AE. Racing Club
23 กันยายน 2024 14:27:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องซ่อมแอร์ โตโยต้า มาริโน่  (อ่าน 3467 ครั้ง)
pompier
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012 15:01:39 »

สวัสดีครับทุกคน

ขออนุญาตสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมแอร์ครับ
ผมไม่ได้ใช้ AE แต่ทราบมาว่าโตโยต้า มาริโน่ที่ใช้นี้มักสามารถใช้อะไหล่ต่างๆกับ AE ได้
ก็เลยต้องขออนุญาตมาสอบถามครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่าเจ้าโตโยต้า มาริโน่ ประมาณปี 1994 ที่ใช้คันนี้ ช่วง 8 ปีที่ผ่านมานี้
ถูกจอดทิ้งไว้ครับ เพิ่งเริ่มกลับมาใช้อีกครั้ง ปรากฏว่าโดยรวมก็ขับดีครับ
แต่ปัญหาที่เห็นชัดเจนคือ แอร์ไม่เย็นครับ เบามาก เปิดเบอร์ 2 เหมือนไม่ได้เปิด

ก็เลยจะหาทางแก้ไขครับ อยากจะซ่อมแซม จนกระทั่งถึงเปลี่ยนทั้งชุดเลย
โดยหวังว่าจะได้แอร์แบบเย็นฉ่ำตลอดเวลา ทั้งกลางวัน กลางคืนครับ

สรุป ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกด้วยนะครับ รวมทั้งอยากได้ร้านซ่อมแอร์ที่แนะนำ
      แถวๆ แจ้งวัฒนะ ปากเกร็ดครับ

ขอบคุณครับ  ได้โปรด..
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012 16:20:54 »

ถ้าจอดไว้ไม่ได้ใช้นานๆ ส่วนใหญ่พวกคอนเนคเตอร์จะขึ้นออกไซด์ (ถ้าเป็นเหล็กเรียกว่าสนิม)
พวกคอนเนคเตอร์ ปลั๊กอะไรพวกเนี้ยล่ะครับเช็คเบื้อต้นก่อน ไปซื้อสเปรย์ล้างคอนแทคของฟิลลิปกระป๋องแดงๆมาถอดปลั๊กออกแล้วฉีดเข้าไปเพื่อล้างหน้าสัมผัส น่าจะดีขึ้นครับ ถ้าทำเองได้ถอดปลั๊กทุกตัวที่เห็น แกะคอนโทรลฝั่งคนนั้ง ถอดเก๊ะออก จะเจอปลั๊กพัดลม ถอดปลั๊กแล้วฉีดน้ำยาล้างคอนแทคเข้าไปอาจจะดีขึ้นครับ ถ้าไม่ผ่าน ก็ไปร้านครับ

pompier
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012 18:22:42 »

อยากจะลองทำดูเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมีทักษะเท่าไหร่น่ะครับ เกรงว่าจะทำพังไปมากกว่าเดิม ... 555

รถคันนี้ตั้งแต่ซื้อมือสองมาเมื่อประมาณ 11 ปีที่แล้ว ... รู้สึกว่าแอร์มันไม่ค่อยเย็นเลยครับ ดีที่สุดก็แบบว่าพออยู่ได้สบายๆ
แต่ถ้าเจอแดดหน่อยนี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ร้อนเสมอ

พอดีเข้ามาเห็นว่าเดี๋ยวนี้มีการทำแอร์กันจนรถเย็นฉ่ำ ก็เลยอยากจะทำบ้างครับ อยากให้รถเย็นฉ่ำทั้งกลางวัน กลางคืนกับเค้าบ้างครับ

หากเพื่อนๆ มีร้านดี และราคาเหมาะสม ช่วยแนะนำหน่อยก็ดีครับ

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ MR_C_ รักในหลวง ด้วยนะครับ .. เดี๋ยวอาจจะไปลองแงะๆดูครับ
joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 09:58:57 »

ลอง โทรไป ถาม พี่ ยูสเซอร์.  7m gte ดูครับ .. พี่ใน เวปนี้หน้าซื่อขาย ..พี่เค้าอาจจะให้คำแนะนำดีๆรับ  เอ๋อ

noppasit20
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 15:50:00 »

สวัสดีครับทุกคน

ขออนุญาตสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมแอร์ครับ
ผมไม่ได้ใช้ AE แต่ทราบมาว่าโตโยต้า มาริโน่ที่ใช้นี้มักสามารถใช้อะไหล่ต่างๆกับ AE ได้
ก็เลยต้องขออนุญาตมาสอบถามครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่าเจ้าโตโยต้า มาริโน่ ประมาณปี 1994 ที่ใช้คันนี้ ช่วง 8 ปีที่ผ่านมานี้
ถูกจอดทิ้งไว้ครับ เพิ่งเริ่มกลับมาใช้อีกครั้ง ปรากฏว่าโดยรวมก็ขับดีครับ
แต่ปัญหาที่เห็นชัดเจนคือ แอร์ไม่เย็นครับ เบามาก เปิดเบอร์ 2 เหมือนไม่ได้เปิด

ก็เลยจะหาทางแก้ไขครับ อยากจะซ่อมแซม จนกระทั่งถึงเปลี่ยนทั้งชุดเลย
โดยหวังว่าจะได้แอร์แบบเย็นฉ่ำตลอดเวลา ทั้งกลางวัน กลางคืนครับ

สรุป ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกด้วยนะครับ รวมทั้งอยากได้ร้านซ่อมแอร์ที่แนะนำ
      แถวๆ แจ้งวัฒนะ ปากเกร็ดครับ

ขอบคุณครับ  ได้โปรด..

จริงๆ ถ้า ระบบดี คอม ยังดี แผงยังดี (ลมเบา แต่อังแล้วเย็นดีอยู่) ก็ต้องลองดูที่ ตัวโบมอเตอร์ที่เป่าลมในรถ น่าจะมีปัญหาครับ(ถ้าเสียงดังแรงแต่ลมเบาตู้อาจตันล้างตู้ก็จบครับ) หรือ ถ้าเบาจากตัวพัดลม ก็ทดสอบโดย หาไฟตรง ไปจี้ดูครับ ว่าแรงขึ้นหรือเหมือนเดิม ถ้าแรงขึ้น ก็อาจเป็นที่ ตัวต้านทานสปีด(รีสีสแตนส์) ฝังตรงตู้แอร์ครับมีสายไฟเข้า และออกไปพัดลม   ลอง ตรวจสอบเองดูก่อน ครับ

ด้วยความปราถนาดีจาก
เอ็กเรย์ออโต้แอร์
http://xray.igetweb.com/index.php
pompier
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 08:49:00 »

ขอบคุณทุกท่านครับ  อยากจะบอกว่ารถมันเท่ห์มากเลยนะครับเวลาขับ แต่ว่านั่งอยู่ข้างในร้อนมาก 555  กลางวันๆนี่อย่างกับอบซาวน่า
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 12:50:48 »

รุ่นนี้สวยครับ รหัสตัวถังไม่ใช่เออี 101 เหรอครับ  อ้อน

http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_Sprinter_Marino#E100

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2012 12:54:41 โดย TAOTAO-TZ#056- » บันทึกการเข้า

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
pompier
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012 13:16:09 »

ใช่ครับ ตัวนี้ครับผม ... แต่รหัสตัวถังอะไรนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ ... แต่เห็นเค้าบอกว่าสามารถใช้อะไหล่กับ ae ได้ครับ

อย่าที่ว่าอ่ะครับ เวลาขับไปก็ต้องทำท่าทางว่าเย็นสบาย 555  ... ทั้งๆที่นั่งร้อนชื่นใจอยู่ด้านในครับ
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 04:13:24 »

ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. แปดปี ยังเย็นอยู่ระบบก็สุดเทพแล้วครับ ระยะเวลาขนาดนั้น ไม่รอดหรอกครับ น้ำยามันเสื่อม น้ำมันมันเสื่อมหมดแล้วครับ ต้องไล่ระบบกันใหม่หมดเลยเด้อ  ผมมีรถสามคัน คันหนึ่งจอดปลดระวางไม่ได้แตะต้องมาประมาณสี่ปี แรกๆก็สองวันสตาร์ทที หลังๆก็อาทิตย์หนึ่งที เดือนสองเดือนยังเอามาวิ่ง ก็ยังเจอปัญหาแบบที่ถามมาครับ  สุดท้ายก็จอดปลดระวางไปเลยครับ     ส่วนอีกคันเป็นรถสำรอง(สามห่วงเหมือนกัน ทำสีแห้งช้าทั้งคัน) จอดคลุมผ้าไว้ซะมากกว่า แค่จอดเป็นเดือนๆ (ปลดแบต) บางทีเอามาวิ่ง ยังต้องเติมน้ำยาแอร์ใหม่เลยครับ มันมีรั่วมีซึมบวกกับระยะเวลาที่เราไม่ใช้มันครับ แล้วยิ่งที่ถามมาแปดปีเนี่ย ผมว่ามันกลับญี่ปุ่นบ้านเก่ามันหมดแล้วล่ะ แต่อย่ากระนั้นเลย เห็นว่าตอนถอยออกมาก็ไม่ค่อยเย็นแมร่นบ่อ  อันนี้ภาษาบ้านผม เขาว่ายิ่งตื่ม...เหม็นเข้าไปอีกเน้อ เวียนหัว ยกธงขาว

เหอๆๆก่อนอื่นให้หาช่างที่มีประสพการณ์ เก๋า ไว้ใจได้ หากคุณทรัพย์ช่างแอร์ตัวจริงยังอยู่ จะแนะนำไปเลยครับ(รายนี้มีแต่เสียงบ่นว่า ทำไมหนาวจัง) แต่วันนี้ลูกน้องเพิ่นก็ทำต่อเด้อ อันนี้ชี้เป้าให้ที่หนึ่งอยู่เทพารักษ์ บางพลี แล้วในเวปนี้มีหลายเจ้า ตามที่น้องๆเขาชี้เป้าให้ ไม่ก็ลองดูในเวปแอร์เทพดูครับ คุณลี(อยู่รามคำแหง)ก็น่าจะเอาอยู่เน้อ ลองหาข้อมูลดูครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ   ก็แค่ถอดออกมาเช็คทั้งระบบ(ทั้งหมดเลยครับ) แล้วก็ไล่เปลี่ยนทิ้ง หากอันไหนเสีย หรือกลับบ้านเก่า ของผมอายุรถเจ้าเจดีย์ สิบเก้าปีเกือบยี่สิบปี เจ้าเจมส์บรอนด์ สิบหกปี ทั้งสองคัน หากลมเย็นได้เกินห้าองศา ผมจะจัดเต็มให้ตลอดครับ รื้อ ถอด มาล้าง ไล่ระบบทั้งหมด ขนาดแดดเปรี๊ยงๆ ยังมีฝ้ามาเกาะที่กระจกหน้าเฉย ทั้งที่ไม่ได้ติดฟิมล์กรองแสงสักบาน(เจ้าเจมส์บรอนด์)   โตต้า ขึ้นชื่อเรื่องแอร์เย็นเจี๊ยบครับ ทนขับได้ยังไงโดยไม่เปิดกระจก มันโก้ตรงไหนครับ ถึงที่หมายสุกพอดี หากทำเอง(ปรกติผมทำเองเน้อ) เปลี่ยนคอม (เชียงกงหรือบิ้ว) แผงร้อน เย็น ระบบท่อใหม่ทั้งหมด ผมว่าหมื่นยังเหลือทอนอีกหลายพันครับ   โชคดีครับ ขับรถอย่างโก้ รีบทำให้มันเย็นจนฝ้ามาเกาะกระจกทุกบานแบบผม (ตอนเช้าๆ กับตอนเย็นๆ จนแทบมองทางไม่เห็นล่ะ) มันจะเท่ จะโก้กว่าที่บอกขับรถโก้ๆ แล้วแอร์ร้อนจังๆกว่าไหมครับ  โชคดีครับ ยกธงขาว เวียนหัว ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. คำนับ เหอๆๆ สุดยอด

joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 10:13:29 »

ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. แปดปี ยังเย็นอยู่ระบบก็สุดเทพแล้วครับ ระยะเวลาขนาดนั้น ไม่รอดหรอกครับ น้ำยามันเสื่อม น้ำมันมันเสื่อมหมดแล้วครับ ต้องไล่ระบบกันใหม่หมดเลยเด้อ  ผมมีรถสามคัน คันหนึ่งจอดปลดระวางไม่ได้แตะต้องมาประมาณสี่ปี แรกๆก็สองวันสตาร์ทที หลังๆก็อาทิตย์หนึ่งที เดือนสองเดือนยังเอามาวิ่ง ก็ยังเจอปัญหาแบบที่ถามมาครับ  สุดท้ายก็จอดปลดระวางไปเลยครับ     ส่วนอีกคันเป็นรถสำรอง(สามห่วงเหมือนกัน ทำสีแห้งช้าทั้งคัน) จอดคลุมผ้าไว้ซะมากกว่า แค่จอดเป็นเดือนๆ (ปลดแบต) บางทีเอามาวิ่ง ยังต้องเติมน้ำยาแอร์ใหม่เลยครับ มันมีรั่วมีซึมบวกกับระยะเวลาที่เราไม่ใช้มันครับ แล้วยิ่งที่ถามมาแปดปีเนี่ย ผมว่ามันกลับญี่ปุ่นบ้านเก่ามันหมดแล้วล่ะ แต่อย่ากระนั้นเลย เห็นว่าตอนถอยออกมาก็ไม่ค่อยเย็นแมร่นบ่อ  อันนี้ภาษาบ้านผม เขาว่ายิ่งตื่ม...เหม็นเข้าไปอีกเน้อ เวียนหัว ยกธงขาว

เหอๆๆก่อนอื่นให้หาช่างที่มีประสพการณ์ เก๋า ไว้ใจได้ หากคุณทรัพย์ช่างแอร์ตัวจริงยังอยู่ จะแนะนำไปเลยครับ(รายนี้มีแต่เสียงบ่นว่า ทำไมหนาวจัง) แต่วันนี้ลูกน้องเพิ่นก็ทำต่อเด้อ อันนี้ชี้เป้าให้ที่หนึ่งอยู่เทพารักษ์ บางพลี แล้วในเวปนี้มีหลายเจ้า ตามที่น้องๆเขาชี้เป้าให้ ไม่ก็ลองดูในเวปแอร์เทพดูครับ คุณลี(อยู่รามคำแหง)ก็น่าจะเอาอยู่เน้อ ลองหาข้อมูลดูครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ   ก็แค่ถอดออกมาเช็คทั้งระบบ(ทั้งหมดเลยครับ) แล้วก็ไล่เปลี่ยนทิ้ง หากอันไหนเสีย หรือกลับบ้านเก่า ของผมอายุรถเจ้าเจดีย์ สิบเก้าปีเกือบยี่สิบปี เจ้าเจมส์บรอนด์ สิบหกปี ทั้งสองคัน หากลมเย็นได้เกินห้าองศา ผมจะจัดเต็มให้ตลอดครับ รื้อ ถอด มาล้าง ไล่ระบบทั้งหมด ขนาดแดดเปรี๊ยงๆ ยังมีฝ้ามาเกาะที่กระจกหน้าเฉย ทั้งที่ไม่ได้ติดฟิมล์กรองแสงสักบาน(เจ้าเจมส์บรอนด์)   โตต้า ขึ้นชื่อเรื่องแอร์เย็นเจี๊ยบครับ ทนขับได้ยังไงโดยไม่เปิดกระจก มันโก้ตรงไหนครับ ถึงที่หมายสุกพอดี หากทำเอง(ปรกติผมทำเองเน้อ) เปลี่ยนคอม (เชียงกงหรือบิ้ว) แผงร้อน เย็น ระบบท่อใหม่ทั้งหมด ผมว่าหมื่นยังเหลือทอนอีกหลายพันครับ   โชคดีครับ ขับรถอย่างโก้ รีบทำให้มันเย็นจนฝ้ามาเกาะกระจกทุกบานแบบผม (ตอนเช้าๆ กับตอนเย็นๆ จนแทบมองทางไม่เห็นล่ะ) มันจะเท่ จะโก้กว่าที่บอกขับรถโก้ๆ แล้วแอร์ร้อนจังๆกว่าไหมครับ  โชคดีครับ ยกธงขาว เวียนหัว ไม่รู้ไม่ชี้ แหะ.. แหะ.. คำนับ เหอๆๆ สุดยอด

น้า jadee ครับแน่นอนจริงๆ  รถผม ae 92 ตอนนี้  ตัดที่ 4 องศา ก็ด้วยอาจารย์ท่านนี้แหล่ะครับ... สุดยอด เป็นหวัด

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 12:12:54 »

อยากจะลองทำดูเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมีทักษะเท่าไหร่น่ะครับ เกรงว่าจะทำพังไปมากกว่าเดิม ... 555

ไม่มีทางพังมากกว่าเดิมครับผมรับรอง คนจะเก่งเคยรู้สึกแบบนี้ทุกคน รถเราเองย่อมปราณีตอยู่แล้ว ใช้เวลานานก็ไม่ใช่ปัญหา ปัญหามีอย่างเดียวคือเลอะ ยิ่งรถเก่าแบบนี้เหมาะอย่างยิ่งที่จะใช้เป็นครูครับ Grin

ส่วนเรื่องพัดลมเบามี 3 สาเหตุ

1. วงจรที่สวิตช์มีปัญหา
2. แกนพัดลมฝืด ต้องถอดมาจัดการ
3. ตู้ตันเพราะฝุ่นเยิ้มๆ เหนียวๆ

ต้องลองเปิดพัดลมแล้วฟังดูครับ มีเสียงฝืดหรือว่าเสียงเป่าแรงแต่ลมไม่ออก Smiley

pompier
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012 09:10:40 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ยอดมากๆเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์