AE. Racing Club
26 ตุลาคม 2024 18:32:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนคอมฯ ช่วยหน่อยครับ อยากอัพเกรดโน๊ตบุ๊คครับ  (อ่าน 5777 ครั้ง)
@alwaysnui (^^)++@
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 10:33:55 »

ตอนนี้ใช้โน๊ตบุ๊ค ACER รุ่น ASPIRE 4810T มี SPEC ดังนี้

-Intel Core 2 Duo processor
 SU7300(1.3 GHz, 800 MHz FSB)
-Intel GMA 4500 MHD
-14.0'' HD led LED LCD
-2 GB DDR3 Memory
-320 GB HDD
-DVD-Super Multi DL drive
-Acer Nplify 802.11 a/b/g/Draff-N
-Bluetooth 2.1 +EDR
-Multi-in- 1 card reader
-6-cell Li-on battery

ตอนนี้รู้สึกเครื่องอืดมาก ไม่ว่าจะเปิดเครื่องเพื่อใช้งานทั่วไป หรือใช้เนท (ใช้ tot 8 เมก) ก็อืดมาก เหมือนต้องรอประมวลผลนาน อยากจะอัพเกรดใหม่ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม ต้องเพิ่มอะไรที่จะทำให้เครื่องมันทำงานได้ดีกว่านี้ ให้มันลื่นๆ เล่นเนทไวๆ ต้องทำอย่างไรครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วไปที่ไหนดี คงต้องเข้าร้านหน่ะครับ จะพันทิพหรือฟอร์จูนก็ได้ หรือใครมีร้านแจ้งได้ครับ ทำเองไม่เป็นครับ (ใช้เป็นอย่างเดียว) ขอบคุณมากครับ คำนับ

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
ROMEo@MAN_u

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 10:47:49 »

ที่ทำได้ง่าย ที่สุด และถูกที่สุด ลองลง WINDOWS ใหม่ดูก่อนครับ
และอีกอย่างที่ง่ายก็ลือเพิ่ม RAM เป็น 4GB หรือ 8GB ครับ
ลองดูครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 11:09:02 »

ขอบคุณ คุณ ROMEo ครับ ขอถามต่อนะครับ

ลงเป็น window อะไรดีครับ หรือ window ตัวเก่าแต่ลงใหม่หรือเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั้นใหม่ๆ เลย แล้วถ้าเพิ่มแรมเป็น 8 GB นี่ คือเดิมมีอยู่แล้ว 2GB เพิ่มอีก 6 GB เป็น 8 GB หรือ เอาของเก่าออกแล้วเปลี่ยนใหม่เป็น 8GB เลยครับ เพิ่มได้สูงสุดแค่ 8 GB ใช่ไหม หรือมากกว่านี้ก็ได้แต่จะแพงเกินไปและไม่คุ้มค่า แล้วเครื่องมันจะมองเห็นแรม 8 GB เลยไหมหรือต้องทำอะไรเพิ่ม เห็นบางคนเพิ่มแรมแล้วคอมมันยังมองเห็นแรมเท่าเดิมครับ

เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
O_oF........sss

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 11:15:24 »

9hองดูว่าเมนบอร์ดมัน max ที่แรมเท่าไหร่อะครับ แล้วต้องซื้อแรมที่มีรหัสเดียวกันอะครับ ddr3 ผมจำไม่ได้ว่ามันมีกี่รหัสอะครับ ของผมมันเป็น 1333

ซื้อใหม่ เกาะของเก่าไปให้เค้าดูด้วยชัวสุดครับบบบบ

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 11:31:49 »

ขอบคุณ คุณ 0_oF ครับ เป็นความรู้เวลาไปร้านจะได้บอกช่างที่ร้านถูก ไม่โดนหลอกฟัน ขอบคุณครับ

kodomoAe92-By-SZ
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

DoraeMonster9x / เหล่าจอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 11:45:42 »

ลองย้าย งานออกมาให้หมดครับ

เพิ่ม RAM เป็น 4 GB หรือ 8 GB ถ้าใช้ ( windows 32 Bit จะอัพ RAM ได้แค่ 4 เท่านั้น แต่ถ้าอยากได้เป็น 8 GB ต้องลง windows 64 Bit เท่านั้น )

ลง windows ใหม่ แนะนำ ลง windows 7 นะครับ ( คำนวณด้วยนะครับ ว่าจะอัพ RAM เท่าไร แล้วเลือก Bit ของ windows )

สุดท้าย ถ้าลง windows 7 เมื่อลงเสร็จแล้ว ให้ ปิดการ อัพเกรด ของ windows 7 ให้หมด เร็วแน่นอน ครับ  คำนับ

ระบบเครื่องยนต์ by Runabout ระบบช่วงล่าง by ช่างอ๋อย ซีคอน ระบบเครื่องเสียง by ช่างติซาวด์(จัดไปอย่าให้เสีย)
Hmee

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 11:51:58 »

ลองง่ายๆก่อนก็   disk cleanupแล้ว  defragmentet

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 12:02:15 »

ลองย้าย งานออกมาให้หมดครับ

เพิ่ม RAM เป็น 4 GB หรือ 8 GB ถ้าใช้ ( windows 32 Bit จะอัพ RAM ได้แค่ 4 เท่านั้น แต่ถ้าอยากได้เป็น 8 GB ต้องลง windows 64 Bit เท่านั้น )

ลง windows ใหม่ แนะนำ ลง windows 7 นะครับ ( คำนวณด้วยนะครับ ว่าจะอัพ RAM เท่าไร แล้วเลือก Bit ของ windows )

สุดท้าย ถ้าลง windows 7 เมื่อลงเสร็จแล้ว ให้ ปิดการ อัพเกรด ของ windows 7 ให้หมด เร็วแน่นอน ครับ  คำนับ

ขอบคุณ คุณ KodomoAe92-By-sz ครับ ต้องวิธีนี้แหละ work สุดๆ ขอบคุณครับ

ลองง่ายๆก่อนก็   disk cleanupแล้ว  defragmentet

ขอบคุณ น้าหมีครับ ลองทั้งสองวิธีแล้ว ยังอืดเหมือนเดิม เลยอยากจะอัพเกรดใหม่ครับ ขอบคุณครับ

KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 12:04:35 »

ล้างเครื่องลง WINDOWS   เพิ่มฮาดดิส   เพิ่มแรม   
^^__^^ ลั้นลา
นักแข่งมือสมัครเล่น

คนมันโง่อะ ทำไงได้ จริงใจ แต่แสดงออกไม่เป็นมีอะไรม่ะ

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 12:11:49 »

ใช้มานานหรือยังครับถ้านานอย่าลืมดูเรื่องฝุ่นด้วยนะครับ ดูดและเป่าและปัดครับ ถึงจะหมดกรณีไม่แกะเครื่องครับ ความร้อนสะสมมีส่วนครับ ถ้าแกะก็ให้ช่างเขาทาซิลิโคนที่พัดลมใหม่ด้วยก็ดีครับ
นอกนั้นอัฟเกรดแบบมาตรฐาน คือเพิ่มแรม ถ้าโหดหน่อยก็เปลี่ยน cpu ครับ จะมีบอร์ดบางรุ่นบางตัวที่เป็น cpu แบบแกะได้ ลอเปลี่ยนดูครับ
ผมเคยเอาโน๊ตบุ๊คไปทำรุ่นเก่าแต่เปลี่ยน cpu ได้ ของผมเป็น celeron กลับมาเป็น p4 ht ปรากฏว่ามีรุ่นเดียวกันเข้ามาช่างใส่ผิดแล้วเจ้าของไม่
มาเปลี่ยนกลับผมเลยได้ p4 ht มาใช้แทนเลย ^^__^^

ลูกสาวจอมซ่า กับป๋าป๊า หน้าแมว  =^^___^^= เหมียวๆๆๆ
Autorun.inf

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 12:30:30 »

ง่ายสุดลง window ใหม่เลยครับน้า แล้วลองใช้ดูก่อนถ้ายังอืดอีกค่อยเพิ่มแรม อ่อถ้าแรม 2 GB นี่ต้อง window XP นะครับ 7 แรม2 GB มันจะไม่ไหว

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน
นักบิดประจำหมู่บ้าน!!!
มือเก่าหัดแข่ง

ขับไปซ่อมไปจะเป็นไรไป!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 13:52:59 »

แนะนำให้ทำตามนี้นะครับ ลงทุนสัก 5000 บวก-ลบ
เพิ่มแรมจากเดิม 2Gb ให้เป็น 4Gb
เปลี่ยน HDD ลูกใหม่ (เพราะผมไม่แน่ใจว่า Hdd คุณยังสุขภาพดีอยุู่หรือไม่)

และลง Win7 เวอร์ชั่นไหนก็ได้ที่เป็น 32bit

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 17:00:12 »

ลงวินโดว์ใหม่กับโปรแกรมเฉพาะที่ใช้ครับ อะไรที่ไฟล์ใหญ่ๆ ความจุเยอะๆ ไม่จำเป็นก็เอาออกไปครับ

เรื่องเพิ่มแรมเด๋วค่อยว่ากัน

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 23:36:01 »

ขอบคุณทุกความรู้ครับ เดี๋ยวลองวิธีที่เสียเงินน้อยที่สุดก่อน ล้างเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่ เพิ่มแรม หรืออย่างอื่นค่อยว่ากันอีกที ขอบคุณทุกความรู้ครับ

Autorun.inf

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 09:50:32 »

เพิ่มเติมครับน้า เวลาลงwindow ใหม่แล้ว พวกไฟล์งานหรือไฟล์ที่ขนาใหญ่ๆ แนะนำให้ save หรือย้ายไปลงDrive ที่ไม่ใช่ Drive C เพราะปรกติเวลาลง window มักจะลงที่Drive C ทีนี้ถ้าเราเก็บไฟล์ที่ Drive Cไว้เยอะ เนื้อที่ใน Drive C จะเหลือน้อยทำให้เครื่องช้า สมมุติถ้ายังไม่ได้ลงใหม่ลองดูเนื้อที่Drive C ว่าใกล้เต็มมั้ยแล้วย้ายไฟล์ดู พวกไฟล์ที่เราวางไว้บน Desktop หรือ MyDocument พวกนี้มันก็อยู่บน Drive C นะครับ ลองดู2ตัวนี้ว่าไฟล์ใหญ่มั้ยแล้วย้ายพวกที่ไม่จำเป็นออก

ตอนนี้อย่าพึ่งรีบซิ่ง เอาเครื่องให้นิ่งก่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 09:55:53 »

ขอบคุณ คุณ Autorun.inf ครับ พวกงานพวกรูปต่างๆ เอาไปเก็บ Drive D แทน Drive C หมดแล้วครับ ขอบคุณคำแนะนำครับ

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 20:05:14 »

Windows เดิมติดเครื่องมา เป็นลิขสิทธิ์หรือไม่? หรือคุณลงแผ่นผีครับ?
 ถ้าเป็นลิขสิทธิ์

1. อัพแรม 4GB พอแล้วครับ แล้วไปหาโปรแกรม Superspeed Ramdisk มา
 2. ลงวินโดวส์ให้เรียบร้อย แล้วลงโปรแกรมต่างๆให้ครับ
 3. ลงโปรแกรม Superspeed Ramdisk
 4. สร้างพาร์ทิชั่นขึ้นมาใหม่ ขนาดสัก 1GB โดยใช้ Ram ของระบบ
 5. ย้าย Virtual Memory ไปไว้ในพาร์ทิชั่นที่สร้างใหม่นี้ แล้วปิดในส่วนของพาร์ทิชั่น C ครับ

โปรแกรมตัวนี้ได้รับการรับรองจากไมโครซอฟท์ว่าปลอดภัยครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าเป็นวินโดวส์เถื่อน ก็อัพแรมไป 8GB เลยครับ
 แล้วลง 7 64bit โลด...

EE90 Chaser Edition
BacKiOh

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 20:56:53 »

Windows XP + ram4G
EE101_20vbt>>>Standard

เมียดุ ยุมันไม่ขึ้น

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 21:08:34 »

ลองหาโปรแกรมเช็คสภาพ HDD ดูด้วยก็ดีนะครับ เพราะถ้าM/B ไม่มี smart Hdd มันก็ยอมให้เราใช้ HDD ที่ไม่สมประกอบอยู่  เป็นอีกสาเหตุนึงที่คนไม่ค่อยจะอยากจะเจอหรือจำยอมใช้Hdd เนื่องจากมันยังสามารถใช้ได้ แต่ไม่มีความแน่นอนในความปลอดภัยของข้อมูล และอาจจะทำให้เกิด BLUE SCREEN ได้บ่อยๆ โดยที่เราไม่ค่อยจะเอะใจกับ HDD .........ปล.ถ้าตอนที่ซื้อมารู้สึกดีกว่าตอนนี้นะครับ ก็จะเป็นได้ 2 ส่วน Software ก็พวกไวรัส กับ Hardware...ซึ่งผมค่อนข้างจะมั่นใจอยู่ตัวเดียวก็คือ HDD นั่นเองครับ

ECU ตัด 180
แต่เมียชิงตัดที่ 80
แล้วจะเอาอะไรมาวิ่ง.........
dookzateam

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 23:17:42 »

ตอนนี้ซัมซุงมีโปรครับ ซื้อโน็ตบุค แถม จอทีวี led 26นิ้ว

สเปคก็แรงไม่เบาครับ amd a8 แรม6กิก hdd 1 tb การ์ดจอ6630

ราคา23900 ครับผม เผื่อใครอยากได้โน็ตบุคใหม่แถมจอมาดูบอลครับผม

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์