AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 23:23:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในความโชคร้าย ยังมีความโชคดี...  (อ่าน 1366 ครั้ง)
Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 20:52:59 »

เมื่อประมาณเดือนก่อน เพื่อนสนิทที่ตอนนี้ปลีกวิเวกไปเป็นชาวสวนอยู่ที่จังหวัดนครปฐม ติดต่อมา ว่าอยากได้เครื่องยนต์เล็กๆไปปั่นไฟใช้ที่สวน

ผมก็เลยแนะนำให้ซื้อเครื่องยกลงในเว็บของเรานี่แหละครับ ก็ไปได้ 2E คาบูเรเตอร์มาตัวนึง
 เจ้าของอยู่ชลบุรี(แต่เกือบไปออกจันทบุรีนู่นแน่ะ) ยกลงเพราะจะเอาเครื่องไปติดแก๊ส แล้วคิดว่า 2E คงไม่แรงพอ ขอเปลี่ยนเป็น 4A-FE ดีกว่า
 เพื่อนผม มอบหมายให้ผมเป็นคนกลางไปติดต่อกับคนขาย นั่งรถไปเอาเครื่องมาครับ
 ตัวเครื่องมีคอมฯแอร์ติดมาด้วย สภาพใหม่กิ๊กเลย
 เจ้าของเดิมเล่าให้ฟังว่า เพิ่งซื้อมาใหม่เลย(ของใหม่นะครับ ไม่ใช่ของบิ๊ว)

ส่วนเพื่อนคนที่อยากได้เครื่องบ่นกระปอดกระแปดว่าไกลมาก จะคุ้มค่าน้ำมันหรือเปล่าวะนี่? อะไรทำนองนี้
 ผมก็เลยซื้อคอมฯแอร์ต่อมันมาเสียเลย ไหนๆมันจะเอาไปทำเครื่องปั่นไฟอยู่แล้วนี่ คอมฯแอร์คงไม่ได้ใช้

และแล้ว...ก็มีเหตุการณ์ที่ผมต้องไปรับหลานครับ

แล้วแม่ก็มานั่งรถผมด้วย แล้วก็บ่นว่าแอร์ไม่เย็นเลย มีแต่ลม
 ผมก็เลย..เออว่ะ (สงสัยขับทุกวัน คงชิ้น) เอารถไปเช็คครับ
 ช่างถามรายละเอียด พบว่าเติมน้ำยาครั้งสุดท้ายเดือนมกราคม ตอนนี้ไม่เย็นแล้วครับ
 และเมื่อเร่งรอบเครื่องสูงๆ แอร์เย็นขึ้น ช่างก็เลยสรุปว่า คอมฯแอร์ไม่มีกำลังอัดแล้ว สรุปคือต้องเปลี่ยนคอมฯแอร์ครับ
 ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจครับ เลยบอกให้เขาเติมน้ำยาเข้าไปก่อน เอ...มันก็เย็นดีนี่หว่า คอมฯแอร์พังตรงไหนนิ มั่วแล้ว

พอขับกลับบ้าน ก่อนถึงบ้านแวะซื้อของปั๊มปากซอยครับ พอออกรถ แอร์ไม่เย็นแล้วครับ กลายเป็นแอร์กี่ไปเรียบร้อย
 ผมก็โอ๊ย ร้อนโว้ยยยย -*- แล้วก็นึกขึ้นได้ อ้าว เรามีคอมฯแอร์อะไหล่นี่หว่า เหอๆๆ

ก็เลยเอาไปใส่ท้ายรถครับ วันนี้ก็ไปหาช่างแอร์แต่เช้า ไปเปลี่ยนคอมแอร์
 พบว่า..คอมแอร์ตัวนี้ "ลูกใหญ่กว่า" คอมแอร์ของผมครับ งงครับ
 ทั้งสองตัวติดอยู่กับเครื่อง 2E ทั้งคู่ แต่ตัวใหม่ดันใหญ่กว่าซะนี่
 พอเอามาวางเทียบกัน ใหญ่กว่าจริงครับ สงสัยจะไปเจอของสตาร์เล็ทเทอร์โบเข้าให้แล้วมั้งนี่

แต่ช่างก็แก้ไขให้ได้ครับ ก็แปลงขานิดหน่อย ใส่เข้าไปได้เรียบร้อย
 เป็นอย่างที่ผมคิด ต้องปรับตัวช่วยรอบแอร์เพิ่มเล็กน้อยครับ เพราะมันฉุดเครื่องรอบตกวูบเลย

แต่ผลคือ แอร์เย็นฉ่ำจนสะดุ้งเลยครับ
 แล้วลองเอารถไปขับแบบเดิม ก็ไม่เห็นมันจะกินกำลังเครื่องไปเท่าไหร่เลยครับ
 สรุปมันมีผลแค่รอบเดินเบาแค่นั้นแหละ

ตัวเก่า เปิดแล้วรอสักพัก กว่าจะเย็นครับ ตัวนี้เปิดปุ๊บ เกือบจะเย็นปั๊บเลย
 อ้อ ผมซื้อต่อมาพันเดียวเองครับ คุ้มจริงๆ เหอๆๆๆ เหอๆๆ

EE90 Chaser Edition
Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 21:01:29 »

โชคดีไป คับ พี่ ดีไม่เจอเสียอีกตัว

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987
Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 21:21:04 »

เฟี๊ยวอ่ะ

*เด็กหัดถ่าย
AE-Drift

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 21:30:10 »

ถ้าเป็นเพื่อนขี้โกงจะแอบถอดก็ได้นะ  แต่คุณไม่   สมควรแล้วที่จะได้ของดีไป  ดีใจด้วยครับ
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 21:42:21 »

คงหมดแล้วมั้งครับ ไม่น่าจะเหลืออะไรให้ซ่อมแล้วล่ะ ยกธงขาว

EE90 Chaser Edition
AE.พาฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 23:48:44 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ  ฉลอง..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์