AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 09:25:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การให้ความรู้และวิธีแก้ปัญหาต่างรบกวนนิดนึง  (อ่าน 9776 ครั้ง)
lonny 111<SZ>
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 12:18:17 »

คือเวลาน้องใหม่ที่เพิ่งเล่นรถมาขอคำปรึกษาเพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆหนะครับรบกวนขอผู้ที่มีความรู้จริงๆในเรื่องนั้นๆมาให้คำปรึกษาแก่น้องๆ(ในนี้มีเยอะและก็รู้จริงแน่นจริง)จาได้ไม่เกิดความผิดพลาดขอไอ้พวกกูรู้แต่รู้ไม่จริงและก็ไม่แม่นพอ(ก็เยอะอีกเหมือนกัน)ช่วยกรุณาดูเฉยๆและก็รอดูผู้ที่เขามีความรู้มาตอบเราจาได้ศึกษาเรื่องที่เราไม่รู้ไปด้วยเพื่อเป็นการไม่ไปสร้างปัญหาเพิ่มโดยบอกทางแก้ไขผิดๆให้กับน้องๆที่เขามาขอคำปรึกษาไม่ใช่อาใรหรอกครับบางทีเห็นคำถามกับคำตอบมันไปคนละอ่าวสงสารน้องๆเขาผมฏ็คนนึงที่ขอคำปรึกษาบ่อยก็อยากจะให้ผู้มีความรู้จริงๆมาตอบไม่ได้มีเจตนาว่าใครนะครับด้วยความเคารพพี่ๆเห็นด้วยกับผมใหมครับ คำนับ คำนับ คำนับ

อยากล้นมั่งมีใรม๊ะ
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 12:25:46 »

อ่านหนังสือ ประกาศ
Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 13:01:30 »

น่าจะหมายถึงผมละมั้งครับ

ขอโทษด้วยแล้วกันครับที่บังเอิญชอบเสรือก... คำนับ

EE90 Chaser Edition

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 13:07:09 »

น่าจะหมายถึงผมละมั้งครับ

ขอโทษด้วยแล้วกันครับที่บังเอิญชอบเสรือก... คำนับ
ไม่ได้ว่าใครครับย้ำอีกทีขออภัยครับท่าทำให้คิดมากทำไมถึงคิดว่าเป็นตัวเองครับผมก็เห็นพี่ให้คำแนะนำถูกไม่ใช่เหรอครับมีอาใรกับผมหรือเป่ลาครับ

KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 13:29:06 »

ผมว่า บางทีมีคนมาปรึกษาปัญหาเรื่องรถ แล้วเล่าอาการของรถ แล้วช่วยกันวิเคราะห์
มันจะเป็นการเปิดมุมมองที่เราอาจคาดไม่ถึง ซึ่งแต่ละคนก็วิเคราะห์ตามความเห็นของตัวเอง
ผมว่ามันทำให้มีแนวความคิดหลากหลาย ช่วยเปิดมุมมองให้ตัวเรา
ซึ่งก็คงมีทั้งคนที่วิเคราะห์ถูก และวิเคราะห์ได้ไม่ถูก มันก็เป็นเรื่องปกติ
สำหรับผม เวลาผมมีปัญหามาปรึกษาในนี้(ซึ่งไม่มีบ่อยนัก) ผมก็อยากได้ความเห็นเยอะๆ
ช่วยกันแนะนำ วิเคราะห์กันเยอะๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี ผมชอบ
ในทางกลับกัน ถ้าผมตั้งกระทู้ถามในนี้แล้วไม่มีใครมาตอบ ผมจะรู้สึกผิดหวัง
ไม่รู้คนอื่นจะคิดอย่างผมหรือเปล่า?
อย่างเช่น ที่ผ่านมา รถผมดับแล้วสตาร์ทติด แล้วดับ ผมก็มาขอคำแนะนำ
ผมได้ความเห็นหลายอย่าง แต่ละคนก็วิเคราะห์ตามประสบการณ์ของตัวเอง เช่น ว่าปั้มติ๊กน่าจะเสีย คอยล์เสีย ตัวคาปาในจานจ่ายบวม เป็นต้น
ผมก็จะรู้ว่าผมจะเช็คตรงไหนบ้าง
สุดท้ายพบว่าคอยล์เสีย แล้วผมก็ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเองได้
ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกในเวปด้วยความจริงใจครับ
 อ่านหนังสือ คำนับ คำนับ
 ตรบมือ

AE-Drift

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 13:58:16 »

ทีหลังก็ต่อท้ายด้วยว่า "ขอผู้รู้จริงเท่านั้นมาตอบ" สำหรับกระทู้นี้   
ผมเองก็เคยตอบแบบว่าไม่แน่ใจหรอก เดาๆเอาก็มี  แต่แบบว่าอยากช่วย เผื่อจะใช่ แต่อันใหนไม่แน่ใจก็ไม่เคยฟันธง  แต่อันใหนแน่ใจผมก็กล้าฟันธง   เช่น มีชมาชิกคนนึง PM ถามผมว่า สปริง at171 ใส่กับโชคเดิมae101ได้เลยมั้ย  ผมก็ตอบกลับไปว่า  ได้เลย ฟันธง

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 14:25:18 »

ทีหลังก็ต่อท้ายด้วยว่า "ขอผู้รู้จริงเท่านั้นมาตอบ" สำหรับกระทู้นี้   
ผมเองก็เคยตอบแบบว่าไม่แน่ใจหรอก เดาๆเอาก็มี  แต่แบบว่าอยากช่วย เผื่อจะใช่ แต่อันใหนไม่แน่ใจก็ไม่เคยฟันธง  แต่อันใหนแน่ใจผมก็กล้าฟันธง   เช่น มีชมาชิกคนนึง PM ถามผมว่า สปริง at171 ใส่กับโชคเดิมae101ได้เลยมั้ย  ผมก็ตอบกลับไปว่า  ได้เลย ฟันธง
ถูกต้องเลยครับไม่ชัวร์ก็บอกไม่ชัวร์

Rung_Chang
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 17:10:18 »

ผมว่า บางทีมีคนมาปรึกษาปัญหาเรื่องรถ แล้วเล่าอาการของรถ แล้วช่วยกันวิเคราะห์
มันจะเป็นการเปิดมุมมองที่เราอาจคาดไม่ถึง ซึ่งแต่ละคนก็วิเคราะห์ตามความเห็นของตัวเอง
ผมว่ามันทำให้มีแนวความคิดหลากหลาย ช่วยเปิดมุมมองให้ตัวเรา
ซึ่งก็คงมีทั้งคนที่วิเคราะห์ถูก และวิเคราะห์ได้ไม่ถูก มันก็เป็นเรื่องปกติ
สำหรับผม เวลาผมมีปัญหามาปรึกษาในนี้(ซึ่งไม่มีบ่อยนัก) ผมก็อยากได้ความเห็นเยอะๆ
ช่วยกันแนะนำ วิเคราะห์กันเยอะๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี ผมชอบ
ในทางกลับกัน ถ้าผมตั้งกระทู้ถามในนี้แล้วไม่มีใครมาตอบ ผมจะรู้สึกผิดหวัง
ไม่รู้คนอื่นจะคิดอย่างผมหรือเปล่า?
อย่างเช่น ที่ผ่านมา รถผมดับแล้วสตาร์ทติด แล้วดับ ผมก็มาขอคำแนะนำ
ผมได้ความเห็นหลายอย่าง แต่ละคนก็วิเคราะห์ตามประสบการณ์ของตัวเอง เช่น ว่าปั้มติ๊กน่าจะเสีย คอยล์เสีย ตัวคาปาในจานจ่ายบวม เป็นต้น
ผมก็จะรู้ว่าผมจะเช็คตรงไหนบ้าง
สุดท้ายพบว่าคอยล์เสีย แล้วผมก็ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเองได้
ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกในเวปด้วยความจริงใจครับ
 อ่านหนังสือ คำนับ คำนับ
 ตรบมือ

ผมเห็นด้วยครับ

-www.doraemon-Project.com-
"ใจยังรัก AE และคิดถึงน้องม่อน"
"แบ่งปันให้มากที่สุด"
OrangeLime@RYZ™

คิดถึง AE ที่สุด

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 17:12:21 »

สมมุติ ว่าถ้าเค้าเองคิดว่ารู้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะข้อมูล 100% รึเปล่า เค้าจะกล้าบอกมั้ยอะครับ

เค้าอาจจะกลัวที่จะได้บอกมากกว่า แทนที่จะได้ข้อมูลกลับเป็นอาจจะไม่ได้อะไรเลย

ผมเห็นว่า การที่มีคนมาขอข้อมูล มันอยู่ที่เราจะวิเคราะห์ด้วยแหล่ะครับ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่

วิจารณญาณในการเสพย์ข้อมูลด้วย ถ้าออกมาบอกกันแบบนี้ ผมเกรงว่าอีกหน่อยจะไม่มีคนมาตอบกระทู้เอานะครับ

ด้วยความเคารพ บอร์ดเค้าตั้งขึ้นมาเพื่อให้ได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันอยู่แล้ว ผมว่าคนเคยเป็นแบบนี้แล้วแก้หาย

อีกคนเป็นแบบเดียวกัน แต่แก้ไม่เหมือนกัน คนละจุด เอาข้อมูลตรงนั้นมารวมกันแล้วแชร์กันไม่ดีกว่าเหรอครับ

แต่ถ้าพูดอะไรให้ไม่พอใจ ผมขอโทษตรงนี้เลยละกันนะครับ แล้วผมจะไม่พูดอะไรต่อหลังจากกระทู้นี้อีก ขอบคุณครับ

คำนับ

THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:18:56 »

ผมเข้าใจ จขกท.นะแต่นั่นแหละยกตัวอย่างผมเองอาจเคยเจอปัญหาเหมือนกันหรือคล้ายกันแล้วแกปัญหาได้
อาจไม่ถูกหลักวิชาการ ก็เลยเอามาแบ่งปันกัน ที่นี่ไม่ใช่โรงเรียนที่จะมีอาจารย์มาตอบคำถามหรอกครับ มีแต่
พวกเราที่มีความเอื้ออาทรกันมาแชร์ประสพการณ์กันมากกว่า และเช่นเดียวกันผู้ถามเมื่อมีคนตอบก็ใช่ว่าต้องเชื่อทันที
คงต้องนำไปวิเคราะห์ต่ออีกที หรือฟังหลายๆความเห็นแล้วค่อยฟันธง

อย่างผมตอนนี้สตาร์ทด้วยแก็ส(น้ำมันไม่ได้เติม) มาวันนึงอยู่ๆเครื่องกระพือเบาจะดับตลอดเวลา มาวันนึงสตาร์ทตอนเช้ามืด
ไม่ได้มีพี่แท็กซี่มาดูบอกว่าผ้าหม้อต้มกลับบ้านเก่าแล้ว  ผมก็รับฟังแต่รอถามคนอื่นๆต่อก่อนไปอู่

แสดงความเห็นเถอะครับอาจจะได้เพื่อนใหม่อีกซักคนนะครับ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:24:59 »

มันตอบอยากครับ เรื่องแบบนี้

เรื่องรถ ถ้ามาถามว่า "รถเสียงดังเวลาออกตัว(ยกตัวอย่าง) เป็นที่อะไรครับ"

หลายคนก็คงเข้ามาตอบต่างๆกันไปเพราะ แบบนี้มันวิเคราะอยากครับ ไม่ไ่ด้เจอรถเป็นๆตอบลำบาก หลายท่านก็ อาจตอบไปในทางที่ตนเองเจอประสบมา ซึ่งแน่นอน มันจะมีอยู๋คำตอบเดียวที่ถุกต้องครับ

ต้องยืมคำขวัญของน้าอู๊ด มาครับ รถเป็นวิทยาศาสตร์ มันก็ต้องมีการตั้ง สมมุติฐานครับแล้ว ลองครับ

ส่วนตัว ผมชอบให้หลายๆท่านเข้ามาวิเคราะห์ให้ครับ แล้วผมจะเอามาคำนวนความเป็นไปได้ว่าแบบไหนมันน่าจะเป็นแบบที่รถเราเสียอยู่ เพราะรถเราเอง เราย่อมรู้ดีที่สุดครับ

ปล.อย่าคิดมากครับบอร์ดสาธารณะ แต่คนให้ความเห็นก็ควรวงเล็บไว้ด้วยก็ดีว่าไม่ชัวร์ไม่เคยเจอมาเองก็ดีครับ กับคำตอบที่โพสไว้

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Kadoadz

....ไม่มีความลับบนโลก....

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:29:30 »

ผมก็เคยตอบแบบทีเล่นทีจริงอ่ะครับ
คือประมาณว่าเราเคยเกิดปัญหาแบบนี้ แล้วแก้แบบนั่น
แล้วมันหาย ก็เลยแนะนำไป
จะไปวิเคราะห์แบบกูรูรถ มันเป็นไปไม่ได้

ส่วนใหญ่ผมว่าไม่มีใครรู้หมดหรอก มีแต่ประสบการณ์ที่ใช้ตอบครับ

ไม่มีความลับบนโลก 1997 - 2014 with 300,000 km ++
Overhual @ 12 DEC 2013
Millions Thanks Madam Blue

New Version Sprinter111 GT with 4AGE 20V 6 CARBON CEVLAR
เต้าหูู้ทอดเรซซิ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:32:12 »

อ่านหนังสืออะนะ!!อย่าไปซีเครียด...แชร์ๆกันไป จริงบ้าง เกือบจริงบ้าง ก็แชร์ไปเหอะ
เดี๊ยวคนที่ข้อมูลแน่นๆเค๊าก็มาตอบพร้อมข้อมูลอ้างอิงเองแหละ
แต่สำหรับผมถ้าข้อมูลเต็มร้อยก็กล้าแชร์ อันไหนไม่ชัวร์เต็มร้อยก็บอกไปว่ารอผู้รู้มาตอบอีกที
อันไหนไม่รู้ผมบอกเลยไม่รู้ อันไหนข้อมูลเฉพาะของอู่ผมก็บอกไม่ได้

ปิดปากแต่ถ้าแบบมั่วๆนี่บางทีก็สงสารคนที่ตั้งกระทู้ถามเหมือนกัน เดี๊ยวจะเดินผิดทาง

teendoi
มือเก่าหัดแข่ง

EE 90 / 4E-FE carburetor (NO gas)

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:46:07 »

ปิดปากผมก็เป็นอีกคนที่เพิ่งจะมีรถเป็นของตัวเอง...บางครั้งไม่กล้าต้ังคำถามเพราะบางทีอธิบายไม่ถูกครับ
ต้องพยามยามค้นหาจากกระทู้เก่าๆจากคำถามที่ใกล็เคียงแต่ส่วนมากจะไม่ค่อยตรง..เนื่องจากเราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ
แต่ที่ผ่านๆมาก็มีน้าๆทั้งหลายที่ให้คำตอบที่ทำให้เราได้กล้าตัดสินใจลองทำดู..พยามยามแก้ไข
ถูกบ้างผิดบ้างมันก็ทำให้เราได้มีประสพการณ์กับตัวเองเพิ่มขึ้น....ถึงบางครั้งคำถามที่เราอยากรู้เราไม่รู้ว่าจะตั้งคำถามอย่างไร
เพราะกลัวว่าจะโดนว่าไม่รู้อะไรเลยหรือไง...ผมว่ากระทู้ที่ต้ังขึ้นนี้ก็เป็นสิ่งที่ดีน่ะครับเป็นการช่วยบอกให้รู้ว่าคนที่เพิ่งจะมีรถครอบครองใหม่ๆ(แต่รถเก่า)
จะมีความกล้าในการตั้งกระทู้ถาม.....ขอบคุณทุกๆคนครับ

แอลกอฮอล์40ดีกรี

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 21:56:24 »

ไปหาช่าง ดิ ครับให้ช่างเช็ค และซ่อม ซ่อมเสร็จ ฟันเสร็จ สบายใจ สบายกระเป๋า เบาตัว ตัวเบา วิงเวียน ไม่ต้องถาม ไม่ต้องสับสน

ซ่อมแอร์รถยนต์ครับ ปรึกษาได้ครับไม่ฟันไม่กัดครับใจดี0852622362
ksd.

ขายล้อมือ1/2

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 22:06:21 »

ตั้งเเต่ข้อความที่3ลงมา  เห็นด้วยทั้งหมด อ่านะครับ  บางทีกูรูรู้จริงก็ผิดพลาดได้นะครับ ช่วยๆกันเเชร์เถอะครับ...ร่วมด้วยช่วยกัน อ่านะ ผิดบ้างถูกบ้างก็ว่ากันไป  ผมก็ถามบ่อยเหมือนกัน ซุบซิบ
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 22:12:33 »

ต่างกรรมต่างวาระคับ อาการเสียเหมือนกันแต่พังต่างที่ ต่างจุดกันมันก้ออาจผิดพลาดได้คับ ขนาดช่างที่ว่าแน่ หลงเข้าไปบางทีโดนฟันกันไม่รู้เท่าไหร่ ถ้าจะไม่ให้คนที่รู้จริงๆมาตอบผมว่ามันขาดโอกาศที่จะรู้จักกันคับ จะรอให้ช่างมาตอบ คนที่รู่จริงๆมาตอบ ถ้าให้ทำแบบที่ท่านจขกท.ว่ามาผมว่ามันจะไม่มีทางได้คำตอบเลยแม้แต่นิดเดียวคับ และไม่มีทางที่จะเจอเพื่อนใหม่ๆได้เลย เพราะจะไม่มีใครกล้าตอบคำถามนั้นๆซึ่งเสียงก้อไม่ได้ยิน รถก้อไม่ได้ลองขับ แต่อาศัยความน่าจะเปนคับ
ลองคำถามง่ายๆนะคับ ถามใช้น้ำมันแล้วสะดุด คนที่1ว่าปั้มติ๊ก 2ว่าหัวฉีดตัน 3ว่ากรองเปนซินตัน 4ว่ารีเลย์เสีย 5ว่าน้ำมันบูด ถ้าเปนผมก้อจะไล่จากเสียตังน้อยๆไปหาึค่าของแพงๆคับ ถ้าไม่สบายใจกับพี่น้องในนี้ก่อนพูดคุยปรึกษากับพี่น้องในนี้แนะนำให้ลองไปเช็คกับอู่มาก่อนคับ แล้วค่อยมาคุย มาปรึกษากันในนี้ว่าราคานี้แพงมั้ย โดนฟันมั้ย ซ่อมไม่จบทำยังไง
ขออภัยนะคับ ถ้าคำพูด คำตอบบางคำมันกระทบกระเทือนใคร แต่จุดประสงค์หลักในหน้านี้ก้อเพื่อให้พี่น้องเออีได้มาุคุย แบ่งปันความรู้กัน ถูกบ้าง ผิดบ้าง ด่ากันบ้าง ทะเลาะกันบ้าง ออกทะเล ขึ้นภูเข้าไปบ้าง ก้อตามสบายคับ เราเปนคนอ่าน คนเล่นต้องใช้วิจารณยานอยู่แล้วคับ ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2012 22:19:42 โดย ( . )jab-ben( . ) » บันทึกการเข้า

illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 22:16:57 »

ถ้าเจอกูรูแบบ taradrod.com แล้วจะฮานะคับ 555+

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 22:19:12 »

4เอมี20วาล์วได้ยังไงอะหรอคับ อิอิ อิอิ

keng110 >SZ<

20V inside

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 22:38:08 »

ถ้าเจอกูรูแบบ taradrod.com แล้วจะฮานะคับ 555+
4เอมี20วาล์วได้ยังไงอะหรอคับ อิอิ อิอิ
อิอิ กูรูก็ยังมั่วได้อีก

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
หน้า: [1] 2 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์