AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:50:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ais จะมาเช่าพื้นที่ ติดตั้งเสาสัญญาณ เสนอมา 6 หมื่นต่อปี อยากทราบความเห็นครับ  (อ่าน 24684 ครั้ง)
hokpok
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 10:44:58 »

ถ้าเทียบกับบ้านเช่าผมว่าน่าสนใจกว่าเยอะได้รับค่าเช่าที่แน่นอนอันนี้ต้องละเอียดกับเรื่องสัญญาให้มาก ส่วนบ้านเช่าปัญหาค่อนข้างเยอะทั้งจากเรื่องตัวบ้านเองและคนเช่าเทียบกันแล้วAISเราได้รับเงินแน่ๆโดยที่ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับพื้นที่ที่เค้าเช่าเลยจากที่บอกมาว่าเค้าดูแลรับผิดชอบให้หมดแต่บ้านเช่าไหนจะค่าซ่อมแซมจุกจิกแล้วถ้าเจอพวกคนเช่างี่เง่านี่ปวดกบาลเป็นอย่างมากเพราะแม่ยายผมกำลังเป็นอยู่ค่าเช่าเก็บได้บ้างไม่ได้บ้างผลัดวันยันเดือน เวียนหัว เวียนหัว

โถแม่คุณ ตอนนี้ขับได้ก็บุญแล้ว
Rong Fuel-Up
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 10:55:02 »

ดูค่าเช่าก้าวหน้าด้วยครับ  ปีนี้ 60,000 ปีต่อไปเพิ่ม5% เป็น63,000 ในปีที่2 แบบนี้นะครับ ทำสัญญายาวหน่อยได้ แต่ต้องคิดค่าเช่าคุ้มครับ
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 10:58:56 »

ผมว่าขึ้นอยู่แต่ละทำเลด้วยมั้งคับ คิดเล่นๆนะคับ
-ถ้าคุณไม่ให้เช่าเค้าก้อคงไปหาที่ใกล้เคียง และถ้าเจ้าของที่ใกล้เคียงเค้าไม่ซีเรียส คุณก้อพลาดเงินไป
-ลองต่อรองราคากันก่อน ขอสัก80000-90000ได้มั้ย แล้วขอเป็นราคาเน็ทๆเพราะพวกนี้อาจจะทำสัญญาที่กรมที่ดิน
เพื่อเอาไปหักภาษี ถ้าทำที่กรมที่ดินเซ็นต์หลังโฉนดให้เค้าออกภาษีให้ด้วย เช่นทำสัญญากี่ปี คูณเงินเข้าไป ค่าอากรที่กรมที่ดิน
ประมาณ1.1เปอร์เซ็นต์ ถ้าไม่ตกลงในสัญญาแล้วเราต้องออกเราจะเหลือน้อยคับ
-ลงทุนทำบ้านเช่าเราต้องลงทุนเป็นล้าน แถมผู้เช่ามาบีบน้ำตา เราก้ออาจจะสงสารไม่เก็บ ได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยคับ
-ทำสัญญายาวแต่ระบุในสัญญาก้อได้คับว่ากี่ปีขึ้น ขึ้นกี่เปอร์เซ็นต์ เช่นขึ้น10%ทุกๆ3ปีเป็นต้นคับ
-กฎหมายถ้าจำไม่ผิด ต้องถามพี่เจดีย์อีกที ถ้าเช่าระยะสั้นแค่3ปี(ไม่เกิน)ไม่ต้องทำสัญญาที่กรมที่ดินก้อได้คับ ไม่เสียอาการ
แต่ถ้ามากกว่านั้นต้องไปทำที่กรมที่ดินเพื่อเสียอากร หรืออีกทางที่เค้าเลี่ยงกันก้อคือถ้าเราให้เช่ายาวเช่น15ปี เราก้อระบุในสัญญาคับ
ว่าให้เช่าสัญญา15ปี แต่....จะทำสัญญาใหม่ทุกๆ3ปี ถ้าเกิดฟ้องร้องขึ้นมา ตรงนี้เป็นการเลี่ยงที่ผิดทั้งคู่ เมื่อเซ็นต์สัญญาไปแล้ว ดังนั้น
จะฟ้องร้องในเรื่องนี้ไม่ได้อะไร เพราะเราทำผิดทั้งผู้เช่าและผู้ให้เช่าคับ
-เนื้อที่ไม่เยอะ ให้เข้าไปทำด้านใน เพราะเราจะได้ทำอะไรในที่ที่เหลือได้ ระบุในสัญญาว่าเราให้เช่ตรงไหน กว้างยาวเท่าไร ในโฉนด ระบุเลยคับ
เรื่องการขนย้านรื้อถอนหลังหมดสัญญา เราต้องให้เค้ารื้อถอนให้หรือเรียกมัดจำค่ารื้อถอนไว้ เมื่อหมดสัญญาถ้าเค้าไม่รื้อให้เราเราจะได้มีค่ารื้อถอน

คร่าวๆประมาณนี้คับ ลองดูคับ การให้เช่ามันขึ้นอยู่กับเราว่าเราพอใจที่ตรงไหน ถ้าเห็นว่าน้อยก้อขอเพิ่มคับ แต่ถ้าเอาเยอะแบบที่เรารู้ว่าคนอื่นเค้าได้กันเยอะ
เรียกแบบเค้า เค้าไม่เอาเราก้ออดเงินคับ ถ้าไม่ซีเรียสว่าจะให้เช่า ก้อเรียกเยอะเข้าไว้ไม่เอาก้อช่างไม่สนใจ แต่อยากให้ขอเพิ่มไปก่อน 100000เลยก้อได้คับ
ถ้าเค้าไม่ไหว เราก้อลดให้เค้าหรือถามเค้าว่าได้แค่ไหน ไหวแค่ไหน คนละครึ่งทางได้มั้ยคือ80000 เป็นต้นคับ ถ้าเค้าต้องการและหาไม่ได้ เค้าก้อต้องเอาคับ
ให้เค้าเช่าแล้วเอาเงินที่ได้มา มาลงทุนต่อในที่ที่เหลือก้อไม่เสียหายคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
newbaba

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 11:23:11 »

ผมว่านะ       อย่า

ช้าครับ จัดเลยยยยยยยยยย

ขาว ขาว อวบ อวบ

ฝากกระทู้ด้วยเด้อ
่ของแต่ง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=95781.0
seng99
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 13:50:22 »

ฟังจากรายการวิทยุ เค้ามีโครงการตั้งเสาสัญญาณ 500เมครต่อ1จุด เพื่อรองรับ บริการใหม่ ส่วนเรื่องสัญญาเช่านั้นควรมีระบุเรื่องประกันไว้ด้วยนะครับ
Eccentric AEracingclub

AE110 5A-FE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 14:08:49 »

จัดไปครับ ผมอยู่วงการสื่อสารโทรคมนาคม เงินมาแล้วรับคว้าไวครับ เขาเช่าพื้นที่เล็กๆของเราไม่มากหลอกครับแต่เราได้เงินทุกเดือนครับจัดไปครับ

ผมรักในความเป็น AE ครับ
http://www.facebook.com/home.php#!/profile.php?id=556109893
เคยศึกษาไฟฟ้าอุตสาหกรรมที่ม.ราชภัฎธนบุรี '11อยู่ที่ Bangkok, Thail
เครื่องผม 5A-FE ครับรถบ้านไม่แรงครับ
tanuch_ae
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 18:02:50 »

จัดเลยครับน้า เสียที่ไม่เยอะ แล้วแบ่งๆไว้ เผื่อ เซเว่น/โลตัส ไปขอเช่าอีก (เอาที่ดิน) ทำงานครับ เซเว่น/โลตัส เช่าก้อได้เดือนละ หลายหมื่นอยู่ สุดยอด
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 20:38:24 »

ถ้าคุณไม่ให้เค้าติด เค้าก็ไปหาใกล้ๆหรือข้างๆบ้านนั่นแหละครับ ผลกระทบ ถ้ามันมีผล ก็คงไม่ต่างกันมาก

โทรมือถือพวกนี้กำลังส่งไม่สูงครับ แค่ไม่กี่วัตต์เอง

เรื่องความแรง ผมลองใช้วิทยุสื่อสารส่งออกแค่5วัตต์ ใช้เสาเล็กๆใกล้ๆหัว กดที มึนหัวเลยครับ แต่พอเอาเสาไว้ไกลๆ ก็ไม่รู้สึกอะไร

บ้านผม ตั้งเสาวิทยุสื่อสารไว้บนบ้าน กำลังส่ง 70-100วัตต์ ตั้งมาได้ไม่กี่วัน เป็นเรื่องเลยครับ ไอตลอด เป็นไข้ ไม่หายซักที (เพราะผมไปขับมอไซค์ตากฝนมาทุกวัน ฮ่าฮ่าฮ่า)

พออ่านตอนท้าย ฮากลิ้งเลยน้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
4ja1

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 20:52:26 »

จัดด่วนๆเลยครับ
เช่าซัก 3 ปี แล้วขอขึ้นค่าเ่ช่าก็ยังได้เลยครับ
เพราะค่ารื้อถอนเป็นล้านครับ พวกนี้ไม่ค่อยรื้อถอนง่ายๆ เพราะยังไม่คุ้มค่ากับเงินลงทุนที่ได้ลงทุนไปครับ

สุดยอด   ประกาศ
ADVAN RG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 21:41:37 »

ทุกๆความเห็นมีประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบคุณเพื่อนๆครับ
ผมเพิ่งโทรคุยกับเจ้าหน้าที่ ปลายปีนี้ เขาต้องหาพื้นที่ลงเสาทั่วประเทศอีกเยอะครับ เพราะตุลาจะประมูล 3 g แล้ว ( เจ้าหน้าที่ยืนยันว่ารอบนี้จบแน่ๆครับ ได้ใช้กันทั่วประเทศ )

แท็ป รักษ์ภูมิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012 08:42:47 »

ไม่รู้ว่าที่อยู่แถวไหน เพื่อนผมมันก็ทำงานนี้อยู่ที่เอไอเอส ไม่รู้ว่าตอนนี้มันดูแลโซนไหน มันเคยเล่าให้ฟังเรื่องค่าเช่านี้จำไม่ชัวร์ อาจจะที่ขนาดน่าราคาจะประมาณนี้ก่อน(อาจจะมากกว่านี้แล้วแต่ทำเล) แล้วพอต่อสัญญาจะขึ้นให้เป็นเปอร์เซ๊นต์ ตอนนั้นมันบอกว่าไปขอต่อสัญญา(ไม่รูว่าสัญญาครั้งที่เท่าไหร่) น่าจะเพิ่มเป็นแสนกว่าบาทแล้วมั้งครับ ผมว่าเสือนอนกินยาวๆเลย

เรื่องผลกระทบนี้แหละสำคัญเพราะไม่มีผลวิจัย คุณอาจเป็นผลงานวิจัยไปในตัวก็ได้

dookzateam
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

แต่งรถไม่ได้กำไรหรอกครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012 09:47:37 »

ได้เงินเดือน แต่ไม่ต้องทำงานเลยครับแบบนี้

ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร รู้แค่ว่าผมขับAEก็พอ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์