AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 23:24:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟสูงติดเป็นบางอารมณ์ซ่อมเองยากไหมครับ (+เรื่อง คอยย์)  (อ่าน 2694 ครั้ง)
Quixotic
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 13 เมษายน 2012 19:06:40 »

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่า ไฟหน้ารถผมมันเป็นแบบรถเก่าๆ มองเข้าไปข้างในมันจะเป็นไส้เลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าหาเปลี่ยนได้ไหม อยากใส่ซีนอนกับเขาก็ใส่ไม่ได้ อ้อน

แล้วไฟสูงมันจะติดเป็นบางเวลาอ่ะครับ อยากติดก็ติดอยากดับก็ดับ พอดีผมจะเดินทางไป ตจว พรุ่งนี้แล้วด้วย ไฟรถยิ่งไม่สว่าง (เปิดไฟสูงมาก็ช่วยไม่ค่อยได้นัก)

อาการแบบนี้พอจะตรวจเชคหรือซ่อมเองได้ไหมอ่ะครับ

แล้วก็อีกเรื่องครับ คือวัดรอบผมเวลาเร่งรอบสูงๆ ตั้งแต่ 3000 เป็นต้นไป เข็มมันจะขึ้นไม่นิ่งอ่ะครับ กระดิกขึ้นๆลงๆ

ช่างไดนาโมบอกว่า เป็นที่คอยย์ มันจ่ายไฟแรงเกิน เครื่องผมเป็นแบบ คอยย์นอก อันนี้มันจริงรึป่าวครับ แล้วคอยย์นอก กับ คอยย์แยก มันตัวเดียวกันรึป่าว

แล้วพอมีใครรู้มั่งไหมครับว่ากล่องของเครื่อง 4age16v ฝาขาว มันตัดรอบที่เท่าไหร่ เมื่อวานผมออกจากร้านเครื่องเสียงมาแล้วคันเร่งค้าง ตอนเกียร์ 1 รอบมันรุกริกๆไป ที่เลข 10 (หมื่นรอบ)

มันก็ยังไม่มีอาการเหมือนรอบตัด รอบตัน หรือว่าจะโทษวัดรอบดีครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

ที่เห็นจอดนิ่งๆ เพราะวิ่งไม่ได้ T_T
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 19:45:27 »

ใฟสูงเวลายกหรือเปล่า ถ้าใช่เป็นที่ก้านยก แผงวงจรหน้าคอลแท็คด้านในไม่สัมผัสกันแกะมาดันแล้วทำความสะอาด

supernooky
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 20:35:32 »

เป็นนานยังครับ หรือพึ่งเป้น

ปั้น AE ดีก่า ^^
Quixotic

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 21:13:21 »

ก็ประมาณกลางเดือนที่แล้วอ่ะครับ ผมลองถอดๆเสียบๆ ฟิวตรงห้องเครื่องตามคำแนะนำช่าง(มั๊ง) ดูแล้วก็ยังไม่ติด

เด๋วจะลองทำตามคำแนะนำของน้าเรปแรกดูครับ

แต่ผมลองไปดูอาการณ์ตะกี๊ก็เปิดไฟสูงได้อ่ะครับ

ที่เห็นจอดนิ่งๆ เพราะวิ่งไม่ได้ T_T
supernooky

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 22:21:49 »

เรื่องไฟน่าจะเป็นที่รีเลย์ไฟสูงมันอาการไม่ดีแล้วหล่ะ
ส่วนเรื่องคอยล์ ไม่มีที่คอยล์จะจ่ายไฟเกิน มีแต่จะจ่ายด้อยลงเพราะมันเสื่อม
คอยล์แยกมันไม่เกี่ยวกับจ่ายไฟเกินหรอกนะครับ ช่างโคตรมั่ว
เช็คที่เรือนไมล์น่าจะถูกจุดกว่าครับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 22:36:55 »

เรื่องไฟสูง อาจจะเป็นที่ รีเรย์อย่างที่น้าๆว่ามา

แต่เรื่องรอบนี่ ลองฟังจากเสียงเครื่องที่เคยได้ยินอ่ะครับ ว่ามันสัมพันธ์กันหรือป่าว
Quixotic

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 23:10:34 »

วัดรอบนั้น ผมไปติดวัดรอบแยกอ่ะครับ เนื่องจากรถผมโบราณ ไม่มีวัดรอบ แหะๆ ผมเคยถ่ายคลิปไว้อยู่อ่ะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9UwsmeSJtZI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9UwsmeSJtZI</a>

supernooky

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 เมษายน 2012 00:38:09 »

อาการของวัดรอบก็พึ่งเป็นใช่มั๊ยครับ
ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานปกติ รอบขึ้นตรงปกติใช่หรือไม่

Quixotic

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2012 09:40:08 »

เป็นตั้งแต่ติดใหม่ๆเลยครับ เปลี่ยนตัวใหม่แล้วก็ไม่หายครับ

supernooky

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2012 16:00:25 »

เป็นตั้งแต่ติดใหม่ๆเลยครับ เปลี่ยนตัวใหม่แล้วก็ไม่หายครับ

ปรับจำนวนสูบที่หลังเกจวัดรอบหรือยังครับ

Quixotic

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2012 22:52:45 »

ปรับแล้วครับผม 4 สูบ

บ้านนอกมีเนตให้ใช้ด้วย ฮุ่ยเล่ ^^

supernooky

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 เมษายน 2012 11:40:08 »

บ้านนอกมีเนตให้ใช้ด้วย ฮุ่ยเล่ ^^

ลองปรับที่ 6 สูบดูครับ

Quixotic

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 เมษายน 2012 13:05:53 »

ขอบคุณครับ เด๋วเย็นๆผมจะไปลองปรับดูครับ ตอนนี้ ไม่มีกระจิตกระใจ จะทำอะไรเลย อุตรดิต ร้อนมากกกกกกกกก  เป็นฟืนเป็นไฟ

jnarin
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 02:20:48 »

อาการไฟติดๆดับๆลองดูที่รีเลย์คับ ลองเปิดไฟสูงไว้แล้วไปขยับรีเลย์ ใช้มานานแล้วขั้วรีเลย์อาจจะหลวมแล้ว

Quixotic

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 10:20:37 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ไฟสูงปกติล่ะครับ แต่มันก็ไม่ค่อยสว่างอยู่ดี อาศัยตูดรถคนอื่นลงเขาเอา ขึ้นเขานี้ตามไม่ทันซักคัน แรงบิดน้อย

ลองปรับที่ 6 สูบดูครับ

ปรับที่ 6 สูบแล้วก็อาการเหมือนเดิมอ่ะครับ แต่เข็มวัดรอบมันขึ้นยากกว่าเดิม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์