AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:36:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :: เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก :: เก็บมาเผยแพร่ให้พี่ๆๆน้องๆๆ กันครับ  (อ่าน 13291 ครั้ง)
AKE naja
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 13:10:53 »

เรื่องนี้ผมเก็บมาจาก vios-club ขออนุญาตินำมาเผยแพร่เพืื่อเป็นประโยชน์ให้กับผู้ใช้รถอย่างเราๆๆกันนะครับ

เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก

1. เปิดซ้ายที ขวาที
สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**
เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ครับ
อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว
ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**
หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ
และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ *
ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ
เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน
เค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น
หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาดครับ
ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ

4. ในกรณีของการขับรถตามกัน
หากเราแซงขึ้นไปจนพ้น
จะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่างครับ
อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็น
ทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น
หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่า
เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้
แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ

หรืออีกอย่าง
เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกัน
คือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป
เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1
ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกัน

แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะครับ จะมีไฟหน้า
ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋งครับ

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด
ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า
ระวังไว้ครับ

6. กระพริบไฟหน้า
อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านครับแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยครับ
กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา
ด่านจะอยู่ฝั่งเราครับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีต.อยู่ฝั่งนู้นครับ
ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียว
บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า

หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร(ต.) หรือไม่
ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ทีครับ

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา

ให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับ
หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรือ
อาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟ
นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ

หากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว
ส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับ
เราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็ว
และเบี่ยงออกไหล่ทาง

*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับ

ยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับ
รับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน

ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับ

จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับ
เพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ
เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด
และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน
เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ

จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูก
มันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอกครับ

AKE naja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 13:13:26 »

เอ.. ไม่รู้อันนี้ผมมาโพสต์ตรงหมวดหรือเปล่า..ถ้าไม่ตรงรบกวนพี่ปลาทู ย้ายให้ด้วยนะกั๊บ  ขอบคุณครับ.. Grin Grin
jod87
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 14:22:10 »

ขอบคุณมาก เอก ใช้ได้ ตอนไปต่างจังหวัด ครับ เอาไป 1+ ฮิๆๆๆๆ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2007 14:24:03 โดย jod87 » บันทึกการเข้า
AKE naja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 16:12:21 »

ขอบคุณคร้าบ..พี่จ๊อด... Grin Grin
@@ D&G @@
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

@ TAKE a SEAT

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 16:31:26 »

Grin Grin ดีจัง...จะจำว้าย  Wink Wink
DragonG75
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007 16:34:21 »

อืมมม ความรู้ดีครับ แล้วถ้าเราแซงได้ แล้วเค้าชนตูดเรา แสดงว่าเค้าไม่พอใจ อิอิอิอิ Tongue Tongue
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007 00:08:25 »

เวลาวิ่งทางไกลได้ประโยชน์มากครับ  Smiley

ขอเพิ่มเติมข้อ 6 นิดนะครับ
ถ้าเจอรถที่วิ่งสวนมากระพริบไฟสูงใส่ ก็ให้ถอนคันเร่งลดความเร็ว แล้วก็ระวังครับ
นอกจากข้างหน้าจะมีด่านแล้ว บางทีก็มีอุบัติเหตุอยู่ข้างหน้าก็ได้ครับ  Wink

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
AKE naja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007 01:32:51 »

ขอบคุณคร้าบ..พี่ินิว สุดยอด สุดยอด
GukkungEe101
มือเก่าหัดแข่ง

[?]ซัมบายจาย[?]ขอนแก่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2007 22:48:38 »

เจ๋งพี่

SideLine พร้อมเดอะแก็ง<สารคาม>
Arch Msu
นายสมตุ๋ย LomoGraphy
http://gukkung.multiply.com
http://gukkung101.hi5.com
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007 15:31:28 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
aun999
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007 20:42:58 »

Smiley Smiley Smiley
เฉื้อง...คุ...มิ...

TRANGCARCLUB.COM

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2007 17:27:23 »

โอ้ว
ฟามรู้ เลย

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007 18:11:59 »

แล้วถ้ากำลังจะแซงแล้วรถสิบล้อมันเบียดเรามาจะทำเยี่ยงไรดี เหอะ ๆ ๆ เคยโดนกันป่ะ ??

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007 19:39:40 »

แล้วถ้ากำลังจะแซงแล้วรถสิบล้อมันเบียดเรามาจะทำเยี่ยงไรดี เหอะ ๆ ๆ เคยโดนกันป่ะ ??

ดิฟไฟใส่ก่อน ถ้ายังไม่รู้เรื่องก็กดแตรบอกได้ แต่ถ้ายังเบียดอยู่ก็เบรคแล้วหลบได้เลย
น้าที่ขับรถทางไกลประจำเคยแนะนำว่าไม่ควรกดแตรใส่รถใหญ่พร่ำเพรื่อ
เพราะพวกรถใหญ่ไม่ค่อยชอบครับ ให้ใช้วิธีดิฟไฟแทน (ถ้าไม่ยังเห็นค่อยกดแตร)

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2007 23:09:41 »

สุดยอดขอบพระคุณมากเลยครับ สุดยอด
ople8124
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007 17:17:29 »

ขอบคุณครับ
maxies
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007 10:21:02 »

เป็นประโยชน์สำหรับผู้เดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆเป็นอย่างมากครับ ขอชมครับ +1 ครับ
nethouse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007 13:35:33 »

ความรู้ดีดีครับ
Balian
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007 16:39:18 »

อ๋อ ๆ
มันเป็นแบบนี้หนิเอง

ขอบคุนครับๆๆ

ji ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 03 กันยายน 2007 18:31:50 »

ขอบคุณครับ เป็นความรู้มากๆ
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์