AE. Racing Club
03 กรกฎาคม 2024 15:25:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แรงดันจากฝาน้ำมัน  (อ่าน 5875 ครั้ง)
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 22:02:11 »

น้าๆ ครับ
ปกติแล้ว เมื่อเราหมุนเปิดฝาถังน้ำมัน มันจะต้องมีแรงดันฟู่ออกมาบ้างเล็กน้อย หรือไม่ควรมีแรงดันเลยครับ

คือผมเปลี่ยนชาร์โคลมา เป็นมือสองเซียงกง หลังจากที่อันเดิมถูกเด็กปั๊มเติมน้ำมันล้นถังน้ำมันเบนซินท่วมไปเรียบร้อยครับ

พอเปลี่ยนแล้ว กลิ่นน้ำมันที่ซุ้มล้อซ้ายหายไปแล้ว พอเปิดฝาน้ำมันยังมีแรงดันอยู่บ้างแต่น้อยมาก เดิมฟู่อย่างแรงครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
StarscreaM
นักแข่งมือสมัครเล่น

เหมี้ยวๆๆๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 22:09:26 »

สงสัยเหมือนกันครับผมก็มีกลิ่นน้ำมันที่ซุ้มล้อหลังซ้าย ลองไล่ๆดูไม่เจอจุดรั่ว เพิ่งเปลี่ยนถังน้ำมัน+หัวฉีดมาครับ ไม่มีถังดักไอตรงห้องเครื่องครับ อย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ คำนับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 22:13:54 »

สงสัยเหมือนกันครับผมก็มีกลิ่นน้ำมันที่ซุ้มล้อหลังซ้าย ลองไล่ๆดูไม่เจอจุดรั่ว เพิ่งเปลี่ยนถังน้ำมัน+หัวฉีดมาครับ ไม่มีถังดักไอตรงห้องเครื่องครับ อย่างนี้ปกติหรือเปล่าครับ คำนับ

น้าครับ ปกติถังน้ำมันจะมีท่อระบายไอน้ำมันออกมา แล้วจะมาที่ในห้องเครื่อง เข้าถังชาร์โคล แล้วก็ดูดเข้าไปเผาไหม้ผ่านลิ้นปีกผีเสื้ออะครับ แต่ผมคิดว่ามีใน AE111-112 แต่ถ้า AE101 จะมีหรือเปล่า เดี๋ยวน้าๆ ท่านอื่นคงให้คำตอบได้อะครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 22:30:07 »

เวลาน้ำมันไกลหมด ไฟเตือนโชว์ขับมาร้อน ๆ มักมีกลิ่นแถวล้อด้านซ้าย แต่ถ้าน้ำมันไม่หมด ขับมานานขนานไหนก็ไม่มีกลิ่น แปลกดี สังเกตมานานแหละ

chaiyasita

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 22:31:46 »

เวลาน้ำมันไกลหมด ไฟเตือนโชว์ขับมาร้อน ๆ มักมีกลิ่นแถวล้อด้านซ้าย แต่ถ้าน้ำมันไม่หมด ขับมานานขนานไหนก็ไม่มีกลิ่น แปลกดี สังเกตมานานแหละ

ผมเดาๆ เอานะน้า ว่าพอน้ำมันใกล้หมด ปั๊มติ๊กมันน่าจะร้อน ไอน้ำมันจะเยอะหน่อย ชาร์โคลดักไว้ไม่ทันทำให้กลิ่นออกมาอะครับ

jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 23:00:34 »

มันเกิดจากอะไรครับ  เปิดฝาถังน้ำมันที  ฟู่มาอย่างแรง 

ผมไม่มีถังชาโคลนะครับ.....มันไม่มีรู้ระบายเลยเหรอครับ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 23:06:49 »

ชาร์โคล  คืออะไรครับ แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
tEE2009
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 23:10:46 »

ชาร์โคล  คืออะไรครับ แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

จากกระทู้ฯ นี้ครับ ชาร์โคล ตัวกรองไอเบนซิน
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=109600.0

vampire258
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 01:31:34 »

ถังที่สามแล้วครับ  

ปล่อยสายลอยเลยได้ไหมครับ ต่อยังไงดี  หรือต่อเข้าเครื่องไปเลย

chaiyasita

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 08:03:01 »

ผ่าน vacum switch ครับ เพราะผมลองต่อตรงแล้วเครื่องดับเลย

vampire258

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 18:56:24 »

ผ่าน vacum switch ครับ เพราะผมลองต่อตรงแล้วเครื่องดับเลย
จากถังเข้า vaccump solinoi เลยใช้ไหมครับ  ไม่ผ่านถังดักไอ

chaiyasita

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 19:11:52 »

น้าแวมไพร์ หาชาร์โคลสักใบ ไม่กี่ร้อย จะแจ่มกว่าอะครับ

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 20:34:33 »

ของ 92 รู้สึกว่าจะปล่อยทิ้งไปเลยครับ เวียนหัว

EE90 Chaser Edition
vampire258

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 00:55:35 »

น้าแวมไพร์ หาชาร์โคลสักใบ ไม่กี่ร้อย จะแจ่มกว่าอะครับ
ครับ กลัวเอามาแล้วตันอีก อะครับ

chaiyasita

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 10:54:52 »

ครับ กลัวเอามาแล้วตันอีก อะครับ

ผมเห็น BENZ เข้าผ่าถังชาร์โคล เอาคารืบอนกรองน้ำใส่แทน น่าสนใจอยู่น้า แต่ยังไม่มีเวลาลอง

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 11:21:46 »

ถังที่สามแล้วครับ  

ปล่อยสายลอยเลยได้ไหมครับ ต่อยังไงดี  หรือต่อเข้าเครื่องไปเลย
ผมไม่ได้ต่อเข้าชาโคล์อ่ะ
แต่ต่อท่อออกมาไม่ให้กลิ่นเข้ารถ ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะจะ1ปีแล้ว

PooNote_TZ#071

~ Thonburi Zone ~

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 15:14:35 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

t2E101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 02:10:28 »

อาการนี้ผมเพิ่งเป็นครับ
เปิดฝาแล้วฟู่ + จอดรถไว้ ได้ยินเสียงถังน้ำมัน ปุ ปุ.. นานๆที แต่สังเกตหลายทีแล้ว เติมน้ำมันมากน้อยก็อาการเดิม
กลัวถังจะบวมเหมือนใครๆในเว็บ ก็เลย..
1. ตอนแรกสงสัย ท่อหายใจบนถังน้ำมันจากญี่ปุ่น(ซุ้มล้อหลังซ้าย) ใครเคยยกรถขึ้นฮ๊อยท์ ลองสังเกตดู - ปรากฎว่าไม่มีอะไร ปกติ ไม่พับ หรือรั่ว
2. ต่อมา ว่าจะเปลี่ยนท่อยางเบนซินใต้เบาะหลัง - ไม่แตกลาน ก็ผ่านไป
3. ถังน้ำมันญี่ปุ่นที่ว่า เปลี่ยนมาเป็นปีได้ ไม่มีรั่ว,ซึมตะเข็บถังด้านไหนเหมือนถังไทย - ก็ไม่ใช่อีก
4. ตัวดักไอเบนซิน (ชาร์โคล ที่ว่า) ก็เสียยาก - ว่าจะเปลี่ยน แต่คิดว่าไม่ใช่
5. ดันไปจบที่เปลี่ยนฝาเกลียวเปิดเติมน้ำมันครับ พี่ที่ปรึกษาประจำบอกให้ลองดู เถียงแกไปหลายรอบ
 ** หายเลย หลายเดือนแล้ว จบ ขำมาก ไม่เคยคิดว่าจะหาย หายจริงด้วย Grin
จะเกลียวนิสสัน หรือโตต้าก็ได้ เป็นข้อมูลไว้ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2012 02:16:14 โดย t2E101 » บันทึกการเข้า

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 02:44:48 »

อาการนี้ผมเพิ่งเป็นครับ
เปิดฝาแล้วฟู่ + จอดรถไว้ ได้ยินเสียงถังน้ำมัน ปุ ปุ.. นานๆที แต่สังเกตหลายทีแล้ว เติมน้ำมันมากน้อยก็อาการเดิม
กลัวถังจะบวมเหมือนใครๆในเว็บ ก็เลย..
1. ตอนแรกสงสัย ท่อหายใจบนถังน้ำมันจากญี่ปุ่น(ซุ้มล้อหลังซ้าย) ใครเคยยกรถขึ้นฮ๊อยท์ ลองสังเกตดู - ปรากฎว่าไม่มีอะไร ปกติ ไม่พับ หรือรั่ว
2. ต่อมา ว่าจะเปลี่ยนท่อยางเบนซินใต้เบาะหลัง - ไม่แตกลาน ก็ผ่านไป
3. ถังน้ำมันญี่ปุ่นที่ว่า เปลี่ยนมาเป็นปีได้ ไม่มีรั่ว,ซึมตะเข็บถังด้านไหนเหมือนถังไทย - ก็ไม่ใช่อีก
4. ตัวดักไอเบนซิน (ชาร์โคล ที่ว่า) ก็เสียยาก - ว่าจะเปลี่ยน แต่คิดว่าไม่ใช่
5. ดันไปจบที่เปลี่ยนฝาเกลียวเปิดเติมน้ำมันครับ พี่ที่ปรึกษาประจำบอกให้ลองดู เถียงแกไปหลายรอบ
 ** หายเลย หลายเดือนแล้ว จบ ขำมาก ไม่เคยคิดว่าจะหาย หายจริงด้วย Grin
จะเกลียวนิสสัน หรือโตต้าก็ได้ เป็นข้อมูลไว้ลองดูครับ

เปลี่ยนฝาเฉยๆเลยเหรอครับน้า ตาปริบๆ

EE90 Chaser Edition
PooNote_TZ#071

~ Thonburi Zone ~

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 08:43:05 »

ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์