AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 11:28:05 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ 4a-fe เครื่องสั่น มีเสียง รอบตก  (อ่าน 3458 ครั้ง)
SAILOM
นักแข่งมือสมัครเล่น

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 10:04:27 »

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

เครื่อง 4a-fe (เพิ่งติดแก๊สมา ประมาณ1เดือน) เป็นระบบหัวฉีดFobos มีปัญหารบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

1. เวลาสตารท์ แล้วรอบเครื่องยนต์ตก(เกือบดับ)ทั้งที่ตอนที่เพิ่งติดมา ยังไม่เป็นถึงขนาดนี้ อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร?

2. เวลาที่เดินเครื่องเบา แล้วมีเสียงดัง "แกร๊กๆ" จากภายในห้องเครื่อง และมีอาการ กระตุก/สั่น เกิดจากสาเหตุอะไร?
แต่พอปรับวิ่งน้ำมันตามปกติ อาการเหล่านี้มันหายครับ แต่ยังมีอาการรอยเครื่องยนต์ตกอยู่บ้างครับ

รบกวนหน่อยครับ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ ประกาศ

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 12:27:10 »

ตอนเจาะหัวฉีดได้เอาคอไอดีออกมาเจาะด้านนอกไหมครับ

ส่วนกระตุ๊กนี่อาจเกิดจากการจูนครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
SAILOM

หนักแน่น มั่นคง ซื่อตรงและจริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 10:09:15 »

ตอนเจาะหัวฉีดได้เอาคอไอดีออกมาเจาะด้านนอกไหมครับ

ส่วนกระตุ๊กนี่อาจเกิดจากการจูนครับ

ขั้นตอนการเจาะหัวฉีดอันนี้ไม่ทราบครับผม

แต่คิดว่าอาจจะเนื่องมาจากการจ่ายเชื้อเพลิงไม่พอหรือป่าวครับ

ผมก็เพิ่งเคยติดแก๊ส ยังไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่ครับผม

สุราคือยาพิษ... ควรเติมน้ำแข็งกะโซดาสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
mama

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 11:50:46 »

จูนแก๊สใหม่ก่อนครับ
taart_007
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 23:13:44 »

ติดที่ไหนครับ
SAILOM

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 11:54:29 »

ผมไปติดมาที่ บานานาแก๊สครับ เด๋ยวผมว่าจะลองเอาเข้าไปให้ทางร้านเช็คดูให้อยู่เหมือนกันครับ

SAILOM

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 11:56:51 »

แล้วไอ้เสียงที่ดัง แกร๊กๆ ตอนเดินเครื่องเบา  อันนี้มีใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

พอเสียงมันดังๆออกมาผมลองเบิ้ลเครื่อง สักพักมันก็หายไปครับ

BirdyReds
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 12:36:11 »

จูนใหม่ด้วยครับ ขนาดมีเสียงดังแต๊กๆนี่น่าเป้นห่วงครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=100646.0

ติดแก๊ส LPG ราคาประหยัด เชิญครับ www.racingsociety.net/board/index.php?topic=21645.0
taart_007
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 21:54:58 »

อยู่แถวไหนครับ ถ้าเรื่องโปรแกรมผมอาจจะพอช่วยจูนให้ได้
SAILOM

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 22:11:01 »

ตลิ่งชันครับผม

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 00:31:42 »

แล้วไอ้เสียงที่ดัง แกร๊กๆ ตอนเดินเครื่องเบา  อันนี้มีใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

พอเสียงมันดังๆออกมาผมลองเบิ้ลเครื่อง สักพักมันก็หายไปครับ

เสียงหัวฉีดอะเปล่าน้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
taart_007
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 23:22:13 »

เสียงอาจจะเป็นช่วง ว่อมหัวฉีดก็เป็นได้ครับ

ถ้าวิ่งน้ำมันไม่เป็นก็อาจจะลองเปลี่ยนหัวเทียน+สายหัวเทียนใหม่ดูครับ แล้วก็ลองกลับไปให้ร้านจูนให้ใหม่ ครับ

ปล.ถามร้านด้วยนะครับว่าตัดติ๊กไหมแล้วตัดด้วยวิธีไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2012 23:25:09 โดย taart_007 » บันทึกการเข้า
SAILOM

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 11:23:54 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยน่ะครับ

คือตอนนี้ผมได้เอารถไปให้ที่ร้านลองเช็คดูให้แล้วครับ คือเด๋ยวผมต้องลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนครับ แล้วค่อยเอาไปให้ที่ร้านจูนให้อีกทีนึงอ่ะคับ

ส่วนปั๊มติ๊ก รู้สึกว่าไม่ได้ตัดน่ะครับ ยังใช้งานได้อยู่ครับวิ่งได้ทั้งน้ำมันทั้งแก๊สอยู่ครับ

SAILOM

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 11:25:09 »

อยากทราบเรื่องหัวเทียน+ราคา ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ

ถ้าเบิกศูนย์ ราคาประมาณเท่าไหร่ มีท่านใดทราบบ้างครับผม

mama

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 11:43:01 »

เปลี่ยนศูนย์

หัวเทียน หัวล่ะ 63 บาท

ค่าแรงเปลี่ยนคิด 1 ชั่วโมง 470 บาท

พึ่งไปเปลี่ยนมา

ผมว่ายังไงน่าจะจูนแก๊สก่อนนะครับ  แก๊สน่าจะไม่พอดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012 11:45:48 โดย mama » บันทึกการเข้า
taart_007
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 12:48:48 »

ผมซื้อร้านข้างนอก 60บาทของDenso ค่าเปลี่ยน100 ไม่เกิน10นาทีเสร็จแล้วครับ

ปล.กล่องตัวนี้สามารถตัดติ๊กโดยใช้สายจากกล่องสีเหลืองต่อเข้าRelay no-nc แต่ร้านชอบไม่ต่อให้ยังไงก็ลองไปสอบถามดูนะครับ
newbaba

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 13:52:44 »

ซึ้อร้านอะไหล่  ทั่วไป เอาดี ดี หน่อย หัวละ 100 กว่าไปเลย แล้วเราก็ เปลี่ยนเองเลย  ไม่อยากครับ ลองศึกษา พวก DIY ดูครับ

ทำตามนั้นไปไม่เกิดปัญหาแน่นอน  อีกอย่างประหยัดค่าแรง  แถมได้ความรู้อีกครับผม

ขาว ขาว อวบ อวบ

ฝากกระทู้ด้วยเด้อ
่ของแต่ง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=95781.0
SAILOM

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012 10:21:56 »

เปลี่ยนศูนย์

หัวเทียน หัวล่ะ 63 บาท

ค่าแรงเปลี่ยนคิด 1 ชั่วโมง 470 บาท

พึ่งไปเปลี่ยนมา

ผมว่ายังไงน่าจะจูนแก๊สก่อนนะครับ  แก๊สน่าจะไม่พอดี 

อันนี้คือราคาเข้าเปลี่ยนที่ศูนย์ Toyota เลยช่ายป่าวคับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยน่ะครับ เด๋ยวผมคงต้องรอช่วงเสาร์ อาทิตย์ จึงทำการเปลี่ยนได้ครับ ยังไงผมขอบคุณมากเลยน่ะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์