AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 06:20:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 31  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ที่หลงรักความเงางาม เงาใสๆ เงาเยิ้มๆ เงาส่องกระจกได้ เข้ามาพูดคุยแชร์กันครับ  (อ่าน 152740 ครั้ง)
nut_spoon.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 19:59:33 »

ผู้ที่หลงรักความเงางาม เงาใสๆ เงาเยิ้มๆ เข้ามาพูดคุยแชร์กันครับ

ว่าท่านใด มีวิธีการดูแลสีรถ+ภายใน+ภายนอกอย่างไรบ้าง ใช้น้ำยาผลิตภัณฑ์ของอะไร เบอร์ไหน คุณภาพเมื่อใช้แล้วเป็นอย่างไร

คุ้มค่ากับราคา แค่ไหน ใช้เครื่องขัดแบบใด ผ้าใช้แบบไหน แนะนำร้านล้างรถที่เราถูกใจ น้ำหอมรถ อะไรประมาณนี้ครับ

ขอเชิญเข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์กันครับ ถ้าโพสรูปให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันก็จะดีมากๆๆครับ

ส่วนคติประจำใจผมก็คือ แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!! อิอิ

เว็ปสำหรับคนรักความเงาๆๆครับ ซื้อของก็ที่นี่เลย ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนหลอกครับ  

http://www.thaiwashercarclub.com/

ถ่ายเมื่อวันที่ 9-5-55 จ้า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=r_RVvkWGGyo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=r_RVvkWGGyo</a>
ขอบคุณครับ  คำนับ

ล่าสุด .

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Vwtq6FniI6c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Vwtq6FniI6c</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2014 13:47:24 โดย nut_spoon.CZ » บันทึกการเข้า

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:00:27 »

ส่วนมากผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's ครับ   แต่กำลังจะไปใช้  ChemicalGuys แล้วครับ

ก่อนใช้น้ำยาเคลือบสีผมว่า ควรลงดินน้ำมันก่อนมันจะดีมากๆเลยครับ เพราะมันจะดูดพวกสิ่งสกปรกต่างๆออกมาอ่ะครับ เหมือนดูดสิวอ่ะครับ ทำให้ผิวเนียนขึ้น ลื่นขึ้น

สะอาด กระจ่างใสขึ้น ตอนแรกผมบอกตามตรงไม่เคยสนใจเลย คิดว่าเคลือบอย่างเดียวก็เงาแล้ว ขนาดผมว่ารถผมเงาๆแล้วนะลองลูปดูดินน้ำมันดู  ผลออกมาดำมากๆๆ หุหุ

ต่อมาก็ควรจะลงพวก คลีนเนอร์แว็ปอะครับ จะได้สะอาดๆๆใสๆ จะได้เห็นประสิทธิภาพที่แท้จริงของน้ำยาเคลือบครับ

ที่ผมใช้ก็มี 1. น้ำยา Meguiar's น่าจะตัวท๊อบสุดแล้วอ่ะครับ ULTIMATE ตัวใหม่ ก็เงาๆเยิ้มๆใสๆวิ้งๆๆ เช็คง่ายครับ หอมกลิ่นนมๆๆอ่ะครับ

1.1 Meguiar's เบอร์ 26 นี้อ่ะผมชอบเลย ทำสีรถผมให้เข้มขึ้นอีกหน่อย  เป็นสีส้มๆเลย เหล่มๆๆ

2.Meguiar's คลีนเนอร์แว็ก ขวดสีแดงๆ

3.น้ำยาเคลือบสีของ Meguiar's เบอร์ 21 ครับ อันนี้ผมว่ามันเป็นตัวที่ดีเหมือนกัน น้ำยาจะเป็นสีม่วงๆครับ ตัวนี้ผมก็ชอบนะ

4.น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย

เป็นตัวที่ทำให้เงายิ่งขึ้นครับ ส่องกระจกได้เลย ตัวนี้ผมขาดไม่ได้เลย หุหุ

5.อันนี้ก็ใช้ได้ครับ ราคาจะถูกกว่า 2 ตัวข้างบน

เป็นน้ำยาเคลือบสีของ Meguiar's NXT TECH WAX 2.0 ขวดสีม่วง ตัวนี้ก็โอ กลบรอยขนแมวบางๆได้

6.น้ำยาเคลือบยาง  NXT INSANE SHINE ตัวใหม่ครับ เงามากๆๆๆ อยู่ได้นานขึ้นครับ  กลิ่นไม่หอม ส่วนมากจะใช้ตัวนี้ออกงานครับ วันพิเศษๆๆ อิอิ

7.น้ำยาเคลือบยาง ก็ Meguiar's GOLD CLASS ENDURANCE TIRE GEL

ตัวนี้เป็นเจล สีม่วงๆๆครับ กลิ่นหอม เงามากๆๆ

8.มีอีกตัวครับเคลือบยาง แต่ก่อนผมใช้อันนี้ตลอด แต่พอมาเจอตัวข้างบนเงากว่า เลยเปลี่ยนเลย

แต่ก็ยังใช้อยู่เพราะไม่แพงมากและก็เงา ส่วนมากจะใช้ตัวนี้หน้าฝนครับ 

เป้นของยี้ห้อ CARRETEX TYPE SILICONE เป็นซีลีโคลนใสๆๆครับ 

9.น้ำยาเคลือบคอนโซลโดยเฉพาะ ผมใช้ของ TURTLE WAX F21 SUPER PROTECTANT

ขวดสีเขียวครับ เงาดีครับ ฝุ่นไม่ค่อยเกาะ

10.น้ำยาเคลือบกระจก ใช้ของ KARSHINE RAIN OFF

ผ้าก็สำคัญนะครับควรจะใช้ผ้าที่นิ่มๆๆเช่นผ้าไมโครไฟเบอร์สำหรับเช็ดแห้งต่างๆๆครับ

ที่จริงน้ำยาเคลือบมีอีกหลายตัวครับที่เคยใช้ ยังเหลืออยู่เลย บางตัวก็แพงแต่ความเงาไม่ได้เรื่องฝุ่นเยอะเกิน เช็ดก็ยาก ไม่คุ้มกับราคา

แต่ที่ผมแนะนำสำหรับผมว่ามันดีที่สุดครับ ราคาพอประมาณ

แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ครับ ที่ผมเคยใช้แล้วสีซีดก็คือ AMWAY ครับ เคยใช้ตอนสีเงินสมัยก่อน ถ้าใช้ไม่บ่อยก็คงยังไม่เกิดครับ

พอทำ สีเหลือง SPOON มาใหม่ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้เลยครับ กลัวสีซีดอีก แล้วแต่นะครับ ผมอาจจะโชคร้ายไปเอง อิอิ

ปกติแล้ว เป็นคนขัดเคลือบเองครับ

แต่ถ้าล้างจะไปล้างที่ร้านครับเพราะ ที่ร้านเขาจะใช้เครื่องเป่าลมตามซอกต่างๆๆครับ จะได้ไม่ผุครับ

ร้านล้างรถผมชอบไปล้างที่ร้าน WASH ME PLESE ย่าน ถนนติวานน์ครับ

ขอบคุณครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2012 23:22:38 โดย nut_spoon.CZ » บันทึกการเข้า

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:10:26 »

เอาก่อนเลย อิ อิ อยากได้น้ำยาเคลือบสีดีๆแต่ราคาไม่แรงมากอ่ะครับ แนะนำตัวไหนเอ่ย
แต่ถ้าเป็นเซ็ทแบบนัทคงไม่ไหวอ่า ตอนนี้ใช้ของ amway อยู่ ก็โอเคอ่ะครับ
นิสัย ชอบเช็ดรถทุกวัน โดยเอาผ้าชุบน้ำลูบก่อน แล้วตามด้วยผ้าไมโครฯแห้ง เช็ดตาม
จะล้างรถก็ต่อเมื่อรถเลอะมากๆ หรือลุยฝุ่น ลุยโคลนอะไรประมาณนี้อ่ะครับ

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:11:29 »

ชอบความเงางาม แต่ไม่ชอบให้รถสกปรก อ่ะค้าบบบบ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:15:53 »

ผมด้วยครับ .... เงาๆ วิ๊งๆ แต่ตอนนี้เริ่มไม่วิ๊งแล้ว

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:48:50 »

นัทตั้งมาโดนใจมากเลย
อยากรู้ด้วยคนว่ายี่ห้อไหนมีข้อดีอะไร
ข้อเสียอะไร
 สุดยอด อ่านหนังสือ

jack@noxious

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:51:54 »

อยากเงาบ้าง ต้องทำงัยคับๆๆ  ซูม ซูม

Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:55:37 »

อยากเงาบ้าง ต้องทำงัยคับๆๆ  ซูม ซูม

อย่างน้าหมดสิทธิ อิอิอิ

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
Tong.CZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

CZ#07 คร๊าบบบบบ

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:32:35 »

ถ้าจะตัดสติกเกอร์ เอาแผ่นนึงนะ "แรงไม่เท่า เงาไว้ก่อน" เนี่ย
RPG.CZ

อยากจะวัดรอยเท้าคนอื่น หรือจะสร้างรอยเท้าขึ้นมาใหม่

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:38:12 »

ถ้าจะตัดสติกเกอร์ เอาแผ่นนึงนะ "แรงไม่เท่า เงาไว้ก่อน" เนี่ย

ด้วยๆๆ

เบิก0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=100063.0
ล้อEnkei ดำแดง ขอบ15 ล้อแท้ยุ่น ฝาครบ ราคาเบาๆ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144316.0

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:44:11 »

เอาก่อนเลย อิ อิ อยากได้น้ำยาเคลือบสีดีๆแต่ราคาไม่แรงมากอ่ะครับ แนะนำตัวไหนเอ่ย
แต่ถ้าเป็นเซ็ทแบบนัทคงไม่ไหวอ่า ตอนนี้ใช้ของ amway อยู่ ก็โอเคอ่ะครับ
นิสัย ชอบเช็ดรถทุกวัน โดยเอาผ้าชุบน้ำลูบก่อน แล้วตามด้วยผ้าไมโครฯแห้ง เช็ดตาม
จะล้างรถก็ต่อเมื่อรถเลอะมากๆ หรือลุยฝุ่น ลุยโคลนอะไรประมาณนี้อ่ะครับ

แม๊กไกว์ ตัว NXT ขวดสีม่วงๆๆก็ได้นะครับพี่

กลบพวกลอยบางๆได้ด้วยครับ

ถ้าพี่เช็ดรถทุกๆวันไม่ต้องเอาผ้าชุบน้ำก็ได้นะผมว่า ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดๆไปเลยครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:45:26 »

ชอบความเงางาม แต่ไม่ชอบให้รถสกปรก อ่ะค้าบบบบ

คล้ายๆกันอ่าพี่

ผมด้วยครับ .... เงาๆ วิ๊งๆ แต่ตอนนี้เริ่มไม่วิ๊งแล้ว

จัดไปครับ

นัทตั้งมาโดนใจมากเลย
อยากรู้ด้วยคนว่ายี่ห้อไหนมีข้อดีอะไร
ข้อเสียอะไร
 สุดยอด อ่านหนังสือ

แหล่มๆกันไปครับ เพราะว่า น้ำยาบางตัว ราคาก็แสนแพง แต่ไม่ได้เรื่องก็มีนะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:46:45 »

อยากเงาบ้าง ต้องทำงัยคับๆๆ  ซูม ซูม

ของพี่รถสีดำด้าน ผมแนะนำว่า ให้ซื้อพวกน้ำยาลงคอนโทรล หรือ พวกทาที่ยางมาลงครับ เงาแน่นอนครับพี่

ผมลองมาแล้วครับ แต่ห้ามเจอฝนนะครับ ไม่งั้น มันจะเป็นคราบๆเลยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:47:31 »

5555++ สไตล์ผมอ่าครับ

ด้วยๆๆ

อิอิอิ

Nut_Flush .CZ

อู่แอมเซอร์วิส สนามบินน้ำ เครื่อง ช่วงล่าง ไฟ แก๊ส 0851480981

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:49:07 »

ตอนนี้กำลังเริ่มหลงไหลครับ ดันไปเจอเว็ป Thaiwascarclub เลยจัด da ปรับรอบไม่ได้,เบอร์21,mgColour X,Untimate compound มาลอง 
เห็นรถพี่นัทสปูนในเว็ปด้วย ซุบซิบ งามมากกกกก ถูกใจ.. ใช่เลย..

b a n a n a o a t

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:51:06 »

ซื้อแบบขวดแบ่งก็ได้นะครับ ราคาไม่แรง

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:55:13 »

ซื้อแบบขวดแบ่งก็ได้นะครับ ราคาไม่แรง
หมายถึงน้ำยาตัวไหนอ่ะครับ พี่โอ๊ต

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:55:45 »

แม๊กไกว์ ตัว NXT ขวดสีม่วงๆๆก็ได้นะครับพี่

กลบพวกลอยบางๆได้ด้วยครับ

ถ้าพี่เช็ดรถทุกๆวันไม่ต้องเอาผ้าชุบน้ำก็ได้นะผมว่า ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดๆไปเลยครับ
แพงมั๊ยครับ นัท ^^

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:57:04 »

ส่วนพวกเว็ป ผมแนะนำเว็ปนี้ครับ

จะซื้อของก็มั่นใจได้ครับ ว่าแท้แน่นอครับ

ระบบความปลอดภัยของเว็ปเค้าดีมากๆครับ และมีความรู้ดีมากๆครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 21:57:49 »

ตอนนี้กำลังเริ่มหลงไหลครับ ดันไปเจอเว็ป Thaiwascarclub เลยจัด da ปรับรอบไม่ได้,เบอร์21,mgColour X,Untimate compound มาลอง 
เห็นรถพี่นัทสปูนในเว็ปด้วย ซุบซิบ งามมากกกกก ถูกใจ.. ใช่เลย..

555++ มันน่าหลงไหลนะครับ ใครเจอใครมอง ก็ดูดีนะผมว่า ถ้ารถ สะอาดๆเงาๆๆ

หน้า: [1] 2 3 ... 31  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์