AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 05:26:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 6  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปวางเครื่องมามัดจำไป สองหมื่น ยังวางไม่เสร็จช่างขอเก็บอีกสองหมื่นทำไงดี  (อ่าน 22182 ครั้ง)
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:00:59 »

หวัดดีครับน้าๆ ขอความเห็นหน่อยครับ
ผมเอา ee101 ไปวางเครื่องมาครับ เครื่องเดิม 4efe mt เอาไปวางใหม่เป็น 4afe at (ไม่ใช่อู่กาแฟนะครับ แต่ก็เป็นอู่ในเว็บเรานี่แหละ)
ตกลงราคากันไว้ 46,000 บาท ช่างจะหาเครื่องกับของให้ทั้งหมด (คิดเป็น ค่าเครื่อง 28,000 ค่าวาง 11,000 ค่าหม้อน้ำ คันเกียร์ หน้าปัด 6,000 ค่าเพลาสองเส้น 2,400 ค่าแร๊คเพาเวอร์ 2,500 เทอร์นเครื่องเก่าได้ 4,000 บาท)
ช่างขอมัดจำเป็นค่าเครื่องทั้งหมด ผมตังค์ไม่พอเลยขอมัดจำแค่ 20,000 ช่างก็ตอบตกลง
นัดกันไว้ว่าวางเครื่องประมาณ สามถึงห้าวันเสร็จ (เอารถไปทิ้งไว้ที่อู่วันอังคาร)
เวลาผ่านไปสามวัน ผมโทรไปถามข่าวคราวตอนเช้า(วันศุกร์) ช่างบอกใกล้เสร็จแล้ว วางเสร็จแล้ว วายสายเสร็จแล้ว เหลือทำท่อไอเสียนิดหน่อย แล้วก็ลองวิ่งดู พรุ่งนี้พี่มารับได้เลย
ตอนเย็นวันเดียวกัน ช่างส่ง mms เป็นรูปห้องเครื่องรถผมที่วางเครื่องใหม่มาให้ดู
ผมก็ดีใจมาก อีกสักชั่วโมงโทรไปหาช่างกะว่าจะถามว่าพรุ่งนี้ให้ไปรับกี่โมง
ช่างตอบว่า มีเรื่องรบกวนหน่อย พี่ช่วยโอนเงินให้อีก 20,000 หน่อยจะได้ไหม พอดีช่างขาดสภาพคล่อง จะเอาเงินไปซื้อเครื่องให้รถคันข้างๆ ที่อยู่ที่อู่ตอนนี้
แล้วเครื่องพี่ก็มีปัญหาด้วย ผมก็เลยถามว่าปัญหาคืออะไร ช่างบอกว่าเครื่องพี่รถมันดัง เดี๋ยวพรุ่งนี้(วันเสาร์)จะไปเปลี่ยนเครื่องที่เซียงกงที่ซื้อมา เดี๋ยวทำวันเดียวก็เสร็จอีกวันพี่่มารับรถได้เลย
ผมก็ใบ้..หม่ำ..เลยครับ เอ๊ะ รถยังไม่เสร็จ จะให้โอนตังค์ก่อน เอ๊ะ ขาดสภาพคล่องแล้วมันเกี่ยวอะไรกับข้าพเจ้าวะ
เอ๊ะแล้วเอาเครื่องไปเปลี่ยนวันเสาร์ แล้ววันอาทิตย์มันจะทำเสร็จจริงเหรอวะ ยกเครื่องออกไปแล้วไม่ต้องวายสายใหม่เหรอ งง อ๊ะ
ทำไงดีครับพี่น้อง ควรจะโอนเงินให้ช่างอีกสองหมื่นดีไหม รถยังไม่ได้เลย ทำไงดี คำนับ คำนับ คำนับ
น้าๆช่วยด้วยครับ ทำไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012 22:13:11 โดย jamebau » บันทึกการเข้า
snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:12:24 »

ไม่ควรให้เป็นอย่างยิ่งครับ  ถ้าให้ไปหมดแล้ว รถท่านจะถูกลอยแพไม่สนใจไปในบัดดล

nong@111

carib....สวยโฮ้กๆๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:16:48 »

อู่ไหนบอกได้ไหมเอ่ย PMก็ได้ กำลังจะวางเครื่องเหมือนกัน

"Beer@RYZ"

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:21:32 »

น่ากลัวมาก

รับสร้างบ้าน โกดัง ออฟฟิต  ที่พักอาศัย  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=142877.0

ขายนิดหน่อย http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=145772.new#top
jamebau

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:24:48 »

อู่ไหนบอกได้ไหมเอ่ย PMก็ได้ กำลังจะวางเครื่องเหมือนกัน

ไม่ได้มาดิสเครดิตร้านนะครับ
แค่รู้สึกงงๆเฉยๆ
ว่าถ้ารถยังไม่เรียบร้อย แล้วส่งรูปมาให้ผมดูทำไม
แล้วถ้ายกเครื่องไปเปลี่ยนกับเซียงกงอีกรอบ แล้วมันจะวางใหม่วันเดียวเสร็จเหรอ
แล้วที่เจ้าของร้านบอกจะขอรบกวนโอนตังค์เพิ่มให้อีกสองหมื่น นี่มันยังไงกัน รถยังไม่ได้จะให้โอนสี่หมื่นก่อนเลยเหรอ แล้วไปรับรถค่อยจ่ายอีกหกพันเหรอ
ตอนนี้ไม่ค่อยไว้ใจร้านเท่าไหร่ครับ
แล้วรถผมมันจะเสร็จเหรอ มันจะวางยาอะไรรึเปล่า
ตอนแรกก็ชอบเจ้าของร้านมากนะครับ พอมาขอตังค์เพิ่มนี่เลยไม่ค่อยมั่นใจแล้วแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2012 09:19:55 โดย jamebau » บันทึกการเข้า
tae-4agze

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:26:49 »

ก็ยากนะคับ คิด2แง่ อู่เขาเล็กรึใหญ่คับ

ถ้าเล็กการที่รับวางเครื่องนั้น อู่ต้องจ่ายเงินสำรองไปก่อนเอง

ค่าเครื่อง วาย ทำท่อ ถ้ายิ่งรับงานหลายคัน ยิ่งทำไห้สำรองเงินเป็นแสนๆ

บางอู่ก็คงไม่มีีงบ ถ้าอู่ไม่ได้ใหญ่จริงๆ ก้เลยคงมาขอเก็บก่อน

ก็รองไปดูงาน ดูเครื่องคับว่าติดแล้วมีเสียงดังจริงไหม ทุกอย่างทำครบหมดแล้วท่อเอย วายสายอะไรเอย

ถ้าเรียบร้อย แล้วเสียงดังจริงก็ให้เขาเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่  เครื่องเดิมยกออก แล้วใส่รุ่นเดิม ไม่ต้องวายสายใหม่ถ้าวายรบมาแล้วนะ ทำจริงจัง ไม่เกิน 5 ชม

แค่ยกออกแล้วลงตัวใหม่ขันน๊อต เสียบปลั๊กก็จบแล้ว

ผมเรียน ช่างมายกเครื่องนิสสันออก รุมกัน 4 คนกับเพื่อน 40นาทียกออกได้แ้ล้ว แล้วให้กลุ่มอื่นวางเข้าไป ประมาน 1ชม นิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012 21:29:35 โดย 4A-SUP+td05 » บันทึกการเข้า

nong@111

carib....สวยโฮ้กๆๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:29:50 »

พีเอ็มให้แล้วนะครับ
ไม่ได้มาดิสเครดิตร้านนะครับ
แค่รู้สึกงงๆเฉยๆ
ว่าถ้ารถยังไม่เรียบร้อย แล้วส่งรูปมาให้ผมดูทำไม
แล้วถ้ายกเครื่องไปเปลี่ยนกับเซียงกงอีกรอบ แล้วมันจะวางใหม่วันเดียวเสร็จเหรอ
แล้วที่เจ้าของร้านบอกจะขอรบกวนโอนตังค์เพิ่มให้อีกสองหมื่น นี่มันยังไงกัน รถยังไม่ได้จะให้โอนสี่หมื่นก่อนเลยเหรอ แล้วไปรับรถค่อยจ่ายอีกหกพันเหรอ
ตอนนี้ไม่ค่อยไว้ใจร้านเท่าไหร่ครับ
แล้วรถผมมันจะเสร็จเหรอ มันจะวางยาอะไรรึเปล่า
ตอนแรกก็ชอบเจ้าของร้านมากนะครับ พอมาขอตังค์เพิ่มนี่เลยไม่ค่อยมั่นใจแล้วแหละ
ใช่ครับเรื่องเงินเรื่องใหญ่ครับ ขอให้ไม่มีปัญหานะครับ

พณฯท่าน บรรหาร

พณฯท่าน

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:32:51 »

พณฯท่าน บรรหาร, '¥หมู タカラショップ¥¥¥んーーーー, -TOR@RAYONG- และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

เฮ้ยยยยยยยยย    โจรมา    ฮ่า ฮ่า

jamebau

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:34:21 »

ก็ยากนะคับ คิด2แง่ อู่เขาเล็กรึใหญ่คับ

ถ้าเล็กการที่รับวางเครื่องนั้น อู่ต้องจ่ายเงินสำรองไปก่อนเอง

ค่าเครื่อง วาย ทำท่อ ถ้ายิ่งรับงานหลายคัน ยิ่งทำไห้สำรองเงินเป็นแสนๆ

บางอู่ก็คงไม่มีีงบ ถ้าอู่ไม่ได้ใหญ่จริงๆ ก้เลยคงมาขอเก็บก่อน

ก็รองไปดูงาน ดูเครื่องคับว่าติดแล้วมีเสียงดังจริงไหม ทุกอย่างทำครบหมดแล้วท่อเอย วายสายอะไรเอย

ถ้าเรียบร้อย แล้วเสียงดังจริงก็ให้เขาเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่  เครื่องเดิมยกออก แล้วใส่รุ่นเดิม ไม่ต้องวายสายใหม่ถ้าวายรบมาแล้วนะ ทำจริงจัง ไม่เกิน 5 ชม

แค่ยกออกแล้วลงตัวใหม่ขันน๊อต เสียบปลั๊กก็จบแล้ว

ผมเรียน ช่างมายกเครื่องนิสสันออก รุมกัน 4 คนกับเพื่อน 40นาทียกออกได้แ้ล้ว แล้วให้กลุ่มอื่นวางเข้าไป ประมาน 1ชม นิดๆ
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ พอดีผมเพิ่งไปวางครั้งแรกครับ เลยไม่มีประสบการณ์
เขาคงช๊อตจริงมั้งครับ แต่พอดีผมไม่ได้สนิทกับเขามากเพิ่งรู้จักกัน เลยไม่ค่อยกล้าที่จะจ่ายเพิ่มอีก 20,000 บาท
ตอนนี้จ่ายไปแค่ 20,000 บาทเองครับ พอดีตกลงกันไว้อย่างนี้ตั้งแต่แรกวันที่เอารถไปทิ้งไว้ให้เขา
เขียนไว้ในบิลประเมินราคาก็เท่านี้
จะให้โอนไปเพิ่ม ผมไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012 21:38:47 โดย jamebau » บันทึกการเข้า
tae-4agze

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:34:25 »

รองต่อรองราคาไปคับ ผมมีอยู่เท่านี้เอาไปก่อนได้ไหม ประมาณ5000 พัน เดียววันรับรถมาจ่ายทีเดียว รองว่าไปคับ

เห็นใจคับ รถใช้งาน เห้อ ถ้าอู่รู้ว่าไม่มีกำลังในการสำรองเงิน ก็ไม่น่ารับรถลูกค้านะคับ

พณฯท่าน บรรหาร

พณฯท่าน

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:36:52 »

ถ้ามันตุกติกเอามันมาประจานให้เป็นประโยชน์กับคนในคลับ  คลับนี้เข้มแข็ง  รับรองมันจะหากินไม่ได้อีกเลย  ฮ่า ฮ่า

ปล.อู่วางเครื่องลงค่าแรง 11000 บาท  มีไม่กี่อู่หรอกหาดูเอา  ฮ่า ฮ่า

jamebau

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 21:54:38 »

ผมแค่กลัวเฉยๆครับ
ไม่อยากโอนเงินไปเพิ่ม กลัวปัญหามันจะตามมาทีหลัง
เพราะพอเจ้าของร้านเขาอยากจะเปลี่ยนข้อตกลง ผมก็เลยไม่แน่ใจ
พอดีผมไม่ค่อยมีตังค์นะครับ ใจอยากวางฝาดำ แต่กลัวปัญหาเรื่้องซ่อมบำรุงก็เลยวาง 4afe
และก็คุยกับร้านเขาเรื่องบริการหลังการขาย เขาก็พูดดีนะครับ
ผมตั้งใจว่าหลังจากวางเสร็จ ก็จะไปเซอร์วิสที่นี่ที่เดียวเลย แต่เจออย่างนี้มันก็เลยกลัวครับ
ผมโทรไปบอกเขาแล้วนะว่าผมยังไม่โอนเงินไปให้ เจ้าของเงินผมเค้าไม่อนุมัติ แล้วรถผมจะได้วันอาิทิตย์อยู่ไหม
เจ้าของร้านเขาบอกว่าเข้าใจ แต่เขายังไม่ยอมรับปากเรื่องวันกำหนดส่งรถ
เฮ้อ ลำบากใจจริงๆครับ อุตส่าห์เก็บเงินมาวางเครื่องใหม่ กะว่าจะผูกปิ่นโตกับอู่นี้แล้วแท้ๆ
ปล. ผมอยู่นวมินทร์รามอินทรานะครับ ขับรถไปที่อู่ก็สามสิบกิโลพอดี
ปล. 2 ผมเช็คราคาเครื่อง 4afe กับที่เซียงกงนวมินทร์ก่อนวางแล้วนะครับ ราคา 26,000 บาท แต่ที่อู่นี่แพงกว่านิดหน่อย(สองพัน) ผมก็โอเคนะ ต่างกันไม่เยอะ
panaejorn
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:04:53 »

ปกติไม่เคยเจอลักษณะแบบนี้นะ

ถ้าขาดสภาพคล่องเค้าน่าจะหาจากรอบข้างเค้าเองมากกว่านะ

PM มาบอกอู่หน่อยสิครับ กำลังดูเรื่องอู่อยู่เหมือนกัน

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
noom_noyna
มือเก่าหัดแข่ง

หลังสวน...บางบัวทอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:18:59 »

เคยวางฝาดำครับรับรถค่อยจ่ายไม่ต้องมัดจำ[อู่ช่างติ]

NOOM_NOYNA
snoopy

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:31:26 »

ผิดวิสัยครับ "เดี๋ยวพรุ่งนี้(วันเสาร์)จะไปเปลี่ยนเครื่องที่เซียงกงที่ซื้อมา เดี๋ยวทำวันเดียวก็เสร็จอีกวันพี่่มารับรถได้เลย"  เสียกันมานักต่อนักแล้วครับกับการพูดลักษณะนี้  ลองคิดมุมกลับดูว่าอีกแค่ 1 วันหรือ 2 วัน ทำไมรอรับเงินวันนั้นไม่ได้ล่ะ จริงไหมครับ  อย่าเสียท่าครับ  >> เรื่องเงินอย่ามาเกรงใจกันครับ เชื่อผมเหอะครับ หาทางปฏิเสธแบบไม่น่าเกียจไปครับ ข้ออ้างมี 108 ครับ ^^

PonD

zc72s

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:37:08 »

ที่เคยเห็นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีนะครับ เอาเงินมัดจำเป็นหมื่นๆ ส่วนใหญ่อู่ก็จะซื้อเครื่อง ซื้ออะไรเองก่อน

ถึงเวลารับรถก็เอาเงินมาจ่าย ไม่จ่ายก็ไม่ให้เอารถออก

อย่าเพิ่งไปจ่ายตามที่เค้าเรียกดีกว่าครับ ปฎิเสธไปก่อนดีกว่า ไม่ต้องเกรงใจ
JEAB_GZE

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:39:36 »

ตอนนี้ราคาเครื่อง 4เอ เดิมๆขยับขึ้นเยอะจัง 28,000 ได้แค่เครื่องเพียวๆ ไม่แถมไรเลย ลูกค้าต้องซื้อเพิ่มทุกอย่าง  
เป็นผมถ้าเจอแบบนี้จะเข้าไปดูรายละเอียดที่อู่เลยครับ คุยกันตรงๆ ปัญหารถเรามันยังไง รถคันข้างๆ มีปัญหายังไง
แล้วทำไมรถคันข้างๆไม่ได้เก็บมันจำเค้าไว้เหรอ อู่แถวไหนอ่ะครับ เก็บมัดจำทีสองหมื่น

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
THanasak

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 22:56:04 »

เก็บมัดจำเราแล้วทำไมไม่เก็บไอ้คันข้างๆล่ะครับ
แล้วที่ว่าเครื่องมีปัญหา จะไปเปลี่ยน ลองเข้าไปดูเลยครับว่าจริงหรือเปล่า
หรือถอดเครื่องเราไปลงคันอื่นก่อน เพราะยังไงเรามัดจำไปแล้ว
หนีไปไหนไม่รอด ถ้าไปดูแล้วเครื่องยังไม่ยกลงตามไปเซียงกงกับเขาเลยครับ
ทำให้เขารู้ว่าเรารู้ทันจะได้ไม่กล้าตุกติก  อีกอย่างพูดคุยเสียงดังๆเลยครับอย่าทำหงอ
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 23:35:49 »

เราคงต้องบอกความจริงเค้าไปคับว่าเราก้อหมุนไม่ทัน เราก้อรอเงินที่เหลืออยู่เหมือนกันคับ
ส่วนตัวนะคับ เราจ่ายไป20000แล้ว เท่ากับว่าเราออกทุนในการประกอบอาชีพให้เค้าไปก่อนแล้วนะคับ
ที่เหลือคือค่าแรง ค่าสมอง ค่าความสามารถ ของเค้าซึ่งเค้ายังไม่สามารถหยิบยื่นให้เราได้เลยน่ะคับ คือ
ลองนึกดูนะคับ เวลาเราไปทำงานที่ไหนไม่มีนายจ้างคนไหนให้เงินค่ารถเราเพื่อเดินทางไปทำงานหรอกคับ
เราต้องออกค่าใช้จ่ายด้วยตัวเอง แล้วก้อใช้แรง สมอง แลกเงินมาในตอนสิ้นเดือน ผมว่าเราให้ไปเท่านั้นก้อ
สมเหตุสมผลแระคับ เรายังไม่ได้อะไรเลย รถก้อยังนอนอู่ มีความมั่นใจอะไรให้เราได้บ้าง ไม่มีเลย ส่วนการ
เลือกเครื่องเค้าเป็นคนเลือกเอง เค้าก้อต้องดูแลเอง และถ้าเค้ามีคอนเน็คที่ดี การยกเครื่องไปเปลี่ยนไม่มีมีค่าใช้จ่ายอะไรเลย
แล้วจะเรียกเงินเราไปทำไม??? ที่ควรจะเป็นคือคุณต้องทำรถเราให้เสร็จก่อนเพื่อเอาเงินที่เหลือจากเรา ไปต่อเงินทำรถอีกคัน
เอาเงินเราไปทำรถอีกคัน มันไม่ใช่ความรับผิดชอบของเราคับ แต่ถึงยังไงเราก้อต้องคุยกันดีๆคับ อยู่กันด้วยเหตุผลคับ ถ้าเราสนิทกัน
แล้วแบบว่าไปดูเครื่องด้วยกัน เครื่องโอเคช่างโอเคเราโอเค เราจ่ายเงินไปก่อน อย่างนี้ไม่เป็นไรคับ แต่นี่ถ้าเค้าone stop service
รถเราก้อนอนอยู่อู่เค้า ยังไงเราไม่โกงอยู่แล้ว ไม่มีความจำเป็นที่จะเอาเงินเราก่อนด้วยซ้ำคับ ตกลง45000เราควรจ่าย45000ในวันที่เราลอง
ขับรถ พอใจ จ่ายเงิน win win ทั้งคู่ ผมคิดแบบนี้นะคับ เราช่วยเค้าให้มีทุนในการทำงานไปแล้ว ผมว่าเท่านี้ก้อพอแล้วคับ นี่ถ้างานก่อสร้าง
เค้าต้องมีเงินประกันผลงาน10%ที่จะได้คืนหลังจาก3เดือนไปแล้วด้วยนะคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 23:41:58 »

บอกเค้าไปเลยคับว่าแม่หรือว่าแฟนซึ่งเป็นนายทุนให้เรา เค้ายังไม่ให้เงินที่เหลือจนกว่าจะเสร็จ เราไม่ได้เล่นแง่
แต่มันคือความจริง บอกเค้าไปเลยคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
หน้า: [1] 2 3 ... 6  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์