AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:42:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "กฎหมาย" อารัยของมันวะ!! ท่าออกมาใช้จิงๆ  (อ่าน 7004 ครั้ง)
pAnot EE100
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AE ไม่มี แต่ใจยังรัก

« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 20:26:36 »

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1344484390&grpid&catid=19&subcatid=1904

แบบว่า แบบว่า  มันไม่เลิกขายเหล้าไปเลยละวะ  ให้เหล้าเป็นสิ่งผิดกฎหมายแบบประเทศมาเลเซีย เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2012 08:20:17 โดย pAnot EE100 » บันทึกการเข้า

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 21:39:22 »

อีแต๋น รถไถ ได้ป่ะเนี่ย

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 21:40:34 »

นพ.สมาน ฟูตระกูล ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กระทรวงสาธารณสุข (สธ.) เปิดเผยถึงความคืบหน้าการใช้ร่างประกาศตามพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ.2551 เรื่อง การห้ามดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในทางสาธารณะ ขณะขับขี่หรือขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถทุกประเภท ซึ่งหมายรวมถึงท้ายรถด้วยว่า ขณะนี้ประกาศเรื่องดังกล่าวมีผลบังคับใช้แล้ว โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 8 สิงหาคมเป็นต้นไป

มันประกาศใช้แล้ว นิ่  เง้อออ

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 21:50:41 »

โอ้โหผู้โดยสารด้วย อย่างงี้แท็กซี่ หรือถ้าเพื่อนไประับกลับนี่ก็โดนทั้งคันน่ะสิ TwT

NewZ-*-

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 21:52:44 »

ซื้อที่ไหน ซัดมันตรงนั้นเลย

WE LOVE OUR KING
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:12:10 »

ไม่ต้อง มีขายเลย ยิ่งดี  มันผิดศิลอยู่แล้ว

pAnot EE100

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:17:44 »

นพ.สมาน ฟูตระกูล ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กระทรวงสาธารณสุข (สธ.) เปิดเผยถึงความคืบหน้าการใช้ร่างประกาศตามพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ.2551 เรื่อง การห้ามดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในทางสาธารณะ ขณะขับขี่หรือขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถทุกประเภท ซึ่งหมายรวมถึงท้ายรถด้วยว่า ขณะนี้ประกาศเรื่องดังกล่าวมีผลบังคับใช้แล้ว โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 8 สิงหาคมเป็นต้นไป

มันประกาศใช้แล้ว นิ่  เง้อออ
เป็นตามขั้นตอนกฎหมาย ที่เมื่อคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์พิจารณาเห็นชอบร่างประกาศดังกล่าว และเสนอให้นายกรัฐมนตรีพิจารณาลงนามแล้วจะมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาทันที   ยังไม่บังคับใช้ แค่รอการลงนามจากนายก

pAnot EE100

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:19:15 »

ไม่ต้อง มีขายเลย ยิ่งดี  มันผิดศิลอยู่แล้ว
งี้ต้องให้เหล้าเป็นสิ่งผิด กฎหมาย แบบประเทศ มาเลเซียไปเลยดีกว่า

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:24:09 »

อืมมม กะจะบีบให้คนไทยเลิกเหล้า ว่างั้น...

mai ee90

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:29:10 »

ถ้าจะให้ดีก็คือเลิกขายเหล้า เเละบุหรี่ เเต่มันคงทำไม่ได้ ต้องอยู่ที่ตัวเราเองเเล้วครับว่าจะเลิกมันไหมผมเองเลิกดื่มเหล้าเเละบุหรี่มา15ปีเเล้วครับนี้เข้าปีที่16เเล้ว ตอนนี้ยังมีเหล้าเมื่อ15ปีก่อนตั้งอยู่ที่บ้านสภาพฝุ่นเกาะกล่องอยู่เลย ผมหยุดเเบบหักดิบคือไม่กินไม่ไปเที่ยวเพื่อนคนไหนมาชวนผมเลิกคบ ทุกวันนี้ เพื่อนในกลุ่มผมเหลือไม่เกิน5คนจาก10คน 3คนตายเพราะเมาเเล้วขับข้ามเลนไปชนกับสิบล้อ อีก2คนเมาโดนยิงตายในผับ  พอไม่กินเหล้าก็มีเงินเก็บ จากที่ไม่เคยมีเก็บเลย เพราะลงขวดหมด ถ้าเราเป็นอะไรไปถามหน่อยเถอะครับว่าเพื่อนคนไหนจะมาเลี้ยงครอบครัวเราไหม ลุกเมียจะลำบากขนาดไหนถ้าไม่มีเรา  ร้องไห้
ชีวิตมันมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ นอกจากดื่มเหล้า ดูดบุหรี่ อย่างอ่านหนังสือ หาข้อมูลเครื่องยนต์ ขับรถพาครอบครัวไปเที่ยว อะไรประมาณนี้
(ประสบการณ์ตรงครับเล่าสู่กันฟัง)  ซุบซิบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2012 22:34:39 โดย mai ae90 » บันทึกการเข้า

playboy

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 22:34:14 »

ปิดโรงงานผลิตเหล้าเลยดีกว่าครับ

dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 23:34:42 »

จะเลิกขายคงไม่ได้ เดียวประเทศไม่มีรายได้ครับ เก็บภาษีเป็นว่าเล่น

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 00:24:51 »

ทำไมผมเห็นด้วย???

เค้าไม่ได้บอกนะว่าเมาแล้วนั่งกลับไม่ได้ แค่ห้ามมีเครื่องดื่มและดื่มในขณะขับรถ หรือโดยสาร ผมว่า ก็ดีอยู่นะ

ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่เป็นห่วงความปลอดภัยของคนบนท้องถนน ครับ ถ้าอยากกิน กินที่ร้าน ก็ไม่เห็นจะเป็นไร

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 00:33:53 »

ที่ต่างประเทศ ห้ามเอาออกมาเดินถือไปซดไปข้างถนนเลยนะครับ

EE90 Chaser Edition
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 05:11:31 »

แล้วพกเหล้าติดหลังรถ ผิดไหม?

อากังฟู
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

สุขใดไหนจะเท่า เอามือล้วงเป๋าแล้วเจอตังค์

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 05:41:35 »

ขี้เป็ด

รู้อะไรไม่สู้ รู้..ไปหมด
Piggy 92

ก็แค่....รถเดิมๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 06:31:35 »

ถ้าจะให้ดีก็คือเลิกขายเหล้า เเละบุหรี่ เเต่มันคงทำไม่ได้ ต้องอยู่ที่ตัวเราเองเเล้วครับว่าจะเลิกมันไหมผมเองเลิกดื่มเหล้าเเละบุหรี่มา15ปีเเล้วครับนี้เข้าปีที่16เเล้ว ตอนนี้ยังมีเหล้าเมื่อ15ปีก่อนตั้งอยู่ที่บ้านสภาพฝุ่นเกาะกล่องอยู่เลย ผมหยุดเเบบหักดิบคือไม่กินไม่ไปเที่ยวเพื่อนคนไหนมาชวนผมเลิกคบ ทุกวันนี้ เพื่อนในกลุ่มผมเหลือไม่เกิน5คนจาก10คน 3คนตายเพราะเมาเเล้วขับข้ามเลนไปชนกับสิบล้อ อีก2คนเมาโดนยิงตายในผับ  พอไม่กินเหล้าก็มีเงินเก็บ จากที่ไม่เคยมีเก็บเลย เพราะลงขวดหมด ถ้าเราเป็นอะไรไปถามหน่อยเถอะครับว่าเพื่อนคนไหนจะมาเลี้ยงครอบครัวเราไหม ลุกเมียจะลำบากขนาดไหนถ้าไม่มีเรา  ร้องไห้
ชีวิตมันมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ นอกจากดื่มเหล้า ดูดบุหรี่ อย่างอ่านหนังสือ หาข้อมูลเครื่องยนต์ ขับรถพาครอบครัวไปเที่ยว อะไรประมาณนี้
(ประสบการณ์ตรงครับเล่าสู่กันฟัง)  ซุบซิบ
เจ๋งมากครับน้า  ตรบมือ  คำนับ คำนับ คำนับ

สิ่งที่ดีที่สุด บางทีมันก็ไม่ถูกต้อง
และ สิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่ดีที่สุดเสมอไป....
Autumn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 07:01:37 »

หลายที่ในโลก ดื่นได้เฉพาะในที่รโหฐานเท่านั้น

ของไทนน่าจะทำด้วย ไม่ใช่อยากกินที่ไหนก็กิน
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 07:39:35 »

ส่วนตัวผมนะคับ จริงๆไม่อยากจะโยงเข้าการเมือง แต่มัน...กฎหมายขั้นพื้นฐานแบบนี้ในประเทศประชาธิปไตยหรือประเทศที่เจริญแล้ว
ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ปกติคับ เพราะมันเป็นกฎหมายที่บังคับให้คนต้องร่วมกันรับผิดชอบสังคม ซึ่งผมก้อเห็นด้วย ผมเคยพูดบ่อยมากๆว่า
ประเทศไทยถ้าจะใช้ประชาธิปไตยแบบประเทศต้นแบบ ประชาธิปไตยแบบ"จ๋าๆจริงๆ" ที่ออกมาเรื่องร้องกัน มันใช้กับคนไทยไม่ได้ คนที่ออก
มาเรียกร้องกันเนี่ย รู้จักประชาธิปไตยดีกันแค่ไหน ถ้าท่านรู้ว่าการออกมาเรียกร้องมันส่งผลร้ายต่อท่านท่านจะออกกันมาหรือป่าว??? เรื่องนี้
คือเรื่องเหล้าเนี่ย ในกลุ่มผู้ชุมนุมยังมีเหล้า เบียร์ให้เกลื่อนไป ออกมาเถอะกฎหมายน่ะ เพราะคนที่จะมาบังคับให้คนในสังคมปฏิบัติตามนั้น เค้าไม่สามารถ
มาบังคับใช้ได้ สำหรับคนที่ดื่มจะไปกลัวทำไมคับ "โดนจับก้อยัดเงินก้อจบ" นี่แหละเรื่องจริงของสังคมไทยที่เราต้องยอมรับ ออกมาเรียกร้องประชาธิปไตย
เพื่อรักษาสิทธ์ของตัวเอง แต่สิทธิ์ของคนอื่นกูไม่รู้ กูชอบที่จะขายส้มตำบนฟุตบาตเทศกิจมาไล่ก้อจ่ายตังค์ กูชอบที่จะขายกระเป๋า ของก๊อป ริมถนนบนทางเท้า
หน้าพันทิพย์ เทศกิจมากูก้อจ่ายตังค์ กินเหล้ามาเกิดอุบัติเหตุตรวจเจอแอลกอฮอล์กูก้อจ่ายตังค์ ผมว่าน่าจะออกกฎหมายบังคับให้ทิ้งขยะลงถัง ให้แยกขยะ
ให้ต่อคิว ไม่เปิดเลนพิเศษเวลารถติด มี3เลนกูก้อขับกัน5เลน จนคนที่ขับในเลนตัวเองถูกเบียดจนกลายเป็นคนผิดเลน อีกมากมายคับ นี่แหละประเทศไทยที่เรา
ต้องยอมรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2012 07:47:34 โดย 4d56 » บันทึกการเข้า

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
mo 4e-fte
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012 07:41:54 »

ผมเห็นด้วยครับ ผมเห็นประโยชน์ด้วยรวมในสังคมที่เห็นได้เด่นชัด คนเราไม่ค่อยชอบการเปลี่ยนแปลงอะไรหรอกครับ ยิ่งแรกๆ ด้้วย ก็ต้องมีคนค้านเป็นธรรมดา เดี๋ยวซักพักก็จะชิน เหมือนบังคับให้ขับมอเตอร์ไซด์ใส่หมวกกันน๊อค ตอนแรกก็แอนตี้กันจะตาย ตอนนี้เป็นไง เห็นประโยชน์เลย ตอนนี้ผมขับไปไหนใกล้ๆ ยังใส่เลย มันติดแล้ว ยิ่งตอนเย็นๆ พลบค่ำ แมลงจะเยอะ ดีซะอีกแมลงไม่เข้าตาด้วย  

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์