AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 21:21:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้ามาในรถตอนฝนตก มากองที่พรมข้างคนขับ ต้องเอาไปให้ร้านประเภทไหนดูครับ  (อ่าน 5991 ครั้ง)
ping99
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 22:20:22 »

น้ำเข้ามาในรถตอนฝนตก มากองที่พรมข้างคนขับ

ผมลองราดน้ำที่หลังคาดูแล้ว โดยแกะพาสติกด้านข้างซ้ายตรงเท้า ที่มีฟิวส์ออก เพื่อดูทางน้ำไหล  ก็พบว่ามีน้ำซึมมาจากด้านข้างครับ มันไหลจากกระจกหน้า มาด้านข้างๆ พอเปิดฝากระโปรงหน้าดู ก็เห็นทางน้ำไหล เหมือนมันไหลเข้าไปผ่านโครงรถ แล้วซึมเข้าในตัวรถ แต่ไม่สามารถเปิดข้างในดูได้

อยากทราบว่า ผมต้องเอาไปให้ร้านประเภทไหน ช่างร้านประเภทใดดูครับ  ต้องเอาเข้าศูนย์ไหมครับ  เป็นรถ TOYOTA  111 ครับ
keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 22:24:00 »

ของผมก็เข้า ตอนนี้รถเริ่มมีกลิ่นเหม็นอับ

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
james AE92

ซุปสแตนดาร์ด

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 22:29:02 »

ร้านซ่อมแอร์รถยนต์ก็ได้ครับ แถวบ้านผมเค้าก็เคยทำ

james ae92
olympia dojo
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 01:31:12 »

กระจกรึป่าวับ เคยเปลี่ยนกระจกมั้ย น้ำเข้าได้ตรงร่องกระจกถ้าร้านซีลไม่ดี
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 08:49:32 »

ซีลกระจกรั่วครับ เคยเป็น ซิลิโคนยารอบก็หาย Smiley

tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 10:33:27 »

อาการนี้ผมพึ่งแก้หายไปก่อนสงกรานต์เองครับ ตอนแรกก็คิดว่ากระจกซีลใหม่ก็ไม่หาย หาอยู่นานจนวันนึงตัดสินใจแกะแก้มข้างขวาออกมาเลยครับ จะมีรูที่สายไฟเข้าโดยมีจุกยางอุดอยู่แต่มันไม่สนิทกับตัวถังรถ เมื่อเวลาฝนตก น้ำลงที่กระจกมาลงรางน้ำด้านหน้า แล้วจะไหลออกด้านข้างไปกระทบกับแก้มแล้วกระเด็นเข้ามา ตอนแรกผมเปิดแก้มข้างขวาออกมา ลองเอาน้ำราดดูตั้งแต่หลังคา กระจก มันก็ไหลออกมาทางรางน้ำ แต่พอไม่ปิดแก้มมันก็เลยไหลออกมาเฉยๆไม่กระเด็นเข้าไปครับ ก็หาอยู่ซักพักเลยเอาน้ำราดที่จุุกยางที่มีชุดสายไฟเข้า ตอนนี้เห็นน้ำไหลเป็นทางเลยครับตามที่จขกท.บอกเลย ผมเลยเอาซิลิโคนยาให้รอบ แล้วรอแห้ง ทดลองเอาน้ำราดใหม่ คราวนี้น้ำไม่เข้าแล้ว ก็ปิดแก้มกลับเข้าไป หลังจากนั้นรื้อพรมด้านคนขับออกมาตาก เปิดรถตากแดดเอากลิ่นอับออก หลังจากนั้นก็ไม่มีน้ำมารบกวนอีกเลยครับ ตอนนี้ขับหน้าฝนสบายใจเลย ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ เป็นอีกแนวทางนึง

ping99
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 15:02:42 »

คุณ Tree พอจะช่วยกรุณาถ่ายรูปจุดตรงสายไฟให้ดูหน่อยได้ไหมครับ จะได้พอนึกออกว่ามันอยู่จุดไหน

ผมสงสัยว่า ของผมเหมือนของคุณ tree เปี๊ยบ เพราะเหมือนทางน้ำเข้า มันอยู่ตรงที่มีจุดสายไฟเข้า แต่ผมหารูทางเข้าของสายไฟไม่เจอ เหมือนมันมีแผงพลาสติกหรือยางปิดอยู่ ไม่รู้ต้องถอดออกมายังไง เพราะดึงก็ไม่ออก เหมือนมีน๊อตติดอยู่ด้วย

การยาซิลิโคน ยาจากข้างในใช่ไหมครับ หรือต้องไปยาจากการเปิดฝากระโปรงในห้องเครื่องครับ
tree

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012 13:44:02 »

คุณ Tree พอจะช่วยกรุณาถ่ายรูปจุดตรงสายไฟให้ดูหน่อยได้ไหมครับ จะได้พอนึกออกว่ามันอยู่จุดไหน

ผมสงสัยว่า ของผมเหมือนของคุณ tree เปี๊ยบ เพราะเหมือนทางน้ำเข้า มันอยู่ตรงที่มีจุดสายไฟเข้า แต่ผมหารูทางเข้าของสายไฟไม่เจอ เหมือนมันมีแผงพลาสติกหรือยางปิดอยู่ ไม่รู้ต้องถอดออกมายังไง เพราะดึงก็ไม่ออก เหมือนมีน๊อตติดอยู่ด้วย

การยาซิลิโคน ยาจากข้างในใช่ไหมครับ หรือต้องไปยาจากการเปิดฝากระโปรงในห้องเครื่องครับ

ของผมเปิดแก้มออกมาเลยครับง่ายที่สุด แล้วก็จะเห็นมัดสายไฟพร้อมจุกยางเลยครับเพราะเข้ามาข้างในแล้วสายไฟมันแยกเส้นแล้วครับ แล้วยาซิลิโคนจากด้านอกเลยครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพราะตอนนั้นมือเปื้อนครับ

ping99
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012 21:48:31 »

คุณ tree บอกว่า แก้ม เนี่ย มันหมายถึงอะไรครับ อยู่ข้างในห้องโดยสารหรือเปล่าครับ  (เปิดจากข้างในห้องโดยสาร ?)
ping99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012 18:16:39 »

ผมเอารถไปให้ร้านแอร์ดูแล้วครับ เขาบอกว่า ต้องให้ร้านปะผุซ่อมสีดู

ผมเข้าใจว่า แก้มหมายถึงตัวถังด้านนอก ที่ประกบด้านซ้ายใช่ไหมครับเนี่ย ดูจะเรื่องใหญ่เลยนะ ถ้าถอดออกมา
tree

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 10:41:49 »

ใช่ครับแก้มด้านอกครับ ตอนผมทำ ผมถอดกระจังหน้าก่อนแล้วถอดไฟหน้าไฟเลี้ยวด้านที่จะถอดครับ ด้านบนจะเห็นน๊อตเบอร์10 อยู่ประมาณ4ตัว อ้าประตูออกจะเห็นอีก1ตัวครับ แล้วก็น๊อตใต้ซุ้มล้อครับ ถ้ามีผู้ช่วยจะดีมากครับ หรือไปให้ร้านทำสีที่ไว้ใจได้เปิดให้ก็ได้ครับ ประมาณชั่วโมงนึงก็เสร็จครับ

ping99
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 22:33:33 »

1. เราต้องถอดล้อออกมาก่อนด้วยไหมครับ

2. คุณ tree ถอดอะไรพวกนี้ มาซ่อมนานหรือยังครับ ผมคิดว่า คนถอดพวกนี้มาทำอะไรต่ออะไรได้ ต้องมีทักษะและประสบการณ์มากที่เดียว (คือต้องซ่อมอะไรเองเก่งทีเดียวแหละครับ)

3. ผมดู vdo นี้

http://www.youtube.com/watch?v=I6yB9U4OBWI&feature=relmfu

ดูแล้วอยากถอดเล่นเหมือนกันครับ กลัวว่าจะใส่กลับเข้าไปไม่เหมือนเดิม หรือไม่ก็ทำอะไรหัก (มันมีโอกาสไหมครับที่จะหัก)  Smiley
tree

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 14:10:27 »

1. ล้อไม่ต้องถอดครับ
2. ก็พอสมควรครับแต่ไม่ได้เก่งอะไรครับ พอมีพื้นฐานทางช่างบ้าง อาศัยถามจากเพื่อนในเวปบ้าง แล้วก็ลองดูเองบ้างครับ
   บวกกับมันเป็นอยู่นานประมาณปีนึงจนทนไม่ไหวครับลูกยังเล็ก ในรถมีกลิ่นอับกลัวเป็นภูมิแพ้เลยตัดสินใจรื้อเลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์