AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 02:38:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4af ติดแก๊ส LPG สตาร์ทยาก  (อ่าน 3997 ครั้ง)
K pak 92
มือเก่าหัดแข่ง

อดีดมือหนึ่ง.

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 11:52:09 »

รถผมเออี 92 คาร์บูติดแก๊ส LPG ตอนนี้ตอนสตาร์ทแรกๆต้องลากกันยาวๆถึงจะติดไม่รู้เป็นเพราะไรครับ (ผมใช้หม้อต้ม atiker หม้อต้มครับ) คำนับ คำนับ คำนับ

อดีตเคยแรง......
mama
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 12:01:07 »

สตาร์ทตอนเครื่องเย็นรึป่าว  น่าจะปกตินะ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 12:04:37 »

ถ้า Start ด้วยแก๊สเลย ตอนหม้อต้มเย็นก็น่าจะ แก๊สยังมาไม่ทันครับ จริงๆ ก็ไม่ค่อยดีกับหม้อต้มเท่าไร

K pak 92

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 12:21:32 »

ถ้า Start ด้วยแก๊สเลย ตอนหม้อต้มเย็นก็น่าจะ แก๊สยังมาไม่ทันครับ จริงๆ ก็ไม่ค่อยดีกับหม้อต้มเท่าไร
ทุกครั้งที่ start เครื่องเลยครับมีวิธีแก้ไหมครับ เวียนหัว เวียนหัว

AE-Drift
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 15:08:08 »

จูนหม้อต้มไม่ดีก็สตาร์ทยากได้ ลองคลายสกรูเซ้นให้เข้าหรือออกมาทีละ 1/4 รอบดูครับ มาร์คตำแหน่งเดิมไว้ก่อนนะครับ ถ้าไม่ดีก็ปรับคืน
 ลองดูหัวเทียนด้วยว่ามันเน่าหรือยัง  ของผมใช้เพลินลืมดูหัวเทียนพอเปลี่ยนชุดใหม่รู้สึกถึงความต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2012 15:11:57 โดย AE-Drift » บันทึกการเข้า
mama

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 21:38:01 »

เครื่องร้อนติดง่ายป่าว
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 22:13:45 »

รถผม ใช้ แก้ส 100 % มา 4 ปี เมื่ออาิทิตก่อน ก็ สตาร์ตอนเครื่องเย็น ยาก ต้องหยียบคันเร่งช่วย
เลย ล้างผีเสื้อ หายเลยครับ ตาดฉึ่งเดียวติดเลย...

mama

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 22:49:10 »

รถผม ใช้ แก้ส 100 % มา 4 ปี เมื่ออาิทิตก่อน ก็ สตาร์ตอนเครื่องเย็น ยาก ต้องหยียบคันเร่งช่วย
เลย ล้างผีเสื้อ หายเลยครับ ตาดฉึ่งเดียวติดเลย...

ติดระบบดูดรึป่าวครับ

ของผมระบบดูดตอนเช้าลาก นานเหลือเกินกว่าจะติด  แต่น้ำมันติดง่าย

ช่างที่จูนบอกแก๊สมันยังไม่ร้อนติดยาก
tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 23:09:02 »

ไม่เกี่ยวคับ เครื่องเย็นเครื่องร้อน ถ้าระบบสมบูรณ์จูนแก๊สมาดี

ไม่ต้องลากยาว 2แชะก็ติดแล้ว ที่สตาทยากน่าจะเกิดจากจูนไอเดิล น้อยเกินไป เวลาสตาทแก๊สจะไหลออกมาน้อย ต้องคอยอาศัยแรงดูดของเครื่องยนต์มาช่วย

ถ้าจูนไอเดิลพอดี ยังไงก็ทีเดียวติด

แก๊สไม่ร้อนไม่เกี่ยวกับคับ ฟันธงจูนไอเดิลใหม่รับรองเนียนๆ

มีสองอย่างที่ทำให้ติดยาก ไอเดิลหนาเกิน กับบางเกิน

ถ้าหนาเกิน ยังไงก้ติดยากมากด้วย เพราะแก๊สมันท่วมไปแล้ว

ผมก็สตาทแก๊สเครื่องเย็นทุกเช้าต้องบิดสองที เพราะว่าแก๊สมันกว่าจะผ่านซุบผ่านอินเตอร์มันทางยาว จริงๆแช่4-5วิก็ติดแต่กลัวไดพังไว

ช่างจูนส่วนมากชอบจูนเซนมาแทนไอเดิลและไอเดิลเปิดนิดเดียว ไว้ประคองไม่ให้เครื่องดับ

แต่ลืมนึกถึงตอนสตาท ว่ามันต้องใช้ไอเดิลมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2012 23:16:45 โดย 4A-SUP+td05 » บันทึกการเข้า

K pak 92

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012 07:24:27 »

จูนหม้อต้มไม่ดีก็สตาร์ทยากได้ ลองคลายสกรูเซ้นให้เข้าหรือออกมาทีละ 1/4 รอบดูครับ มาร์คตำแหน่งเดิมไว้ก่อนนะครับ ถ้าไม่ดีก็ปรับคืน
 ลองดูหัวเทียนด้วยว่ามันเน่าหรือยัง  ของผมใช้เพลินลืมดูหัวเทียนพอเปลี่ยนชุดใหม่รู้สึกถึงความต่าง
เดี๋ยวผมจะลองทีละสเต็ปครับผลเป็นไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

mama

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012 09:01:18 »

ไม่เกี่ยวคับ เครื่องเย็นเครื่องร้อน ถ้าระบบสมบูรณ์จูนแก๊สมาดี

ไม่ต้องลากยาว 2แชะก็ติดแล้ว ที่สตาทยากน่าจะเกิดจากจูนไอเดิล น้อยเกินไป เวลาสตาทแก๊สจะไหลออกมาน้อย ต้องคอยอาศัยแรงดูดของเครื่องยนต์มาช่วย

ถ้าจูนไอเดิลพอดี ยังไงก็ทีเดียวติด

แก๊สไม่ร้อนไม่เกี่ยวกับคับ ฟันธงจูนไอเดิลใหม่รับรองเนียนๆ

มีสองอย่างที่ทำให้ติดยาก ไอเดิลหนาเกิน กับบางเกิน

ถ้าหนาเกิน ยังไงก้ติดยากมากด้วย เพราะแก๊สมันท่วมไปแล้ว

ผมก็สตาทแก๊สเครื่องเย็นทุกเช้าต้องบิดสองที เพราะว่าแก๊สมันกว่าจะผ่านซุบผ่านอินเตอร์มันทางยาว จริงๆแช่4-5วิก็ติดแต่กลัวไดพังไว

ช่างจูนส่วนมากชอบจูนเซนมาแทนไอเดิลและไอเดิลเปิดนิดเดียว ไว้ประคองไม่ให้เครื่องดับ

แต่ลืมนึกถึงตอนสตาท ว่ามันต้องใช้ไอเดิลมากกว่า

จูนไอเดิล ผมลองหมุนออกมาเองทีล่ะนิดได้รึป่าว

หรือว่าต้องจูนเซน ใหม่ด้วย
tae-4agze

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 06:27:14 »

ถ้าจูนเองได้ทำประจำ ก็จูนใหม่ไปเลยคับ

บางทีเซน มันโดนเปิดมาเยอะเกิน

เดียวยิ่งเพิ่มยิ่งหนา และท่วม ปิดเซน เปิดไอเดิลอย่างเดียว

จูนให้รอบนิ่ง แล้วรองดับเครื่อง ติดเครื่องใหม่ ดับติดๆ เอาให้รู้สึกว่าสตาทง่ายไม่ลากนาน

แ้ล้วจำไว้ว่าหมุนไปกี่รอบแล้วมาจูนเซนต่อ น่าจะโอเคแล้วคับ

ถ้าติดAF ได้จะดีมากเลยคับ รองดูนะถูกๆ ก็300-400 บาท เว็บแก๊สไทย

แล้วจะจูนง่ายขึ้นเยอะ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2012 06:30:27 โดย 4A-SUP+td05 » บันทึกการเข้า

K pak 92

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012 16:12:10 »

ผมจูนใหม่แล้วครับโดยหาข้อมูลตามwebต่างๆสรุปว่า ผมจูนเซนและไอเดิลใหม่ผลคือ สตาร์ทชึ้งเดียวติด รอบเดินเบาก็600กว่าๆเปิดแอร์ก็ตกนิดหน่อย โอเคเลยครับ ผมขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับที่มาช่วยให้คำปรึกษาครับ   คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

jamebau

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012 16:23:12 »

สุดยอด สุดยอด
ดีใจด้วยนะครับ สตาร์ทชึ่งเดียวติดเลย
ขอบอกด้วยความสัตย์จริงนะครับ อิจฉามากๆครับ  ปล่อยพลัง ปล่อยพลัง
 อยากจูนเองเป็นบ้างจัง  ยกธงขาว ยกธงขาว
snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012 16:56:44 »

ดีใจด้วยครับ

tae-4agze

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012 23:15:01 »

ดีใจด้วยคับ

ผมบอกแล้ว ช่างมันมั่วหาเรื่องให้เราเสียกะตัง

เครื่องเย็นเครื่องร้อน แก๊สทีเดียวติดจริงๆ

K pak 92

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012 08:22:35 »

เนี่ยครับวิธีการจูนที่ผมใช้ครับ

mama

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012 08:32:13 »

เรื่องกินแก๊สะเพิ่มขึ้นด้วยรึป่าว
K pak 92

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012 15:34:51 »

เรื่องกินแก๊สะเพิ่มขึ้นด้วยรึป่าว
ยังไม่ได้ลองtestเลยครับ

mama

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012 18:30:46 »

ยังไม่ได้ลองtestเลยครับ

ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาแจ้งด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์