AE. Racing Club
19 ตุลาคม 2024 00:26:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก เสียง เบสๆๆๆ หน่อยคับ ยังไงดี..  (อ่าน 4447 ครั้ง)
AE.พาฝัน
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 21 เมษายน 2012 00:03:30 »

อ่านหนังสือ  น้าๆ ช่วยแนะนำ หรือ ตัดสินใจหน่อยคับ คือผมอยากได้เสียงเบสไว้ฟังเล่นๆสบายๆ     ที่เล็งไว้มีซับBOX เก่ายุ่น (หาดูอยู่) หรือ มือสองบ้านเรา  มาวางไวใต้เบาะคนนั่งข้าง  กับ  อีกแบบนี้ (ตามรูปเลยคับ) วางท้ายรถ  (มีถัง LPG 58) ในรูปนี่น่าจะ ตึบๆดีก่าBOX ป่ะคับ

ช่วยตัดสินใจ + แนะนำหน่อยคับ   คำนับ คำนับ คำนับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=N3gwnAAFZAs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=N3gwnAAFZAs</a>

เพลินๆๆไป  อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2012 01:04:29 โดย AE.พาฝัน » บันทึกการเข้า
AE.พาฝัน

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 01:01:09 »

แอบดู อ่านหนังสือ
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 01:16:41 »

ซับบล๊อกใต้เบาะ ไม่น่าเล่นคับ ฟังสบายๆ อะได้ เน้นอารมไหนอยากตึบๆ ขึ้นมาจะพานเสียอารมคับ

แนะนำ ตีตู้หลังรถด้านข้าง หลบถังแก๊สเอา เอาด้านที่เก็บกล่องเครื่องมือก็ได้ รับรองว่าแจ่มกว่าแน่นอนคับ

เพิ่มเงินอีกไม่กี่พัน ซับบล๊อกเคยนั่งรถเพื่อนแล้วมันไม่ใช่อะคับ ฟังเบาๆอะได้อยู่บ้าง

ในรูปเห็นกำลังวางขายกัน ตึบกว่าแน่นอน ยังไงรองไปฟังดูก่อนได้คับ แต่ไม่แนะนำซับบล๊อกใต้เบาะ

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 02:10:58 »

เรื่องเครื่องเสียงนี่ต้องฟังเองเลยคับ หูเรากับหูคนอื่นเทียบกันไม่ได้คับ หาลองฟังตามร้านเลยคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
eagle44z
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 10:24:43 »

อันที่2 เสียงพอได้ จูนดีๆครับรถแก๊สใช้กันเยอะ
silent
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 10:31:42 »

๖ุ้พื้นใต้เบาะ อย่าเอามาเลย  เก่ายุ่น มันก็ ย้วยมาจากบ้านเขาแล้ว  ตีตู้หลังถังแก๊ส ดีกว่า
fabass_4a
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 10:34:54 »

อีกทางเลือกครับ........ผมใช้ตู้...สำเร็จ...ครึ่งวงกลม...ที่ขายใน...ณัทพงษ์.....ใส่ไว้ท้ายรถ...ถ้าจะขนของ..ก็เอาออก..ได้.... เหอๆๆ
เสียงถ้าลองฟัง...ตอนที่ขาย...ร้านมันไม่ค่อยสนัยสนุนเท่าไร่......แต่พอเอามาใ่ส่รถแล้ว....ดังดี....นั่งเบาะหลังก็...สะเทือนเหมือนกัน...ลองดูครับ...เผื่อชอบ....ตอนนั้น...ผมซื้อมา...พันห้า....ลองฟังเสียงดูที่ร้านนะครับ....ลักษณะของตู้...มีหลายแบบ...ให้เสียงได้ไม่เหมือนกัน...เลือกเอาที่ชอบนะครับ สุดยอด
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 10:50:42 »

ใช้เก่ายุ่นอยู่ ไม่เห็นจะย้วย

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
4d56

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:01:17 »

ที่เคยใช้คือตู้ท่อpvcใส่ดอกJL 10w0 ขนของอะไรก้อโยนๆทับตู้มันไปได้คับ

Rong Fuel-Up

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:03:39 »

หูใครหูมันครับ เคยจัดตึ๊บๆ  แล้วไม่ใช่ตัวเอง สรุปตัวเองแค่ฟังใสๆ เองครับ

ถ้าคุณฟังแบบผม เน้นอารมณ์ใสๆ สดๆ ของเครื่องดนตรี ก็แค่ กลางแยกชิ้นดีๆ ฟร้อนท์ดีๆ  ซับบ๊อกพอใช้ แค่นี้แจ่มครับ

AE.พาฝัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:17:33 »

ทำงาน อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:23:49 »

ผมไม่ขอบอกแล้วกันว่าอย่างไหนดี
ผมขอบอกว่ามันอยู่ที่ลำโพงซับที่จะเอามาใช้ว่าน้าฟังแบบไหน
ตีตู้ท้ายรถมันก็มีทั้งฟังนุ่ม ฟังหนัก ฉนั้นถ้าน้าเลือกตีตู้ท้ายรถ
น้าฟังนุ่มๆตอนจะซื้อน้าขอกดหน้าดอกลำโพงเลย ถ้ากดแล้วลงไม่ออกแรงมากก็นุ่มๆ
แต่ถ้าแข็งถึงกดไม่ลง อันนี้ฟังหนักพาวเวอร์ก็ต้องซื้อที่มันแรงๆอัดได้เต็มกำลัง
แต่ถ้าน้าเอานุ่มๆ ดอก10" น้าก็ซื้อพาวเวอร์5.1มาใส่ก็จบ เพราะมันขับซับกะกลางได้เลย
สุดท้ายแล้วแต่น้าชอบครับ ถ้าเน้นประหยัดเนื้อที่และตัวเงินก็ซับบ็อก
แต่ถ้าเอาไว้เปิดในวงเหล้าเพลินๆก็อย่างที่2 แต่กินพื้นที่ท้ายรถไปส่วนนึง
ค่าติดตั้งอีก ขอให้ได้ในสิ่งที่ถูกใจครับ

4d56

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 11:31:42 »

ส่วนตัวอีกครั้งคับอิอิ ต้องดูแนวเพลงที่จะฟังหรือชอบด้วยคับ ถ้าชอบแบบบอสซาโนว่า เพลงร้อง หรือchill outหรือ
เน้นรายละเอียด มีซับมากมันจะกลบรายละเอียดของเครื่องดนตรีคับ หรือเพลงร้องเช่นวิทสนี่ย์ มารีอาแครี่ บียอนเช่
บางเพลง เพลงพวกเนี้ยเบสเยอะมันก้อจะกลบจุดเด่นของเพลงคับ แต่ถ้าhiphop หรือelectronicaก้อเน้นจังหวะซึ่ง
เหล่านี้แหละที่ต้องการเบสแรง เป็นต้นคับ ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้ของโรงงานเพียงพอแล้วคับ ขับรถเดินทางไกลๆฟังดังมากๆ
เหนื่อยคับ แล้วเบสเยอะมันฟังรายละเอียดไม่รู้เรื่องเพราะเสียงลม เราก้อต้องเร่งโวลลุ่มอีก เบสก้อกระแทกหู หน้าอก
ผมเลยจบที่เครื่องเสียงโรงงานคับ

AE.พาฝัน

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 17:57:05 »

คำนับ คำนับ คำนับ 

ทุกๆ ความเห็นคับ  ~kOdOmO~.CZ.65    กระทู้เครื่องเสียงที่น้าตั้งไว้ผมอ่านดูทุกหน้าเลยคับ 
80% เล็งแบบที่2ไว้อ่ะคับ   ขอถามอีกอย่างคับ  ถ้าเอาแบบที่2มาวางท้ายรถ  ต้องใช้ สายไฟกี่ มม. คับ  และสายไฟ กับ สายRCA  ต้องใช้ประมาณกี่เมตรคับ  คือว่าจะซื้อมาต่อเองอ่ะคับ  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 18:04:43 »

ทุกๆ ความเห็นคับ  ~kOdOmO~.CZ.65    กระทู้เครื่องเสียงที่น้าตั้งไว้ผมอ่านดูทุกหน้าเลยคับ 
80% เล็งแบบที่2ไว้อ่ะคับ   ขอถามอีกอย่างคับ  ถ้าเอาแบบที่2มาวางท้ายรถ  ต้องใช้ สายไฟกี่ มม. คับ  และสายไฟ กับ สายRCA  ต้องใช้ประมาณกี่เมตรคับ  คือว่าจะซื้อมาต่อเองอ่ะคับ  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
ผมลืมแล้วว่าสาย สัญญาณอ่ะกี่เมตร ประมาณ เมตรครึ่งได้นะน้า
แต่ว่าสายไฟนี่ผมไม่ขอพูดแล้วกันเพราะผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์มีอะไรบ้าง
ถ้าน้าจะไปซื้อของก็ถามที่ร้านเครื่องเสียงเลยครับว่ามีอุปกรณ์ดังนี้กี่วัตน์เค้าจะคำนวนให้เราเอง
แต่ถ้าน้าเดินเองอย่าเอาสายไฟไปรวมกะสายสัญญาณนะครับ
เด่วมันหวี๊ดแยกฝั่งได้ยิ่งดีครับ

AE.พาฝัน

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 18:12:57 »

ผมลืมแล้วว่าสาย สัญญาณอ่ะกี่เมตร ประมาณ เมตรครึ่งได้นะน้า
แต่ว่าสายไฟนี่ผมไม่ขอพูดแล้วกันเพราะผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์มีอะไรบ้าง
ถ้าน้าจะไปซื้อของก็ถามที่ร้านเครื่องเสียงเลยครับว่ามีอุปกรณ์ดังนี้กี่วัตน์เค้าจะคำนวนให้เราเอง
แต่ถ้าน้าเดินเองอย่าเอาสายไฟไปรวมกะสายสัญญาณนะครับ
เด่วมันหวี๊ดแยกฝั่งได้ยิ่งดีครับ

แบบที่2 ที่ผมเล็งไวเป็น ซับBOX แบบตู้สำเส็จมีแอมป์ในตัว  100w ดอก มี10"-12" อ่ะคับ 

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 18:28:51 »

ผมใช้สายไฟเบอร์ 8 ยาว 6 เมตร ลากตรงจากแบต

สายRCA และสายไฟเส้นเล็ก(สายรีโมท) 5 เมตร

กราวน์หาจับเอาแถวๆท้ายกระบะหลัง

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
JEAB_GZE

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 21:23:19 »

ใช้แบบบาซูก้าตั้งในฝาท้ายรถก็ดีครับ เคยใช้แบบมีเพาเวอร์ในตัว ยี่ห้อ ads ดอก 10 นิ้ว เสียงก็ใช้ได้แต่ไม่ถึงกับตึ๊บ
ซื้อมาสองพันปลายๆ ดีตรงที่เวลาต้องการขนของก็ถอดเก็บไว้บ้านได้ แต่มันโดนพิษน้ำท่วมพังไปซะแล้ว

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
AE.พาฝัน

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 22:05:37 »

ผมใช้สายไฟเบอร์ 8 ยาว 6 เมตร ลากตรงจากแบต

สายRCA และสายไฟเส้นเล็ก(สายรีโมท) 5 เมตร

กราวน์หาจับเอาแถวๆท้ายกระบะหลัง

จดๆๆๆ  อ่านหนังสือ   คำนับ คำนับ คำนับ
Sprintter@TZ

ice

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 22:53:25 »

ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์