AE. Racing Club
22 กันยายน 2024 17:22:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ เกี่ยวกับระบบไฟฝาดำ ครับ  (อ่าน 984 ครั้ง)
thada911
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2012 23:53:49 »

สวัดดีครับพี่ๆ น้าๆ
 รถผมมีอาการแปลกๆ เกี่ยวกับระบบไฟ ของเครื่องฝาดำเกียร์ atแก๊สหัวฉีด ครับ รบกวนน้าๆทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ มีอาการดั้งต่อไปนี้อ่ะครับ

1. เวลาเข้าเกียร์ d แล้วเหยียบ เบรค ค้างไว้(เวลาติดไฟแดง) และเครื่องมีอาการสั่นมากเกือบจะดับ หรือบางครั้งก็ดับไปเลย เข็มวัดโวลต์ ตกไป ต่ำกว่า 12 หรือบ้างครั้ง ขณะที่จอด เช็มจะ กระดิกขึ้น-ลง ระหว่าง 11-12 v ครับ แอร์เริ่มไม่เย็น วิทยุทำงานไม่ดี ประมาณนี้ครับ เิดินเบาก็ไม่นิ้งด้วยครับ ส่วนมากเป็นตอนที่ ผม เปิดระบบไฟเกือบทุกอย่างบนรถอ่ะครับ เช่นเปิดแอร์ วิทยุ ไฟหน้า แต่ ถ้าผม เข้าเกียร์ N อาการจะไม่ค่อยแสดงให้เห็นเห็นเท่าไหล่ คล้ายกับ รอบจะเดินสูงขึ้นครับ ทำให้ระบบไฟไม่มีปัญหาครับ อาการ นี้ จะเป็นเฉพาะเมื่อผม ใช้แก๊สครับ ถ้าเกิดใช้น้ำมัน อาการที่กล่าวมานั้นแถบจะไม่เกิดขึ้นเลยครับ จะมีกระดิกของเข็มวัดโวล์น้อยมากครับส่วนมากแล้วเป็นตอร คอมแอร์ทำงานครับ
ผมไม่รู้จะแก้ที่ใหนดีอ่ะครับ ระหว่าง แก๊ส กับ ระบบไฟ อ่ะครับ เวียนหัว

รบกวน ช่วยแนะแนวทางการแก้ปัญหาด้วยครับ ว่าจะต้องปรับแก้ตรงใหนครับบ้างครับ อาการนีั้้เริ่มเป็นมา 2 วันแล้วครับ ขอบคุณน้าๆทุกด้วยครับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2012 00:00:26 โดย thada911 » บันทึกการเข้า
thada911

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012 00:21:07 »

รบกวนด้วยครับ
สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012 01:45:00 »

ปรับจูนเเก๊สใหม่ครับ ถ้าน้ำมันไม่มีปัญหาอะไรครับ

chonbubu

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012 01:48:36 »

เคยเป็นครับ ตั้งไฟใหม่ก็หาย อู่ติดแก็สไม่ได้ยิง timing light ไปหาอู่มีtiming light ตั้งใหม่หายครับ

แต่ของผมเป็นทั้งแก็สและน้ำมันนะ ของน้า น้ำมันเป็นด้วยหรือป่าว

ตามฝัน
thada911

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012 08:41:43 »

เคยเป็นครับ ตั้งไฟใหม่ก็หาย อู่ติดแก็สไม่ได้ยิง timing light ไปหาอู่มีtiming light ตั้งใหม่หายครับ

แต่ของผมเป็นทั้งแก็สและน้ำมันนะ ของน้า น้ำมันเป็นด้วยหรือป่าว
อาการจะแสดงตอนใช้แก๊สมากที่สุดครับ แต่ถ้าเป็นน้ำมันจะแสดงน้อยมากๆครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ
thada911

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012 08:42:53 »

ปรับจูนเเก๊สใหม่ครับ ถ้าน้ำมันไม่มีปัญหาอะไรครับ
ขอบคุณครับ น้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์