AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 17:39:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่เด็ก " ไทย " ต้องเจอ...  (อ่าน 4745 ครั้ง)
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 07:01:52 »

ถอนหายใจ ยกธงขาว  ผมคิดว่าเราน่าจะถามกลับว่า เรื่องจริงที่ปรากฎกับสังคมไทย ทำอย่างไรที่จะเยียวยาปัญหานี้ให้หมดสิ้นไป ทำอย่างไรถึงจะปลูกวัคซีนป้องกันสิ่่งที่ถาม ทำอย่างไรถึงจะใส่สิ่งดีๆเข้าไปในจิตใต้สำนึกของเด็กๆเหล่านั้น  ไอ้คนที่ทำคลิปออกมาน่าจะนึกกลับกันดังที่บอกมั่ง แล้วก็นึกถึงว่า หากคลิบนี้แพร่ออกมาแล้ว พวกเด็กวัยรุ่นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีวัคซีนที่บอก ไม่ค่อยมีวุฒิภาวะที่จะคิดที่จะแยกแยะได้ว่า อะไรควร อะไรไม่ควร อะไรถูก(ตามความเป็นจริง ไม่ใช่ถูกตามใจกรุเอง) อะไรผิด และหากมีปัญหานี้แล้ว สังคมเราควรให้การช่วยเหลืออย่างไร แล้วมันจะเรียนแบบคลิปนี้ไหม กำ ยกธงขาว

มันแย่ เริ่มมาแต่ระบบตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ไม่ยักกะมีใครสักคนที่มีอำนาจวาสนา(นอกจากพ่อหลวงที่ผมเคารพสูงสุด)คิดที่จะเปลี่ยนมันซักที แม้ผมคิดที่จะพยายามเปลี่ยนให้มันดีขึ้นให้สังคมเราดีขึ้น แต่เราก็ไม่มีอำนาจวาสนาอะไร ที่จะไปบอกเขาว่าอันนี้มันผิดนะ อันนี้มันถูกตรงตามธรรมนะ ซึ่งบางครั้ง คำว่าถูกตรงตามธรรม(ซึ่งกี่ปีๆก็ถูกอยู่อย่างนั้นล่ะไม่มีวันเปลี่ยนเลย เป็นสัจจะธรรม)  กับถูกกฎหมายนั้นมันต่างกันครับ บางที่ศาลท่านก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะลงโทษพ่อแม่ของเด็กในคลิป แต่สังคมเราดันลืมไปว่า ยังมีคนที่คอย รอความหวังอยู่ข้างหลัง ของคนที่ถูกลงโทษ ซึ่งน้องทั้งสามนั้นไม่ได้ผิดเลยครับ   แต่ไอ้คนที่สื่อเนี่ย ผมว่าแค่หลักคิดมันก็ผิดมาแต่แรกแล้ว อันนี้ต้องย้อนกลับไปดูที่ผมย้อนถามกลับตอนแรกเด้อ  ประมาณว่า หากใครโดนแบบนี้ ก็จะเป็นแบบในคลิปอะไรประมาณนั้น  ผมว่าไม่ใช่หรอก คนที่ดี เขาก็ดี คนที่ชั่วก็ต้องชั่ว เป็นจิตสำนึกที่อยู่ภายใน บวกเหตุปัจจัยที่อยู่ภายนอก รวมทั้งจังหวะโอกาส สถานที่เวลา ทั้งนี้ คนชั่วก็ย่อมสามารถกลับตัวเป็นคนดีได้ ขณะเดียวกันคนดีๆก็กลับกลายเป็นคนชั่วได้เหมือนกัน บางรายสร้างกรรมหนักไว้โดยที่จะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม เช่น เอาปตท. ไปเข้าตลาดหุ้น ทั้งที่เป็นสมบัติของชาติของส่วนรวม ใช้กลฉ้อฉลโดยชอบด้วยกฎหมายล่ะ (ก็มันเล่นแก้กฎหมายนี่ให้มันชอบ) ทั้งที่ไม่ชอบเลยสูบเลือดสูบเนื้อสร้างกรรมหนักให้แก่คนส่วนรวมได้ทุกวัน เมื่อวานกลับจากทำงานภาคสนาม ไปแวะทานข้าวกลางวันที่บิ๊กซี เฉพาะผมคนเดียวมื้อนั้น ร้อยกว่าบาท กำ ประเทศเราเป็นอะไรไปแล้วย้อนหลังไปแค่ไม่กี่ปี ข้าวจานละสิบบาท อาหารการกินเหลือเฟือ แต่วันนี้เป็นอะไรไป รึว่าเราย้ายอเมริกา ยุโรปมาไว้ในบ้านเราแล้ว อาหารการกินถึงได้แพงอย่างนี้ เมื่อก่อนที่ว่า เงินหนึ่งร้อยบาทผมอยู่ได้สามมื้อ แถมเหลือเก็บอีก แต่วันนี้เงินพันเท่ากับเงินร้อยสมัยนั้น แล้วคนที่ลำบากกว่าเรา(ซึ่งมีอีกมากมาย)เขาจะอยู่กันยังไง นี่มั้ง สาเหตุที่น้องๆทั้งสามต้องมารับชะตากรรมแบบในคลิบ พ่อแม่โดนข้อหารับของโจร ระบบมันเสื่อมไปหมดแล้วครับ ไม่ก็คนที่ผมเคยคิดว่าดี มันก็เอาแผ่นดินไทยไปยกให้เขมรเฉยอย่างนี้เป็นต้น แถมยังดื้อตาใสๆอีก ไอ้ห่....เอ้ย กรุล่ะนึกว่ามิงเป็นคนดี ที่ไหนได้....... ขออภัยที่อาจจะไปกระทบใครเข้าแต่มันก็เป็นเช่นนั้นล่ะ

สังคมเราก็คงไม่ต่างจากนี้ในปัจจุบัน หาคนที่ซื่อสัตย์สุจริตยากเต็มที แต่ก็ยังมี หาคนดีๆยากเต็มที แต่ก็ยังมี หาคนที่ใจร่มๆไม่โกรธ ไม่โมโห ไม่หงุดหงิด มีสติจดจ่ออยู่ตลอดเวลาได้ยากเต็มที แต่ก็มี หาคนที่มีศีลครบถ้วนอยู่ในตัวยากเต็มที แต่ก็มี หากแต่คนแบบในคลิบนั้นมีมากมายเหลือเกิน ผมเป็นห่วงว่าหากน้องๆเหล่านี้โตขึ้น จะเป็นยังไง ไม่มีใครเลยที่จะสนใจในต้นเหตุที่ทำให้เขาหรือเธอเป็น หากแต่สนใจผลที่เป็นแล้วเอามาตีแผ่ ซึ่งผมเห็นว่ายิ่งซ้ำเติมสังคมเราให้แย่ลงไปอีกครับ  น่าจะมีใครสักคนคิดที่จะเปลี่ยนอย่างน้อยๆก็ผมหนึ่งเสียงเล็กๆครับ  ขออภัยในความเห็นต่าง และขออภัยในตัวอย่างบางอย่างที่เป็นจริงเป็นที่ประจักษ์ซึ่งอาจกระทบกับใคร ผู้เขียนไม่มีเจตนาไปทำลายใครครับ วันนี้คงทำได้แค่ในครอบครัว ให้สิ่งที่บอกแต่แรกให้กับคนในครอบครัว วันนี้แบ่งปันออกมาสู่สาธารณะ เผื่อว่าจะจุดประกายเล็กๆให้กับคนที่มี  และถึงเวลา  บางครั้งผมก็คิดว่า มันมากเกินไปจนเกินกว่าจะเยียวยาแล้วครับ  เป็นตัวอย่างของคนที่ขาดศีลคลุมใจ แค่ห้ายังขาดยังพร่อง แล้วจะครองตนเป็นมนุษย์อยู่เป็นสุขได้อย่างไรกัน คงมีแต่เบียดเบียนกันเองเหมือนเช่นในคลิบ ซ้ำร้ายคนที่ดู กลับดูโดยไร้จิตไร้ใจ ปล่อยให้เขาทำร้าย ทำลายกันอยู่ได้ น่าจะเป็นเรื่องเศร้าในรอบปีเลยล่ะ

เมื่อวาน ไปทำงานสนาม แค่ไม่รู้จักกันมาก่อน ก็เอามีดสับหัวกันแระ ดีที่ไม่ตาย มันนอกเหตุเหนือผลครับ ผมก็ไม่เข้าใจจริงๆ รู้แต่ว่ามันเสื่อมมากเกินเยียวยาแล้ว แต่ก็พยายามทำเท่าที่ทำได้ครับ  คำนับ ยกธงขาว

ด้วยจิตคารวะ

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 07:18:35 »

ดูแล้วใช่เลยครับ  เด็กเดี๋ยวนี้แย่มากๆครับ พ่อแม่ผมว่าสำคัญมากครับช่วยดูแลลูกคุณด้วย  ถ้าเด็กเฮียนะครับไม่ต้องถามว่าเฮียเหมือนใคร   ถ้าเขาโตขึ้นไปรับรองไม่มีคุณภาพแน่นอน  ขอขอบคุณเจ้ากระทู้ที่หามาให้ดูนะครับ มันใช่เลย  หวังว่าภาพต่อไปใน Youtube คงจะไม่ใช่ญาติของพวกเรานะครับ

เห็นด้วยเลยครับท่าน ผมสงสัยตั้งแต่ข่าวเรื่องร้านอินเตอร์เน็ตนั่นแล้วครับ
ที่มีผู้ปกครองออกมาร้องเรียนให้รัฐออกกฎหมายคุมเข้มร้านอินเตอร์เน็ตเหล่านั้น
แต่ผมกลับมองอีกแง่มุมหนึ่งครับ พ่อแม่ผู้ปกครองมัวทำอะไรกันอยู่ ลูกหลานของตัวเองแท้ๆ กลับโยนภาระไปให้ทางฝ่ายรัฐ งงครับ

แล้วผมก็เห็นด้วยอีกเช่นกัน ว่าก่อนที่เราจะไปสอนอะไรเด็กๆ หรือรุ่นน้องเรา เราต้องทำสิ่งนั้นให้ได้ก่อนครับ

EE90 Chaser Edition
20vฝาดำด้าน
นักแข่งมือสมัครเล่น

ไม่เถียง ไม่ถาม ทำตามอย่างเดียว !!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 08:55:10 »

บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมมากครับ กะลังจะเป็นพ่อคน ได้ดูแล้วรู้สึกเป็นห่วงอนาคตเด็กๆ เลยอ่ะ
Mr.not

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 13:53:33 »

ถอนหายใจ
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 10:50:34 »

ถอนหายใจ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์