AE. Racing Club
10 ตุลาคม 2024 23:27:32 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างดัง สะท้านถึงพวงมาลัย แก้ตรงไหนครับ  (อ่าน 2503 ครั้ง)
runn
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 08:44:47 »

เดือนที่แล้วเพิ่งเปลี่ยนชุดซ่อมแร็คมา และเพิ่งไปเปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างมา ให้ช่างเช็คลูกหมากตัวอื่นก็แน่นดี อาการก็ไม่หายครับ ขับทางขุขระจะมีอาการดังปุกๆปักๆ สะท้านถึงพวงมาลัย เหมือนอะไรมันไม่แน่นอ่ะครับ อยากทราบว่าต้องเปลี่ยนอะไรครับ

หวานต้น จืดปลาย....
aiwo
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 08:55:27 »

1. ลูกหมากแร๊กตัวใน ขันไม่แน่น (ผมเคยขันมันขันยากพอสมควร) ต้องลองยกล้อแล้วขยับดู ฟังเสียงดีๆ ถ้าผิดปกติค่อยถอดล้อแล้วขยับฟังเสียง แล้วขันให้แน่น ถ้าเสียเปลี่ยน หรือไม่ก็อัดจารบี
2. อีกประเด็นมีความเป็นไปได้สูง คือยางรัดแร๊ก ยกล้อแล้วลองขยับแร๊กดู ถ้าจะเอาชัว ถอดแล้วเปลี่ยนเลย เปลี่ยนเองก็ได้ ราคาอะไหล่ไม่กี่บาท แต่ต้องใช้แจ๊กหรือที่ชาวบ้านเรียกสามขารองรถด้วยน่ะ เพื่อความปลอดภัย ทำอะไรกับช่วงล่างมันอันตราย แล้วลองเอาไปใช้ดู
 ปล. ถ้าได้ลองทำเองจะเห็นปัญหา ตัวผมน่ะ จากไม่รู้อะไรเลย มีปัญหาอะไร ผมลองขยับ เขย่า ว่ามันดังมาจากไหน เราสังเกตุได้ พอเจอก็ถอดและเปลี่ยน เปลี่ยนได้ก็ภูมิใจ ทำไปหลายๆ อย่างทำให้ชำนาญ (เฉพาะรถเราน่ะ) พอมีอาการปุ๊บ วิเคราะห์เองได้ แก้เอง เปลี่ยนเอง ง่ายๆ จบๆ ชัวๆ รถเราเอง เราขันน๊อตแน่นทุกตัวอยู่แล้ว รถเราเอง เวลาถอดอะไรที่เป็นพลาสติก เราค่อยๆ ทำอยู่ แล้วไม่งัดมั่วๆ จนพลาสติกแตก ซึ่งคิดว่าหลายคนคงเคยเจอ ช่างส่วนใหญ่เป็นเด็กอู่ ก็เลยไม่ค่อยรู้วิชาการเท่าไหร่ เขาทำโดยการลองผิดลองถูกไปเรื่อย ปัญหาบางอย่างไม่เคยเจอ ก็ต้องทำเป็นว่ารู้ เพราะเดี๋ยวเสียเครดิต แล้วก็มางัดๆ แงะๆ ดู แก้ไม่ได้เขาก็ไปหาช่างอื่นมาแก้ให้ จริงๆ เรื่องรถยนต์ไม่มีอะไรมากการทำงานง่ายนิดเดียว แต่เราไปมองว่ามันยากไปเอง
runn

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 09:10:02 »

ลูกหมากแร๊กตัวใน หมายถึงไม้ตีกลอง ใช่ป่าวครับ ผมก็สงสัยตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะถามหลายคน เขาบอกว่าอาการเสียคือเวลาเจอทางขรุขระจะสะเทือนมาที่พวงมาลัยดังกึกๆๆ  กลัวซ่อมไม่ถูกจุดอีก ถ้าจะถอดเปลี่ยนนี่ควรเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมอีกป่าวครับ จะได้รื้อทีเดียวเลยครับ  แต่แร็คเพิ่งทำมาเปลี่ยนยางมาแล้วครับ

joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 09:20:49 »

1. ลูกหมากแร๊กตัวใน ขันไม่แน่น (ผมเคยขันมันขันยากพอสมควร) ต้องลองยกล้อแล้วขยับดู ฟังเสียงดีๆ ถ้าผิดปกติค่อยถอดล้อแล้วขยับฟังเสียง แล้วขันให้แน่น ถ้าเสียเปลี่ยน หรือไม่ก็อัดจารบี
2. อีกประเด็นมีความเป็นไปได้สูง คือยางรัดแร๊ก ยกล้อแล้วลองขยับแร๊กดู ถ้าจะเอาชัว ถอดแล้วเปลี่ยนเลย เปลี่ยนเองก็ได้ ราคาอะไหล่ไม่กี่บาท แต่ต้องใช้แจ๊กหรือที่ชาวบ้านเรียกสามขารองรถด้วยน่ะ เพื่อความปลอดภัย ทำอะไรกับช่วงล่างมันอันตราย แล้วลองเอาไปใช้ดู
 ปล. ถ้าได้ลองทำเองจะเห็นปัญหา ตัวผมน่ะ จากไม่รู้อะไรเลย มีปัญหาอะไร ผมลองขยับ เขย่า ว่ามันดังมาจากไหน เราสังเกตุได้ พอเจอก็ถอดและเปลี่ยน เปลี่ยนได้ก็ภูมิใจ ทำไปหลายๆ อย่างทำให้ชำนาญ (เฉพาะรถเราน่ะ) พอมีอาการปุ๊บ วิเคราะห์เองได้ แก้เอง เปลี่ยนเอง ง่ายๆ จบๆ ชัวๆ รถเราเอง เราขันน๊อตแน่นทุกตัวอยู่แล้ว รถเราเอง เวลาถอดอะไรที่เป็นพลาสติก เราค่อยๆ ทำอยู่ แล้วไม่งัดมั่วๆ จนพลาสติกแตก ซึ่งคิดว่าหลายคนคงเคยเจอ ช่างส่วนใหญ่เป็นเด็กอู่ ก็เลยไม่ค่อยรู้วิชาการเท่าไหร่ เขาทำโดยการลองผิดลองถูกไปเรื่อย ปัญหาบางอย่างไม่เคยเจอ ก็ต้องทำเป็นว่ารู้ เพราะเดี๋ยวเสียเครดิต แล้วก็มางัดๆ แงะๆ ดู แก้ไม่ได้เขาก็ไปหาช่างอื่นมาแก้ให้ จริงๆ เรื่องรถยนต์ไม่มีอะไรมากการทำงานง่ายนิดเดียว แต่เราไปมองว่ามันยากไปเอง

สุดยอด ตรบมือ

keng110 >SZ<
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20V inside

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 09:36:46 »

ดังปุ๊กๆของผมเคยเป็นที่เบ้าโช๊ค

มีงานให้กลุ้ม ดีกว่ากลุ้มเพราะไม่มีงาน
p0ng719
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 10:55:34 »

ของผมเป็นที่ยอย กะคอพวงมาลัยอ่ะคับ ยังไม่ได้ทำเลย มันจะมีระยะฟรีนิดๆ เอามือตบๆ พวกมาลัย จะมีเสียงสะท้านอ่ะคับ

ไปหาอู่แถวบ้าน จะจับเปลี่ยนนู่นนี่อย่างเดียวเลยคับ

newbaba

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 11:04:14 »

ใช่ครับ บางครั้งเป็นแค่ ลูกหมากตัวเดียว แต่ก็บอกว่า เป็น นู่น เป็น นี้  ผม หนีมาเยอะแล้ว

ทุกวันนี้ ใช้เสียงเพลง ข่มเอาครับ  เศร้าใจเหลือเกิืน ไม่อยากได้ยิน  สงสาร รถจริง ๆ  ครับผม

เหมือนมันร้องขอความช่วยเหลือ ว่า ซ่อมผมเถอะ ซ่อมผมเถอะ ผมก็ได้แ่ต่บอกว่า

พ่อกำลัง เก็บตังก่อน เด๋วยกใหม่ทั้งชุดให้เลยงะ  อย่างง่องแง ก็แล้วกันนน อ้อน อ้อน

ขาว ขาว อวบ อวบ

ฝากกระทู้ด้วยเด้อ
่ของแต่ง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=95781.0
Sepultura
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 11:16:38 »

ผมมองว่าอาจเป็นที่ยางก็ได้นะครับ  ซูม ซูม

ขายของอะไหล่เออี  http://alai-aeshop.lnwshop.com/
runn

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 11:17:18 »

คาดว่าน่าจะเปลี่ยน ลูกหมากแร็ค (ไม้ตีกลอง) กะ ลูกหมากคันชักนอก เป็นอันดับต่อไปครับ เพราะอันเก่าซ่อมมาปีกว่าแระ แล้ว คุณภาพยี่ห้อ 555 หรือ333 นี่ใกล้เคียงกันป่าวครับ

mai ee90
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

藤原豆腐(プライベート)

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 11:28:13 »

555 พอใช้ได้ครับใส่อยู่ครับ จะ2ปีละยังมีปัญหาไดๆครับผม

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 19:59:21 »

อ่านหนังสือ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์