AE. Racing Club
22 กันยายน 2024 13:30:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 31  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ที่หลงรักความเงางาม เงาใสๆ เงาเยิ้มๆ เงาส่องกระจกได้ เข้ามาพูดคุยแชร์กันครับ  (อ่าน 152570 ครั้ง)
nut_spoon.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #80 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 23:16:08 »

ใครว่าการลูปดินน้ำมันไม่สำคัญ รถผมขนาดว่าเงาๆๆแล้วนะครับ พอลูปออกมา ดำมากๆๆสกปรก สุดๆๆ

ต่อมาจะมาทดลอง สเปรย์WAX ของ cg V7  ให้ชมครับ

NO แอพแต่งรูปนะจ๊ะ

ยังกะกระจกเลย  สุดยอด

ดินน้ำมันหาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ดินน้ำมันหาซื้อได้ตาม บูสน้ำยาเคลือบสีตามห้างต่างๆได้เลยครับ

แต่ราคาจะแพงกว่าเท่าตัวครับ แนะนำว่าซื้อตามงานมอเตอร์โชว์หรือในเว็ปจะดีกว่าครับ

ราคามีตั้งแต่หลังร้อย ถึง พันครับ

ถ้าจะให้ดีควรจะมีน้ำดึงคราบโดยเฉพาะเลยครับ ถ้าไม่มีให้ใช้น้ำเปล่าใส่ ฟ็อกกี้ แล้วฉีดนะครับ

ห้ามใช้โดยไม่มีน้ำหล่อลื่นนะครับ

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #81 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 23:20:15 »

ชอบรถเงาๆสะอาดๆเหมือนกัน แต่ผมยังล้างรถแบบงูๆปลาๆอยู่เลย แหะ.. แหะ..

จัดไปครับ

แหะ.. แหะ..  ในรูปที่ลูปดินน้ำมันมันคืออะไรอะครับ แล้วตอนที่พี่ๆลง wax กันส่วนมากใช้มือหรือเครื่องอะครับ เครื่องผมไม่มีเครื่อง กะเอาสว่านเปลี่ยนหัวเป็นตัวขัด
แต่กลัวว่ามันจะแรงไปหรือเปล่าครับ  อันในมันเร็วว่า หรือเปลืองกว่า ระหว่างขัดด้วยมีกับขัดด้วยเครื่องอะครับ ของคุณครับ คำนับ คำนับ

เป็นดินน้ำมันเฉพาะของรถเลยครับ ที่เห็นดำๆคือคราบสกปรกของสีรถที่ดินน้ำมันเค้าดึงออกมาครับ

ขัดเครื่องเร็วกว่าแน่นอนครับ แต่ผมว่าสว่างมันจะแรงไปไหมอ่าครับ หุหุ

ชอบรถเงาๆ เหมือนกันคร๊าบ เพิ่งจัด Ultra marine ของ 3M มาใช้ งานออกมาแจ่ม ราคาสบายกระเป๋าเลยครับ

จัดรูปมาให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันด้วยนะครับ

อยากชมผลงาน ของ 3M บ้างครับ

อยากจะเงาบ้างครับชอบวิ้งๆ แต่ทีอยู่มันเป็นแฟรตรถต้องจอดตากแดดตากฝน ก็เลยเงาไม่ไหว

อย่าได้แคร์ครับพี่ ยิ่งจอดตากแดดตากฝน ว่ายิ่งต้องลงน้ำยาเคลือบเลยครับ สีจะได้อยู่ไปนานๆ ฝนตกไม่ค่อยเกาะด้วย

รถผมก็จอดตากแดดตากฝนครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 23:24:29 »

ใช้แมกไกวเหมือนกันครับ

1. ล้าง
2. ลงดินน้ำมันก้อนชมพู
3. ลง cleaner ขวดแดงๆ เลือดหมู
4. ลงเคลือบเงา Ultimate
5. ลงสเปรย์เคลือบเงาทับอิกที เหมือนว่าให้แว๊กซ์มันแข็งๆขึ้นน่ะครับ (ตัวนี้ต้องทิ้งไว้ 12 ชม.)

มีของแต่ไม่ค่อยมีเวลาทำครับ แหะ.. แหะ..
รายละเอีียดผลิตภัณฑ์ใน thaiwasher มีหมดครับ

ชอบๆๆ เหมือนกันครับ เงาๆๆ

ครับพี่ พี่ลองลง  Ultimate ซัก 2โค้ตครับ แจ่มมากๆๆ แล้วค่อยมาเก็บงานสเปรย์ทับอีกที รับรอง แล้วพี่จะติดใจ อิอิ

ใช้ไปทั่วเลยครับ แบบแบ่ง Blackfire,PWL  เต้นระบำ

PWL ก็ทนดีนะครับ  รอบต่อไปว่าจะลองWG นะครับ

แต่ไม่ค่อยมีเวลา ให้รถเงาเหมือนคันเหลืองๆ เอ่อ..  งานวุ่นเหลือเกิน (อ้าง)อิอิ

เตรียมผิวก่อนลงwaxดีๆ ลงอะไรก็ดีไปหมดดด ??

รีวิว มาลงให้ชมบ้างเลยครับพี่

ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาครับ บางทีเข้างานกะบ่ายเลิกงาน 4ทุ่ม กลับมาบ้าน ไม่มีไรทำเคลือบสีเล่นซะงั้น ยันตี 1 อิอิ

ขอถามหน่อยครับระหว่างใบปัดขนแกะกับฟองน้ำขัดสีจะทำให้เกิดรอยขนแมวมากขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับใช้แล้วจะเงามากกว่าที่ใช้ผ้าเช็คเองป่าวครับแล้วแบบไหนดีกว่ากันครับ

มีฟองน้ำโดยเฉพาะก็มีนะครับ เค้าจะแบ่งแยกตามสีฟองน้ำเลยครับ แต่อันนี้ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ

ดินน้ำมัน ใช้แล้ว ดำๆเหมือนกันเลยอ่ะนัท แต่ก็ดีค้าบบ เหมือนได้ดึงเศษอะไรที่เรามองไม่เห็นออกมาอ่ะ

จริงครับพี่ สมัยก่อนผมไม่เคยสนใจเลย แต่พอสนใจสีรถมันใสขึ้นมากๆๆ

เงาวิ้งๆๆ ดินน้ำมันซื้อได้ที่ไหนครับน้า หรือชุดขัดเงาข้างต้น
ราคาประมาณเท่าไหร่

ดินน้ำมันหาซื้อได้ตาม บูสน้ำยาเคลือบสีตามห้างต่างๆได้เลยครับ

แต่ราคาจะแพงกว่าเท่าตัวครับ แนะนำว่าซื้อตามงานมอเตอร์โชว์หรือในเว็ปจะดีกว่าครับ

ราคามีตั้งแต่หลังร้อย ถึง พันครับ

ถ้าจะให้ดีควรจะมีน้ำดึงคราบโดยเฉพาะเลยครับ ถ้าไม่มีให้ใช้น้ำเปล่าใส่ ฟ็อกกี้ แล้วฉีดนะครับ

ห้ามใช้โดยไม่มีน้ำหล่อลื่นนะครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?board=26.0

AE111กับเอ็กซ์ พิโลก!!

รถกูดึง กว่า มึ ง อีก (ขำ ขำ หน่าาาา)

« ตอบ #83 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 17:55:29 »

ขอเข้ามาหาความรู้หน่อยนะครับ อยากเงาเค้าบ้างอ่ะครับ

แหมๆๆพี่
อิอิ

4ja1
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #84 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 19:32:11 »

ถ้าจะตัดสติกเกอร์ เอาแผ่นนึงนะ "แรงไม่เท่า เงาไว้ก่อน" เนี่ย
เหวอ งอแง
4ja1

« ตอบ #85 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 19:37:34 »

รูปจากในกล้องมือถือ no แอพแต่งรูปนะครับ

Meguiar's Ultimate Wax  Paste

ลงเมื่อคืนครับ

v
v

ต่อมาวันนี้เพิ่งลงเสร็จเมื่อกี้ครับ

Meguiar's Ultimate Wax  Paste ที่ลงไว้เมื่อวาน แต่++ด้วยMeguiar's 135 Detailer..

v
v
v  

รอบหน้าจะเอาผลงาน  ChemicalGuys Hybrid V7 มาให้ชมครับ
ตาปริบๆ

แสบตา............
อากังฟู

สุขใดไหนจะเท่า เอามือล้วงเป๋าแล้วเจอตังค์

« ตอบ #86 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 20:21:55 »

บีบสิวได้เลย เงาม๊ากกก

รู้อะไรไม่สู้ รู้..ไปหมด

« ตอบ #87 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 22:07:12 »

ขอเข้ามาหาความรู้หน่อยนะครับ อยากเงาเค้าบ้างอ่ะครับ

แหมๆๆพี่
อิอิ

อิอิ แล้วนี่อะไร ถึงรถจะเก่า แต่ก็เงานะครับบบ  จัดไปครับ

ถ้าจะตัดสติกเกอร์ เอาแผ่นนึงนะ "แรงไม่เท่า เงาไว้ก่อน" เนี่ย
เหวอ งอแง

อุอุ

« ตอบ #88 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012 22:07:28 »

มาร่วมแชร์กันหน่อยครับ

« ตอบ #89 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 19:00:04 »

เอ๋อ

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #90 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 19:21:18 »

เริ่มเข้าหน้าฝนแล้ว ดูแลกันยังไงให้วิ๊งๆตลอดครับ ห้ามตอบว่า "อย่าขับ" นะ  ซุบซิบ

รถกูดึง กว่า มึ ง อีก (ขำ ขำ หน่าาาา)

« ตอบ #91 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 19:32:02 »

ลิงจั๊กๆ
ขอโทษด้วยน่ะครับผลงานยังไม่สุด Stepบ้านๆล้าง+ลูบดินน้ำมันชมพูMG + MG#6 + MG#21 + MG#135  ไว้เป็นแนวทางเพื่อใครจะลอง
ผลิตภัณ์ของ Meguiar's กับรถสีขาวครับ
ขั้นตอนเป็นไงบ้าง ผลงานเป็นไงบ้าง  ติ ชม ว่า ด่า มาเลยน่ะครับ อนาคตจะได้เงากว่านี้อีกขึ้นเรื่อยๆครับ คำนับ
ท่านใดสีขาวแนวใช้Waxแบบเยิ้มๆ มันๆ ขอชมรูปบ้างครับอารมณ์อยากเปลี่ยนแนวเป็น มันๆ เยิ้มๆ อ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2012 19:52:40 โดย AE111กับเอ็กซ์ พิโลก!! » บันทึกการเข้า

snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #92 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 19:39:41 »

เข้าเว็บ http://www.thaiwashercarclub.com/  ความรู้เพียบจนงงไปหมด   

oil-gangster

« ตอบ #93 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 19:58:43 »

อยากทำเองบ้างคับ พอจะแนะนำหน่อยได้มั้ยคับ ว่าต้องซื้อตัวไหนบ้าง ไม่รู้เรื่องเลย รบกวนแนะนำที่จำเป็นในแต่ละขั้นตอนหน่อยคับ

« ตอบ #94 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:00:50 »

อยากทำเองบ้างคับ พอจะแนะนำหน่อยได้มั้ยคับ ว่าต้องซื้อตัวไหนบ้าง ไม่รู้เรื่องเลย รบกวนแนะนำที่จำเป็นในแต่ละขั้นตอนหน่อยคับ
รถสีอะไรหรอครับแล้วอยากได้เงาแบบไหนอะครับน้า

« ตอบ #95 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:19:20 »

1.ฟองน้ำนุ่มๆสำหรับล้างรถ(ควรแยกคนละกันกับที่ล้างล้อ)
2.น้ำยาล้างรถยี้ห้อTritonก็ได้ครับถูกและดีไม่เกิน50บาทใช้นานมีขายที่Lotus
3.ดินน้ำมันสำหรับลูบสีรถ(ไว้ดังคราบสกปรกออกจากสีรถ)ใช้คู่กับน้ำยาดึงคราบถ้ายังไม่ใช้ก็ลูบกับน้ำยาล้างรถก่อนก็ได้ครับ
4.Cleaner wax ไว้ขจัดคราบ ลบรอยในระดับนึง(แล้วแต่เราจะเลือกว่าชอบผลงานแบบไหนครับ)
5.Wax เคลือบสีรถ(แล้วแต่เราจะเลือกว่าชอบผลงานแบบไหนครับ)
เงาได้ในระดับนึง จัดเบา เบา ก็ลำดับที่ 1.+2.+5 ก่อนก้ได้ครับไม่พอใจค่อยเพิ่มขั้นตอนทำ

oil-gangster

« ตอบ #96 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:30:46 »

รถสีขาวคับ

ยังไม่เคยทำเลยนะคับ เคยแต่ล้างธรรม กำลังคิดอยากซื้อจะซื้อเครื่องขัดมาไว้ใช้ แล้วก้อเครื่องฉีดน้ำ ไปที่ร้านแล้วรู้สึกเปลืองมากมาย เลยอยากทำเอง

อยากทราบว่าต้องซื้ออะไรไว้ใช้บ้าง และราคาประมาณเท่าไหร่ จาได้คำนวนค่าใช้จ่ายได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2012 20:33:47 โดย oil-gangster » บันทึกการเข้า
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #97 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:38:16 »

อ้อนหงุดหงิด  ๆๆๆๆๆๆๆ

แมกไกว หาย

จะซื้อใหม่  แนะนำด้วย   แบรน พอใช้ได้ ก็ได้นะ
snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #98 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:45:18 »

1.ฟองน้ำนุ่มๆสำหรับล้างรถ(ควรแยกคนละกันกับที่ล้างล้อ)
2.น้ำยาล้างรถยี้ห้อTritonก็ได้ครับถูกและดีไม่เกิน50บาทใช้นานมีขายที่Lotus
3.ดินน้ำมันสำหรับลูบสีรถ(ไว้ดังคราบสกปรกออกจากสีรถ)ใช้คู่กับน้ำยาดึงคราบถ้ายังไม่ใช้ก็ลูบกับน้ำยาล้างรถก่อนก็ได้ครับ
4.Cleaner wax ไว้ขจัดคราบ ลบรอยในระดับนึง(แล้วแต่เราจะเลือกว่าชอบผลงานแบบไหนครับ)
5.Wax เคลือบสีรถ(แล้วแต่เราจะเลือกว่าชอบผลงานแบบไหนครับ)
เงาได้ในระดับนึง จัดเบา เบา ก็ลำดับที่ 1.+2.+5 ก่อนก้ได้ครับไม่พอใจค่อยเพิ่มขั้นตอนทำ

ช่วยแนะนำ ดินน้ำมัน+detailer แบบราคาย่อมเยาว์และแหล่งซื้อขายด้วยคับ

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #99 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012 20:48:57 »

ลิงจั๊กๆ

หน้า:  «  1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 31  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์