AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 09:35:05 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องไม่สบายใจจริงๆมาปรึกษาคับ...(สรุปจบล่ะคับ)  (อ่าน 3194 ครั้ง)
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:29:56 »

เรื่องมีอยู่ว่าตี3กว่าเมื่อคืนไปกินข้าวระแวกบ้านนี่หล่ะ

คนเยอะมากเต็มร้าน จนแทบจะไม่มีที่นั่ง กว่าจะได้ที่ก็นั่งในสุดร้าน

ไปกัน 3คน ผม รุ่นพี่ แฟนรุ่นพี่ พอดีแฟนรุ่นพี่เค้าบ่นเหม็นห้องน้ำ

และพอดีย้ายโต๊ะไปนั่งหน้าร้านประจวบกับ ป้าที่ร้านข้าวบอกข้าวได้ล่ะจ๊ะจะไปไหน

เลยบอกผมแค่ย้ายโต๊ะคับ ข้าวมาลง 4 จาน (สั่งไป3แค่)

แฟนรุ่นพี่ยังทักว่าผมสั่งไป2หรอ ตอนนั้นหิวมาก บอกดีล่ะไม่เป็นไรจะได้ไม่ต้องสั่งเพิ่มอีก

ป้าแกก็ถามผมว่าอ้าวเพื่อนที่มาด้วยกันไม่ย้ายมานั่งด้วยกันหล่ะ?

ชิหายผมมา3 นะ ผมถามสวนแกไปว่าเห็นจริงๆหรอคับ?

ป้าแกพยักหน้าแล้วเดินกลับไปเลยโดยที่ไม่ได้พูดอ่ะไรอีก

พอดีอยู่ดีๆก็นึกถึงเรื่องนี้ ก็เลยเข้าไปร้านข้าวมาเมื่อกี้แต่ป้าแกยังไม่มา

เลยเล่าให้คนในร้านข้าวฟังอึ้ง!กันหมด  ต่างบอกว่าป้าแกเป็นคนมองเห็นอะไรแบบนี้

เรื่องของเรื่องผมแค่อยากรู้ว่าใช่รุ่นน้องผมที่เพิ่งเสียไปหรือเปล่าเพราะชอบไปหาไรกินด้วยกัน

ถ้าใช่ผมจะได้รู้ไว้ว่าน้องเค้ามาหาผม ผมไม่กลัวเพราะผมถือว่าน้องเค้าเป็นน้องชายผมคนนึงเลย

แต่ถ้าไม่ใช่ผมจะได้ทำตัวถูกว่าจะเอาไงดี

ขอความเห็นทีเอาไงดี?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2012 03:25:00 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:34:00 »

น้าแนตคิดว่าเป็นน้องเกมเหรอครับ?
ถ้าใช่ มีโอกาสทำบุญตักบาตร ฝากอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ น้องอาจจะคิดถึง เค้ามาดีแน่นอนครับ
มีโอกาสก็ใส่บาตร ทำบุญให้น้องหน่อยนะครับ  คำนับ คำนับ คำนับ
ปล.ผมยังคิดถึงเค้าเหมือนกัน เค้าก็เป็นน้องชายผมอีกคนเหมือนกัน

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:35:13 »

คิดในแง่ดีก็ทำบุญแผ่เมตตาครับ พี่แน๊ต จริงๆถ้าคิดถึงกันมาในฝันดีกว่านะ  แหะ.. แหะ.. คำนับ

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:39:57 »

กลับไปอีกครั้ง แล้วถามป้าเค้าว่ารูปพรรณสันฐานเปนยังไงจะได้มั้ยอะ??? แต่ยังไงก็แล้วเหมือนเสธบอกคิดในเเง่ดีก้อแผ่เมตตาครับผม

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:40:28 »

น้าแนตคิดว่าเป็นน้องเกมเหรอครับ?
ถ้าใช่ มีโอกาสทำบุญตักบาตร ฝากอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ น้องอาจจะคิดถึง เค้ามาดีแน่นอนครับ
มีโอกาสก็ใส่บาตร ทำบุญให้น้องหน่อยนะครับ  คำนับ คำนับ คำนับ
ปล.ผมยังคิดถึงเค้าเหมือนกัน เค้าก็เป็นน้องชายผมอีกคนเหมือนกัน

ผมคิดเช่นนั้นคับ ผมตั้งใจพรุ่งนี้เช้าจะไปคับ พอดีผมอาการเจ็บขากำเริบ วันนี้ก็เลยไม่ได้ไปทำงาน

นอนอยู่บนเตียงทั้งวัน ทนไม่ไหวเมื่อเย็นเลยไปโรงบาลมาคับ อยู่ดีๆก็คิดเรื่องนี้ขึ้นมา...

น้องทั้งคู่เค้าไปดีแล้ว...

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:42:23 »

กลับไปอีกครั้ง แล้วถามป้าเค้าว่ารูปพรรณสันฐานเปนยังไงจะได้มั้ยอะ??? แต่ยังไงก็แล้วเหมือนเสธบอกคิดในเเง่ดีก้อแผ่เมตตาครับผม

เดี๋ยวตีสองครึ่งวันนี้ผมจะเข้าไปอีกคับ ทางร้านบอกว่าป้าแกเข้าประมาณตีสอง ร้านเปิด24ชม.คับ

ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:43:50 »

ทำบุญ อุทิศส่วนกุศลครับ ความผูกพันธ์ยังคงมีต่อกันครับ  คำนับ
raymassmedia
นักแข่งมือสมัครเล่น

Hi-Gloss ด้วย Wolfgang Fuzion

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 21:46:38 »

พอจะมีรูปถ่ายให้คุณป้าดูไหมครับ  ...

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=21230.0  <-- ขัดสีรถ คลิ๊กก

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=109903.new#new  <-- เครื่องกรองน้ำ Ro คลิ๊กก
noom_ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 เมษายน 2012 22:11:43 »

ถ้าเรื่องของน้องเกมส์ เกิดขึ้นกับผมเหมือนกันมีลางสังหรณ์ก่อนเกิดเหตุว่า อยู่ดีๆก็นึกถึงน้องเกมส์ขึ้นมา โดยปกติก็คุยกัน แซวกันในเฟสบุ๊คกันบ้าง วันที่น้องเกมส์เสีย อยู่ดีๆ อยากขับรถไปวัดบางพระ นครปฐมขึ้นมา ระหว่างขับรถน้องแพรในคลับ whatappว่าน้องเกมส์เสียแล้ว ก็เลยโทรหาน้องแพรและติดต่อทางญาติ ปรากฏว่าเป็นความจริง ถึงวัดก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้น้องเกมส์ ถ้ามองย้อนกลับไปเหมือนเป็นลางบอกเหตุจริงๆ ซึ่งมักจะเกิดกับผมถ้าเป็นคนที่สนิทด้วยกัน....นึกแล้วขนลุก ใจหายจริงๆ ไม่น่าเกิดกับคนใกล้ตัวเลย น้องเขาเป็นคนดี ความสามารถหลายอย่าง  เจอน้องครั้งสุดท้ายก็ตอนมาหาผมที่มหาลัย จะมาเปลี่ยนสีล้อรถ(ซีวิค คูเป้) และไปทานข้าวด้วยกันน้องเกมส์บอกว่าผมขอเลี้ยงพี่บ้าง พี่ช่วยผมเยอะแล้ว ไม่คิดว่าจะเป็นครั้งสุดท้าย เสียใจจากใจจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2012 22:16:51 โดย noom_ae101 » บันทึกการเข้า

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 03:20:45 »

สรุปผมเพิ่งกลับมาจากร้านข้าวนะคับ

ไม่ใช่น้องเกมส์อ่ะคับ. เค้าบอกว่าเป็นผู้ชายผิวขาว. รูปร่างอ้วน

และเค้าเป็นคนสั่ง ข้าวทั้ง4จานนั้นด้วย
(มิน่าทำมาไม่ตรงกับที่ผมกับรุ่นพี่สั่งไปเลย
 แต่ชั่วโมงนั้นคนเยอะและหิวมาก อะไรมากินหมดไม่สนใจล่ะ)

ป้าแกยืนยันว่าโต๊ะผมมา 4 คนแน่นอน เค้ายังบอกเลยว่าสั่งข้าวแล้วนั่งยิ้มตลอดเวลาเลย...

แต่แกว่าตอนที่เค้าทักผมว่าเพื่อนไม่ย้ายมาด้วยหรอ?ก็มองกลับไปไม่เห็นเค้าแล้วอ่ะ

ทั้งหมดตามนี้คับ. สรุป เค้าเป็นใคร?

ป้าแกเหวอเลยตอนที่ผมถามแกอ่ะ แกบอกว่าอ้าวแกถูกผีหลอก!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2012 03:29:30 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 06:46:02 »

คำนับ ลองย้อนกลับไปถามคุณป้าดูครับ ว่าเพื่อนที่มาด้วยนั้น รูปร่างหน้าตาเป็นยังไง สูงต่ำดำขาว อายุประมาณยี่สิบเอ็ดไหม แล้วสวมชุดอะไร หากคุณป้าท่านบอกได้ตรงก็ใช่ครับ น้องเค้ายังไม่หมดอายุไข เสียชีวิตอย่างปัจจุบันทันด่วน ในทางธรรมนั้น จะไปเกิดเป็นโอปปาติกะเป็นสัมพเวสี  มีรูปนามเหมือนก่อนเสียชีวิต แม้แต่ชุดที่สวมใส่ก็ยังใส่ชุดเดิมที่เสียชีวิตครับ น้องเขามีจิตผูกพันกับใคร ก็จะไปหาคนนั้นครับ แต่หากไม่มีญาณก็จะไม่เห็น แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ไปนี่ครับ บางทีอาจมาในรูปของกลิ่น หรือเสียง หรือให้เห็นเป็นตัวเป็นตนเลยครับ วิธีอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้น้อง เราต้องระบุชื่อ นางสกุลจริงเลยครับ อย่าไปกรวดน้ำแบบรวมๆ เขาจะไม่ได้รับ ให้ระบุชื่อแบบเฉพาะเจาะจงไปเลย ได้รับแน่ครับ  อ้อ ถามคุณป้าแล้วก็มาแบ่งปันในนี้ให้ทราบด้วยเด้อ โชคดีครับ  อ่านหนังสือ

ป.ล. ผมเคยช่วยดวงวิญญาณที่เสียชีวิตอย่างกระทันหันคล้ายๆเคสนี้มามากพอสมควร น้องเขาเข้ามาหาในบ้านเราเลย แต่ญาติพี่น้องไม่ไปหา ทั้งที่เราก็ไม่ใช่ญาติแต่อย่าใด มาในชุดที่เสียชีวิตนั่นล่ะ อายุก็ยังน้อย ผมก็ต้องเดินทางไปที่บ้านญาติของน้องเค้า แล้วเล่านิมิตรให้ฟัง กับไปร่วมทำบุญ อุทิศเจาะจงให้ครับ เขาได้รับ แล้วก็กลับมาขอบคุณเรา(ในนิมิตร) หลังจากนั้นก็ไม่ปรากฎเห็นอีกเลย ผมเจอบ่อยครับ ฉะนั้นอย่าได้กังวลหรือไม่สบายใจไปเลยครับ ผมว่าหากใช่ น้องเขามาดีครับ เราแค่เข้าใจก็พอ แล้วก็ทำอย่างที่แนะนำ น้องเขาจะได้อนิสงฆ์เต็มๆครับ แล้วไปจุติในสุขคติภูมิก่อน เมื่อครบอายุขัย แสดงว่าดวงวิญญาณของน้องเขาได้รับอานิสงฆ์ที่ผมและอีกหลายๆท่านแผ่เมตตาไปให้ ไม่งั้นก็จะวนเวียนๆอยู่ที่โพนพิสัย หนองคายโน่นล่ะ  รีบไปถามคุณป้าขายข้าวเลยครับ เส้นแบ่งบางๆที่ว่า ก็แค่อยู่คนละมิติเท่านั้นครับ ไม่ได้จากกันไปไหนหรอก หากจิตตั้งหมั่นหรือได้รับพรสวรรค์แบบคุณป้าแล้วสามารถเห็นได้ครับ เหอๆๆ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 06:49:35 »

เหวอ อ้าว....ไม่ใช่แล้วใครล่ะครับ เจ้ากรรมนายเวรใครหนอ ลองถามรุ่นพี่ที่ไปด้วยทั้งสองคนดูเด้อ  เหอะๆๆๆ งานนี้ตัวใครตัวมันแระ    ดีใจหมด นึกว่าเป็นน้องเกม กำ  ยกธงขาว

gigoman

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 07:02:41 »

รอ รอ รอ
ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 07:32:57 »

อิคคิวเค้าไม่เคยกลัวผี  ท้าให้ลอง

b a n a n a o a t

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 08:21:01 »

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ไปทำงานทางใต้ สามคน แก้ว จาน มาสี่ตลอด หลายๆร้าน งงเหมือนกันคับ

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 08:35:03 »

อิคคิวเค้าไม่เคยกลัวผี  ท้าให้ลอง

สบายมาก แค่ไม่กล้าดูคนอวดผี เท่านั้นเอง 5555

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 09:48:25 »

เมื่อเช้าเพิ่งไปทำบุญตักบาตรและสังฆทานให้น้องเกมส์กับน้องเปิ้ลมาคับ และทำให้กับเจ้ากรรมนายเวรคนนั้นด้วย

ผมก็ไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน ผมเลยเหวอๆอยุ่เมื่อวานแต่ตอนนี้ผมสบายใจขึ้นแล้วคับ

ขอบคุณทุกๆคนคับ คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์