็นคนขัดเคลือบเองครับ

แต่ถ้าล้างจะไปล้างที่ร้านครับเพราะ ที่ร้านเขาจะใช้เครื่องเป่าลมตามซอกต่างๆๆครับ จะได้ไม่ผุครับ

ขอบคุณครับ  คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2012 23:15:06 โดย nut_spoon.CZ » บันทึกการเข้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:58:11 »

ผมก็ได้ความรู้จากน้องนัท สปูน มาพอสมควรเหมือนกันค้าบบ ต้องขอขอบคุณน้องเขาจริงๆๆค้าบบ คำนับ

ขอบคุณครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 22:59:39 »

สุดยอดเลย พี่nut_spoon.CZ

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 23:32:13 »

โอ้วๆๆ ขอบคุณครับ

ผมก็ตอบตามที่ผมเข้าใจและเคยทำครับผม

ปากน้ำโพ

7a-fe cusco zero2

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 23:55:35 »

อ่านหนังสือ สุดยอด

อะไหล่ ยุ่น ยุ่น  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=106746.0
อะไหล่ประตู ae100 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130247.0
อะไหล่ แท้-เทียม http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=131128.new#new
KaNoP Osk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

I LOVE AE@CURZE

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012 02:44:17 »

สีดำ แนะนำ meguier ultimate ครับ ขึ้นดีจิงๆ เบอร์ 21 มันจะออกใสๆถ้าเป็นรถสีดำนะครับ จากประสบการณ์
ส่วน  ultimate จะออกฉำ่ลึก เงาอะครับ ใช้waxให้เหมาะสมกับสีรถ. ดึงประสิทธิภาพของ wax นั้นๆออกมาใช้ให้ถูกต้องอะครับ !!  แล้วคุณจะประทับใจ  อินเลิฟ
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012 02:49:26 »

สีดำ แนะนำ meguier ultimate ครับ ขึ้นดีจิงๆ เบอร์ 21 มันจะออกใสๆถ้าเป็นรถสีดำนะครับ จากประสบการณ์
ส่วน  ultimate จะออกฉำ่ลึก เงาอะครับ ใช้waxให้เหมาะสมกับสีรถ. ดึงประสิทธิภาพของ wax นั้นๆออกมาใช้ให้ถูกต้องอะครับ !!  แล้วคุณจะประทับใจ  อินเลิฟ
สุดยอดถูกต้องนะค้าบบบบบบบ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์