AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 05:31:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปวางเครื่องมามัดจำไป สองหมื่น ยังวางไม่เสร็จช่างขอเก็บอีกสองหมื่นทำไงดี  (อ่าน 22196 ครั้ง)
superhouse
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #100 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 10:39:47 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #101 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 13:07:08 »

ชอบความเป็นคุณ ต้อง จริงๆ ตรงไปตรงมา.... งานดี ..ผมชอบ.. มีโอกาสคงได้ใช้บริการ... งานดีรับผิดชอบรถลูกค้าดีมาก.งานจบ.ผมว่าราคาก็ ok.อยู่ นะ.. ตรบมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2012 13:12:34 โดย joe31 » บันทึกการเข้า

BM Chacko

« ตอบ #102 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 14:55:54 »

เต้นระบำ เต้นระบำ เต้นระบำ เต้นระบำ เต้นระบำ
K pak 92

อดีดมือหนึ่ง.

« ตอบ #103 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 14:57:10 »

อู่นี้อยู่แถวไหนครับมีโครงการจะวางเครื่องอยู่พอดี..........รถผม 92 เครื่อง4afคาร์บู

อดีตเคยแรง......
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #104 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 15:39:11 »

อู่นี้อยู่แถวไหนครับมีโครงการจะวางเครื่องอยู่พอดี..........รถผม 92 เครื่อง4afคาร์บู

รถผม 92 4a-f เหมือนน้าเลย.ไปวางแล้วเป็นอย่างไรบ้างมาบอกกันบ้างนะครับ..   อู่คุณต้อง. น้าลองไล่ดูหน้า ซื้อ-ขาย..รับวางเครื่อง..คุณ้องโพทสเบอร์ไว้ลองโทรถามดูครับ  ทักทาย

commander29
นักแข่งมือสมัครเล่น

นายเป็นคันแรกของฉันเสมอ... My AE110

« ตอบ #105 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 18:19:16 »

อ่านตอนแรก เครียดกับ จขกท. ไปด้วยเลย  แต่พออ่านจบแล้ว..

สุดยอดมากฮับ อู่แบบนี้หายากจริงๆ ฮับ  เหมือนผมเอง ก็ได้ อู่ท่อได้บ้าน

1 อู่แหละ ที่รับผิดชอบงานแบบนี้...  Like fb ตั้งไว้เลย อิอิอิอิอิ

ถ้ามีโอกาสเปลี่ยนเครื่องเมื่อไหร่  อาจจะไปใช้บริการฮับ ^^

ถึงจะไกล... แต่ถ้าจริงใจ... ระยะทางไม่ใช่ปัญหา ^^

ขยับ Step วันละนิด ^___^

keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #106 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 19:09:10 »

ขออนุญาติตอบกระทู้ คุณเจมส์นะครับ ก่อนอื่นนะครับขอแนะนำตัวก่อนผมชื่อ ต้อง ครับเป็นเจ้าของอู่ที่คุณเจมส์มาวางเครื่องตามกระทู้นี่แหละครับ และก็เพิ่งเห็นกระทู้นี้ตอนจบไปแล้ว ก็เลยขอชี้แจงตามสมควรนะครับ^^(หลังจากโดนซะเละ) ขอชี้แจงดังนี้นะครับ   ตามที่คุณเจมส์ได้เล่ามาเป็นจริงทุกประการ  ผมขอเล่าในมุมของผมบ้างนะครับ  เรื่องมันประมาณว่าผมได้วางเครื่องให้คุณเจมส์พอวางเสร็จแล้วผมก็ถ่ายรูปส่งไปให้เพราะว่าคุณเจมส์ไม่ได้มาดูรถเลยกลัวจะไม่สบายใจ พอทำท่อเสร็จผมก็มาตรวจสอบพบว่าเครื่องมีอาการวาวล์ดังผิดปกตินะครับซึ่งจริงๆแล้วผมจะส่งงานอย่างนั้นเลยก็ได้นะถ้าผมไม่ใส่ใจผมก็กล้ารับประกันเท่ากับรถป้ายแดงด้วย แต่ผมเข้าใจดีถึงคนที่เก็บเงินมาวางเครื่องเพราะจำนานเงินไม่ใช่น้อยก็ต้องได้สิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่ควรจะได้ ผมเลยตัดสินใจจะเคลมครื่องกับทางร้านแต่เพราะผมคิดว่าผมจะส่งรถได้รับเงินในเย็นวันนั้นแต่มาเกิดเหตุซะก่อน กำลังงงก็เลยไม่ทันคิดให้รอบคอบ(วางแผนทางบัญชีผิดพลาดครับ)คิดว่าไม่น่าจะมีเรื่องอะไรหลังจากโทรไปบอกคุณเจมส์เรื่องรถแล้วก็ขอเบิกเงินเพื่ม20000บาท เพราะผมต้องไปเอาเครื่อง 2jz-ge มาอีกตัวนึง ก็เลยอยากให้ทางร้านมาส่งพร้อมกันเลยจะขอเครดิตทางร้านก็เกรงใจเพราะเราเคลมเครื่องเค้าด้วยก็เลยลองคุยกับคุณเจมส์ดูคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(ผมคิดง่ายไปหน่อยผมยอมรับผิด)  ผมก็อยู่เป็นหลักแหล่งรถก็ทิ้งไว้กับผมทั้งคัน แต่ตอนแรกคุณเจมส์บอกว่าจะโอนมาให้ก่อน10000บาทผมก็โอเคพอได้พอตอนหลังบอกว่าไม่ได้แล้วผมก็โอเคบอกว่าไม่เป็นไรเข้าใจแต่น้ำเสียงผมอาจไม่ดีเพราะผมค่อนข้างเหนื่อยมากเลยและผมได้วางแพลนไว้แล้วและเหมือนว่าเราก็ตั้งใจทำงานให้เต็มที่แล้วมาเจอความรู้สึกเหมือนไม่ไว้วางใจก็มีเสียความรู้สึกบ้างนิดหน่อย^^ (แต่ผมเข้าใจคุณเจมส์นะครับ)
อันนั้นก็จบไปผมก็แก้ปัญหาของผมแล้วก็ส่งงานให้คุณเจมส์เป็นที่เรียบร้อยจนพอใจ จนกระทั้งวันนี้ผมเพิ่งได้มาเห็นกระทู้ที่คุณเจมส์ตั้งไว้ก็ตกใจฮ่าฮ่าฮ่า ถึงขนาดนี้เลยหรอ จริงๆแล้วแค่บอกว่าไม่ให้ก็จบแล้วครับผมก็จะได้หาทางต่อไป ทีนี้ก็โดนท่านสมาชิกกล่าวถึงในแง่มุมต่างๆนาๆผมก็น้อมรับในคำวิจารณ์ครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับผมก็อยากอธิบายให้หลายๆท่านเข้าใจบ้างนะครับ อย่างเช่น

ข้อ1 ทำไมต้องเก็บเงินมัดจำค่าเครื่องเพราะเคยเมีกรณีลูกค้าเอารถมาให้วางเครื่องแล้วทิ้งรถเราก็ลงทุนซื้อเครื่องมาแล้วทำเสร็จแล้วถ้าเป็นพวกท่านจะทำไงครับ ท่านก็ต้องหาวิธีป้องกันใช่ไหมครับ จริงๆแล้วตอนแรกผมจะขอไว้ซักสามหมื่นด้วยครับวันที่มาส่งรถแต่คุณเจมส์บอกเตรียมมาเท่านี้ผมก็ไม่เป็นไร ถ้าไม่ไว้ใจกันก็ไม่ต้องเอารถมาให้ทำใช่ไหมครับ ผมบอกจากใจนะครับผมเห็นหน้าลูกค้าเวลาเอารถมาให้ผมทำผมก็ปลื้มแล้วครับ ไม่ใช่ปลื้มเพราะได้เงินนะ555 ปลื้มที่เค้าไว้วางใจให้เราดูแลรถของเค้าซึ่งบางคันก็เป็นรถคันเดียวของครอบครัวเค้าด้วย ผมถึงเต็มที่กับรถทุกคัน

ข้อ2 11000 บาท ของผมทั้งวาง วายสายไฟ แอร์ ท่อไอเสีย ของเหลว ท่อน้ำของแท้ ท่อน้ำมันลองคำนวณดูสิครับว่ามันแพงไหมกับราคาที่หลายๆท่านอ้างมา กล่องฟิวส์บอดี้ก็เปลี่ยนให้ใหม่ครับ และก็แก้ปัญหาแอร์ที่ติดรถมาเป็นปีให้จบ สายไฟมาตอนแรกต่อคร่อมหลายจุดครับ เซ็ตระบบแก็สหัวฉีดให้ฟรีไม่คิดตังเพิ่ม ไอดีผมถอดเจาะรูหัวฉีดให้ครับไม่ได้ทำแบบมักง่ายผมกล้ารื้อสายไฟโชว์เลยครับใต้คอนโซลว่าตัดหัวฉีดเนียนแค่ไหนเอาไฟเข้าระบบแก็สมาใช้ถูกต้องหรือเปล่า(จริงๆแล้วผมคิดตังเพิ่มได้ครับ) ใส่ใจทุกขั้นตอน ถ้าอย่างนั้นก็ต้องวางเครื่องเองที่บ้านจะได้ไม่แพงทำเองรับผิดชอบเองหาข้อมูลเองจะได้ไม่แพง^^
ใจคอบางท่านจะไม่ให้ผมได้ค่าวิชาค่าประกันบ้างหรอครับ

ข้อ3 ราคาเครื่องบางคนบอกแพงผมก็ต้องบวกเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วครับไม่งั้นผมจะอยู่ได้ไงครับรับประกันหมดทุกอย่างซึ่งเครื่องเป็นมือสองญี่ปุ่นมันก็อาจมีบ้างที่เสียหายแต่ผมก็รับประกันให้เต็มที่ อย่างกรณีคุณเจมส์ครับเปลี่ยนเครื่องให้เลยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มไม่ต้องมานั่งทะเลาะกับลูกค้าด้วยว่าเครื่องดังไม่ดังผมถามว่ามีกีอู่ครับที่รับผิดชอบขนาดนี้ คิดง่ายๆคุณไปดื่มเหล้าที่ร้านอาหารเค้ายังคิดค่าเปิดเลยก็เพราะเค้ามีค่าใช้จ่ายไงครับ แค่คอมแอร์ลูกนึงก็ตายแล้วครับ ไม่ใช่ว่าร้านเค้าจะมารับผิดชอบอะไรให้ทุกอย่างนะครับ แล้วการแคลมเครื่องผมไม่ได้เคลมครั้งแรกนะครับปีที่แล้วสามครั้งครับ เกียร์สองครั้ง

ข้อ4บางท่านถามว่าทำไมเก็บเงินรถข้างๆก่อนล่ะ  คืออย่างนี้ครับรถข้างๆเป็นวีโก้ผมเทรินเครื่องพี่เค้าไว้หลายหมื่น(แพงกว่าราคาซื้อของพ่อค้าอีก)ซึ่งก็พอๆกับค่าเครื่องบวกค่าวางอ่ะครับจริงๆผมจะขายเอาเงินมาใช้ก่อนก็ได้เเต่ผมอยากให้งานมันเรียบร้อยก่อนนะครับผมถึงจะขายเครื่องลูกค้า แต่วันมาส่งรถพี่เค้าก็ทิ้งเงินไว้ให้ผมใช้10000 บาทอันนี้เป็นน้ำใจของพี่เค้าเองครับ

จริงๆแล้วอู่เราก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรแค่ทำรถเดิมๆระบบครบๆตามที่มันควรจะเป็น ผมว่าอู่พี่หลายๆอู่ในคลับนี้เก่งกว่าผมเยอะครับมีทั้งโมเครื่องแต่งแรงอะไรก็ตามแต่แต่เราก็มีจุดยืนในการทำงานไม่ได้รับรถมั่วๆคิดจะเอาเงินลูกค้าอย่างเดียว ขนาดae100วางเครื่อง 3s-ge ผมยังไม่รับเลยครับไม่ใช่ทำไม่ได้แต่คิดย้อนกลับไปถ้าเป็นรถเราจะทำหรือเปล่าเพราะเราเชื่อว่าที่โรงงานเค้าออกแบบมามันดีอยู่แล้ว ยังไงผมกับคุณเจมส์ก็มีความรู้สึกอันดีต่อกันครับ

อยากจะขอรบกวนพี่ web master คงกระทู้นี่ไว้ซักอาทิตย์เผื่อสมาชิกหลายท่านอาจไม่เข้าใจ และเป็นการไม่เอาเปรียบอู่พี่ๆในคลับด้วยครับ             ด้วยความเคารพครับ^^ ต้อง t square auto service

อันนี้รูปก่อนวางครับ

Uploaded with ImageShack.us

รูปตอนล้างห้องเครื่อง

ล้างห้องเครื่องเสร็จแล้ว

ถอดไอดีออกมาติดแก็สหัวฉีด(อันนี้ไม่คิดเงินเพิ่ม)

รูปตอนวางเสร็จครับ

เครื่อง 2j ที่จะขอเบิกเงินไปซื้อนี่แหละครับ

งานอื่นๆก็ไม่ต่างกันครับ

มีเงินเมื่อไหล่เจอกันนะครับ ฝาดำๆๆๆๆ สุดยอด

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
K pak 92

อดีดมือหนึ่ง.

« ตอบ #107 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 11:37:24 »

เต้น เต้น
คร้าบบบบ...

รถผม 92 4a-f เหมือนน้าเลย.ไปวางแล้วเป็นอย่างไรบ้างมาบอกกันบ้างนะครับ..   อู่คุณต้อง. น้าลองไล่ดูหน้า ซื้อ-ขาย..รับวางเครื่อง..คุณ้องโพทสเบอร์ไว้ลองโทรถามดูครับ  ทักทาย
เต้น เต้น เต้น

อดีตเคยแรง......
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์