AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 13:33:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งรถทางไกลต้องจอดพักรถมั๊ย....  (อ่าน 6837 ครั้ง)
น้าเช
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 21:09:23 »

อยากรู้อ่ะครับผมขับรถไปทำงานทีก็500กิโลผมขับรวดเดียวเลยเครื่อง1500ไม่จอดพักเลยครับอยากจะถามพี่น้องถึงข้อดีข้อเสียควรจะพักมั๊ยกี่กิโลพักทีแล้วต้องดับเครื่องหรือเปล่าครับ คำนับ

tae-4agze
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 21:14:53 »

จริงๆก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ แทกซี่วิ่งต่อวันๆ ก็พอๆกัน

ที่เขาให้พักส่วนมากพักคนมากกว่า นั่งรถนานๆ มันเสียสุขภาพจิตกับร่างกายได้

ถือว่าพักทั้งคนทั้งรถ ครึ่งทางพัก15นาทีก็โอเค

iambeerse
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 21:19:21 »

ไม่ต้องพักก้ได้ครับ สบายๆถ้าไม่ได้ใช้รอบสูงเกิน แต่ถึงจะรอบสูงเกินยังไงเครื่องก็ไม่ร้อนครับ เพราะว่าลมมันวิ่งผ่านตลอดครับ รถติดๆนี่ซิครับน่ากลัว ร้อนเห็นๆ ลม็ไม่โฟลว์

แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนุ่ม

Jay หมอศรี @ WZ Zone
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 22:10:00 »

ต้องดูอากาศน่ะครับ แต่ผมจะใช้วิธีขับประมาณ 300 กม.พักทีนึง อย่างน้อยก็ต้องมีปวดฉี่กันบ้างแหละ

พักรถเสร็จตรวจเช๊คลมยางด้วยว่า วิ่งมานั้นแรงดันลดไหม เพราะขณะตอนวิ่ง ถ้าเป็นลมธรรมดา จะเริ่มขยายตัวเพราะความร้อน

จากการบดถนนของยาง แล้วก็เช๊คพวกน้ำมันเครื่องด้วยครับ เผื่อบางคนซีลต่างๆหลวม น้ำมันเครื่องค่อยๆทยอยหายออกมา

จะได้เติมเพิ่มได้ทันท่วงทีครับ
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 22:27:51 »

ควรพักคนครับ เพราะเหนื่อยล้า อาจไม่ปลอดภัยได้

ด้วยความเป็นห่วงครับน้า

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
gigoman
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 22:35:59 »

วิ่งไกลๆ ผมจะพักทุกๆชั่วโมงครับ
หรือประมาณ 100 กิโลเมตร ก็พักทีนึงครับ
พักคนด้วย เข้าห้องน้ำบ้าง พักรถด้วยเพื่อไม่ให้เครื่องร้อนจัดจนเกินไปครับ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 22:43:20 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
ควรพักคนครับ เพราะเหนื่อยล้า อาจไม่ปลอดภัยได้

p0ng719

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:03:10 »

สุดยอดไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พักคับ คนเหนื่อยก่อนรถอยู่แล้วคับผม

น้าเช

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:29:18 »

........ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:32:14 »

ผมกับเพื่อน(รุ่นพี่) ไปเชียงใหม่เมื่อสามปีก่อน
 โดเรม่อน EE90 เครื่อง 2E คาบูเรเตอร์
 ออกจากฟู้ดแลนด์หลักสี่ 9 โมงเช้า ไปเปลี่ยนคนขับที่ลำปางประมาณทุ่มนึงได้ครับ
 พอเข้าตัวเมืองเชียงใหม่ พี่แกก็ให้ผมขับอีก เพราะไม่ชินกับระยะเบรค

รอบนั้นไม่มีดับเครื่องเลยครับ เพราะดับแล้วสตาร์ทใหม่รอบจะไม่นิ่ง(เพิ่งมาเจอสาเหตุที่หลังว่าเพราะอะไร หลังจากกลับกรุงเทพฯมาแล้วครับ)

EE90 Chaser Edition
<<nutt>>

<NC.Z> / ถึงจะพังก็ตังค์กรูเฟร้ย!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:33:34 »

ตามมาตรฐานนะคับสองชั่วโมงพักทีคับ   ซุบซิบ

บ่องตงเครื่องเดิ๊มเดิม+KKT+TD05h ไว้จ่ายกับข้าวจ๊ะ
084.652.4314
supernooky

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:37:22 »

พักครับ เมื่อยตูด  ไม่รู้ไม่ชี้

ปั้น AE ดีก่า ^^
สันต์ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 23:53:22 »

จริงๆก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ แทกซี่วิ่งต่อวันๆ ก็พอๆกัน

ที่เขาให้พักส่วนมากพักคนมากกว่า นั่งรถนานๆ มันเสียสุขภาพจิตกับร่างกายได้

ถือว่าพักทั้งคนทั้งรถ ครึ่งทางพัก15นาทีก็โอเค
สุดยอด

plew_ch

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 00:47:30 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ขอแย้งหน่อย ไม่ต้องพักครับ รถ ที่ถามคือรถใช่ไหม รถไม่เหนื่อยดรอก ไม่ต้องพัก
แต่ ต้องพักคน มันเหนื่อย 300โลหรือ 3ชั่วโมง พักที สูตรผม
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 04:47:51 »

อ่านหนังสือ แลกเปลี่ยนนะครับ ตอนหนุ่มๆ ผมรวดเดียวไม่พักเลย อุบลเชียงราย เชียงรายอุบล แต่.........ตอนเป็นหนุ่มเหลือน้อย แหะๆ ก็ตอนนี้ กลับพบกับความจริงและสัจจะธรรมที่ว่า เราจะฝืนขับรวดเดียวยาวโลดไปทำไม เลยวิ่งไปจอดไป แต่ที่ถามว่าพักรถไหม คงตอบว่ารถไม่พักครับ หมายถึงวิ่งไปจอดไป จอดก็ไม่ดับเครื่องครับ เว้นแต่ตอนเติมแก๊ส ไม่ดับเครื่องเด๋วเด็กปั๊มมันจาเบริ๊ดกาโหลกเอาครับ ไปไหนๆในประเทศนี้ ก็ไม่เคยดับเครื่องเวลาจอดพักรถ ติดเครื่องเปิดแอร์อย่างนั้นล่ะ ไม่เคยพังสักกะที(กินข้าวลิงกลางทาง) ไกลสุดก็อุบล กระบี่ ปรกติก็อุบลเชียงราย อาทิตย์ละครั้งสองครับ ก็อุบล โคราช หรืออุบลขอนแก่น ก็ไปกลับวันเดียวเลย ออกตีห้าตระเวณทำงานเสร็จก็กลับถึงอุบลราวสองทุ่ม เหนื่อย หรือง่วงมาก ก็จอดพักข้างทาง ไม่ก็รีสรอท์ข้างทาง เช้าตื่นมาค่อยไปต่อ ตอนนี้เปลี่ยนแนนเป็นแบบนี้ครับ ไม่จัดรวดเดียวแบบเมื่อก่อนครับ แล้วไม่กะเกณท์ใดๆว่า ต้องวิ่งเท่านั้นเท่านี้ ผมวิ่งไปจอดไปตลอดทางล่ะ การเดินทางเลยเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปเลย ไปไหนก็ได้ในประเทศนี้พร้อมสามห่วงคู่ชีพ รถอะไรอึด ทน ชะมัด ไปได้ตลอดทั้งปี

ลองนึกเล่นๆดูนะครัย ยี่สิบสามสิบปีที่แล้ว น้ำมันลิตรละไม่ถึงสิบบาท แก๊สลิตรละไม่ถึงห้าบาท ผมใช้รถหกสูบกำลังสูง ที่ไม่เคยคำนึงถึงความประหยัด สตาร์ทที น้ำมันหมดไปครึ่งลิตร(แค่สตาร์ทเด้อ)  ซดในเมืองสามกิโลลิตร นอกเมืองห้าถึงแปด แล้วแต่เท้าหนัก หากกดแช่ที่ร้อยเก้าสิบ เติมเต็มถังจากอุบล เจ็ดสิบลิตร วิ่งไม่ถึงโคราชครับ หมดก่อน เอาเป็นว่าวิ่งได้สามร้อยยี่สิบกิโล ก็หมดไปเกลี้ยงแล้วเจ็ดสิบลิตร ทำเวลาไม่เกินสองชั่วโมงครึ่งก็ถึงที่หมาย   แต่วันนี้ ทำแบบที่บอก เปลี่ยนนิสัยการขับใหม่ อย่างน้อยก็ต้องมีสี่ชั่วโมงครึ่งครับ ถึงห้าชั่วโมงเป็นเรื่องปรกติเลย แต่อย่างหลังนั้นปลอดภัยกว่าครับ แม้เดินทางบ่อยเพียงไร ก็ถึงจุดหมาปลอดภัยทุกครั้งครับ วันนี้ผมเลือกที่จะทำอย่างหลังเด้อ ลองดูๆ เผื่อจาเปลี่ยนใจ ไม่ขับรวดเดียวครับ  ดูแต่เซเว่นดิ หิวก็แวะมา(เหอะๆๆ ดูเอากะมันสิ)   แหะ.. แหะ.. คำนับ

Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 04:59:10 »

ผมเพิ่งขับจากเชียงใหม่ มาร่วมงาน 11 ปีที่ผ่านมา วิ่งแช่ 150-160 ไม่พัก ใช้เวลา 6 ชม. ถึงกรุงเทพ แล้วเครื่องก้อดับ สตาร์ทยังไงก้อไม่ติด นั่งรอสัก 10 นาที ลองไปสตาร์ทใหม่ เอ๊า!!! ติดแฮ๊ะ!!!

สงสัยคอยล์คงจะร้อนจัด ...

COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 08:10:53 »

จริงๆแล้วที่พักอะพักคนขับมากกว่าครับ ในส่วนของรถถ้าสมบรูณ์จริงๆแล้วสามารถเดินทางได้ตลอด 24 ชม. เลยครับ ไม่ต้องกลัวมันเหนื่อย แต่ถ้าเดินทางกันยาวๆนานๆก็ควรใช้พวกน้ำมันเครื่องดีสักหน่อย  

ผมเองขับรถขึ้นเชียงใหม่ก็ไม่เคยจอดพักครับ แค่เข้าห้องน้ำยามจำเป็นกับกินข้าวเติมน้ำมันเท่านั้น ไม่เคยจอดพักเลย รถไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012 08:13:03 โดย COROLLABOY » บันทึกการเข้า

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
boyclubae

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 08:16:29 »

จิงๆผมว่าพักก็ดีนะครับ อยู่ที่ความรีบของธุระด้วย หรือถ้าไม่อยากพักก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ มีเพื่อนรุ่นพี่เคยซื้อเครื่องยกลงจากในนี้แหล่ะ เอาไปตีน้ำกุ้งใช้แก๊สเพียวๆ ติดทิ้งไว้เดือนกว่า หยุดตอนเปลี่ยนถังแก๊สเท่านั้น เครื่องไม่เป็นรัยครับยังใช้ได้ปกติ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 08:28:33 »

รถมันบอกระยะแค่นี้ หมู ๆ (ถ้าเครื่องยนต์สมบูรณ์นะ)
ส่วนคน แวะเยี่ยวมั่งเถอะ  ยืดเส้นยืดสาย แก้ง่วงด้วย

นาน ๆ แวะมาที
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 08:32:53 »

ผมขับกลับโคราช 300 โล แวะ 5 ครั้ง กาแฟมั่ง ขนมมั่ง ถ่ายรูปเล่นมั่ง  ฮิฮิ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์