AE. Racing Club
25 ตุลาคม 2024 22:35:05 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ae 101 ใครเปลี่ยนคอมแอร์เป็นแบบลูกสูบมั่งครับ  (อ่าน 3874 ครั้ง)
zman
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 27 เมษายน 2012 21:48:54 »

ae 101/auto  คอมแอร์ตัวเดิม(tv12c มั้งเนาะ)กำลังอัดเริ่มไม่ค่อยดีละ
ช่างบอกของเดิมเป็นแบบโรตารี่ จุกจิก เสียง่าย ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบลูกสูบ(เค้าบอกคอมฯเบอร์ 15 อะไรนี่แหละ)จะทนทานกว่า ดูแลง่ายไม่จุกจิก
แต่เค้าบอกว่าจะกินกำลังเครื่องกว่าเดิมนิดหน่อย และราคาสูงกว่า และเชื่อมหัวสายใหม่อีก

ทีนี้อยากถามว่า มีใครเคยเปลี่ยนแล้วมั่งครับ กินกำลังเครื่องกว่าเดิมเยอะไหมครับ จะเปลี่ยนเป็นลูกสูบตามช่างยุดีมั้ย หรือว่าแบบเดิมแหละดีแล้ว

แล้วราคาเชียงกงตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ

ขอบคุณ อาวุโสทุกท่านครับ
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2012 08:39:43 »

ร้านเเอร์เคยบอกเหมือนกันให้ผมเปลี่ยนเป็นเเบบลูกสูบ ตอนเป็น 2e --> 7a ---> 20V ร้านเเอร์มันก็ให้ผมเปลี่ยนอยู่นั่นเเหละ

เเต่พี่ที่ทำรถให้ประจำบอกจะเปลี่ยนทำไมไม่เข้าใจ ผมเลยไม่เปลี่ยน เเต่เเค่ไล่ระบบใหม่ เย็นฉ่ำอย่าบอกใคร...
xavier

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012 21:11:42 »

เครื่องเดิม4afe เป็นคอมpa15c ลูกสูบมาเรยครับ เปลี่ยนเครื่องเป็น7a ก็ใช้คอมตัวเดิมอยู่  โดนรวมกำลังตกไปนิดเดียวเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ  ใช้มา10 กว่าปีแล้ว คอมยังไม่เสียนเรยครับ แรงอัดดีเปลี่ถ่ายน้ำมันคอมอย่า่งเดียวยังไม่เคยซ่อมเรยครับ ใช้ดีครับโดยรวม
zman

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 10:32:05 »

เครื่องเดิม4afe เป็นคอมpa15c ลูกสูบมาเรยครับ เปลี่ยนเครื่องเป็น7a ก็ใช้คอมตัวเดิมอยู่  โดนรวมกำลังตกไปนิดเดียวเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ  ใช้มา10 กว่าปีแล้ว คอมยังไม่เสียนเรยครับ แรงอัดดีเปลี่ถ่ายน้ำมันคอมอย่า่งเดียวยังไม่เคยซ่อมเรยครับ ใช้ดีครับโดยรวม

แต่ 4a-fe ของผมเป็น rotary ครับ tv12c
ไปเปลี่ยนมาแล้วเป็นของเดิมตรงรุ่น (ตัดปัญหาแปลงโน่น นี่ นั่น)
ซื้อเชียงกง 2000 เย็นสบายแระ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์