AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 20:16:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนรับ ทำใบขับขี่ (ของคนตาบอดสีไหมครับ)  (อ่าน 17802 ครั้ง)
CHOP_AE92
นักแข่งมือสมัครเล่น

Jesdo'Team

« เมื่อ: 01 กันยายน 2012 20:19:55 »

ไม่ได้มีเจตนาร้ายใดๆนะครับ

ผมต้องบอกตรงๆว่า ตัวผมเองตาไม่ดี เค้าไม่ให้ทำใบขีบขี่  ต้องฉีดสีในตา แต่ไม่มีปัญหาในการใช้รถเลยครับ บางทียังไปกดแถว เส้น เกษตร นวลจันทร์ เลยด้วยซ้ำ

แต่ตัวผมเองใช้รถในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว แต่มีปํญหาเรื่องสายตามาเกี่ยวข้อง

รบกวนพี่ท่านใด จะพอช่วยในเรื่องนี้ได้ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
mama

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 20:22:55 »

บอดสีรึป่าว

เค้ารู้ไม่รับทำให้มันอันตราย

ไปมั่วดูไม่น่ายากนะครับ

แต่ไม่แนะนำให้ขับรถ มันทำให้คนอื่นเสียงอันตรายไปด้วย
CHOP_AE92

Jesdo'Team

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 20:27:35 »

ที่ผมเป็นสีมันจางอะครับ ข้างซ้าย เวลามองด้วยตาซ้าย เหมือนมันสว่างกว่าปกติครับ

ผมไม่รู้จะพูดยังไง แต่อยากมีใบขับขี่ไว้บ้างเท่านั้นเองครับ จะได้สบายหน่อย เวลาเจอตำรวจ

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 20:52:33 »

ที่ผมเคยไปสอบตอนดูสีสมัยนานมาแล้ว เค้าชี้ให้ดูว่าและให้อ่านเห็นตัวเลขที่เรียงด้วยสีในกลุ่มสี ถ้าตา จขกท มองเห็นสีปรกติข้างใดข้างหนึ่งตอนสอบอ่านสี ก็ใช้ตาข้างที่ปรกติอ่านจะได้ไหมครับ

NewZ-*-
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 21:02:06 »

น่าเห็นใจครับ สู้ๆครับรอผู้รู้

WE LOVE OUR KING
@alwaysnui (^^)++@
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ขนุนน้อยของพ่อหนุ่ย

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 21:09:01 »

น่าเห็นใจแต่ก็น่ากลัวแทนคนใช้รถใช้ถนนเหมือนกันนะครับ ถ้าจะขับก็อย่าซิ่งมากนักนะครับ

STEVEN 'THE LEGEND' GERRARD
เชียร์หงส์ตั้งแต่ยังไม่สิบขวบจนจะสี่สิบขวบแล้ว เห็นเจิดลงเล่นนัดแรกกับตำแหน่งแบ็คขวา มากลางรุก จนเป็นกลางรับ เห็นเจิดชูมาทุกถ้วย ขาดถ้วยเดียว...ไม่ทันแล้วววววว
samza

ติดต่อ 084-0801011

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 22:15:01 »

ไม่ได้มีเจตนาร้ายใดๆนะครับ

ผมต้องบอกตรงๆว่า ตัวผมเองตาไม่ดี เค้าไม่ให้ทำใบขีบขี่  ต้องฉีดสีในตา แต่ไม่มีปัญหาในการใช้รถเลยครับ บางทียังไปกดแถว เส้น เกษตร นวลจันทร์ เลยด้วยซ้ำ

แต่ตัวผมเองใช้รถในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว แต่มีปํญหาเรื่องสายตามาเกี่ยวข้อง

รบกวนพี่ท่านใด จะพอช่วยในเรื่องนี้ได้ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
ผมว่าน้าลองไปคุยแทวขนส่ง ร้านต่อทะเบียนทำพรบ เขาน่าจะช่วยได้นะคับ เป็นข้อแนะนำเชยๆนะคับ

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 22:46:42 »

เมื่อก่อน ทำงานโรงงาน ก็มีพนักงานคนนึงเขาก็ขับรถยนต์ มีใบขับขี่นะ แล้วต่อมาผมก็จัดตรวจสุขภาพ และตรวจการมองเห็น ก็เพิ่งมารู้ว่า เขาตาบอดสี เขาสามารถบอกสีแดง สีเขียวได้ไม่ผิด แต่แดงกับส้ม เขาจะมองคล้ายกัน แต่เขียวเขาแยกออก เลยขับรถได้

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
Boy_Za
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

1300 พาเพลิน

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กันยายน 2012 23:55:45 »

ที่ว่าบอดสีอ่ะครับ แยกจุดสีที่จิ้มบนกระดานไม่ได้ว่าสีอ่ะไรใช่มั้ยครับ แล้วถ้ามองกล่องไฟสัญญาณจราจรตามสี่แยกล่ะครับ พอแยกสีได้มั้ย ถ้าแยกได้ลองไปสอบที่ขนส่งเขต4ดูครับ(เขตหนองจอก) เพราะที่นี่เค้าใช้กล่องสัญญาณไฟจราจรแบบตามสี่แยกเลย แถมไม่ต้องปิดตาข้างเดียวแล้วมอง ผมว่าดูง่ายกว่ากระดานจุดสีๆเย้อเลย  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

ปล.เคยไปสอบที่เขต3เป็นกระดานจุดสีครับแต่นานแล้วไม่รุเปลี่ยนเป็นกล่องไฟจราจรรึยัง

[NoN@NympH]

เงียบ ๆ ไว้เหอะ........... !!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 02:42:41 »

ผม ก็ บอด สี น่ะ ครับ มองด้วยหาง ถ้า ไม่เห็น สี แดง เป็นดำ เหลืองเป็นแดง สลับไปมา แต่เค้าก็ให้ผมทำใบขับขี่น่ะ

อะไร ไม่ว่า อย่าดี แต่พูด . . .

http://www.aeracingclub.net/forums/inde
Mart AE100 ™

4e bo ...

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 03:22:07 »

ใบขับขี่ผมขาดต่อมากกว่า3ปี เค้าให้ไปสอบใหม่หมด ก้อคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร เพราะเคยสอบล่ะ แต่พอไปทําจริง มันจะมีด่านทดสอบสี 3 ด่าน เอาล่ะสิ ตาผมก้อไม่ค่อยจะดี ไหนๆก้อมาทําล่ะ ลองทดสอบดู
แบบทดสอบที่1 ให้ยืนตรง ห่างประมาณ 1-2 เมตรนี่แหละ และบอกสีที่เจ้าหน้าจะคอยกด แต่กดไวอ่ะ เกือบไม่ได้ พอมาแบบทดสอบที่2 ให้นั่ง เอาปลายจมูกไปแตะจุดที่เจ้าหน้าที่กําหนด อันนี่แหละ โครตยาก ตามันมองไม่เห็น บอกผิดไปสองครั้งคิดว่าเค้าจะให้ไม่ผ่าน เอ๊า!! ผ่านเฉย พอไปแบบทดสอบที่3 อันนี้ไม่น่าจะยาก สบายๆ แต่แบบที่2สิ ผมว่าคนมีปัญหาเรื่องตาบอดสี คงจะยาก แต่ยังไงอยากให้ลองไปทดสอบก่อนครับ ท่าไม่ผ่าน เค้าจะให้สอบใหม่ในวันเดียวกันเลย เอาใจช่วยครับ ...

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 09:20:33 »

สอบได้หรือเปล่าผมไม่มั่นใจ แต่ถ้าต้องใช้รถ ระวังให้มาก แยก เลี้ยวต่าง ๆ ให้ดูจนมั่นใจ

การยึดลำดับ ว่าแดงต้องอยู่บนสุด เขียวอยู่ล่างสุด บางทีมองไกล ๆ มันลำดับยาก ว่าอยู่บนสุดหรือล่างสุด
ช้า ๆ ค่อย ๆ ไป

เข้าใจครับ ว่าสมัยนี้ขับรถไม่ได้มันลำบากแค่ไหน

นาน ๆ แวะมาที
Promotion AE

เที่ยวมั๊ยค่ะ !

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 13:22:01 »

น่าสงสารเจ้าของกระทู้จังเลย เอาใจช่วยนะครับ

แต่เป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ทำเหมือนกัน เพราะมันอันตรายต่อท่านเองและต่อเพื่อนร่วมเส้นทางด้วยนะครับ

Big_PraYooN~

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 14:06:22 »

จขกท ไปสอบดูเลยครับ ผมพึ่งไปต่อบัตรมา เค้าใช้เป็นไฟจราจรจิงๆมากดสีเลยครับ

ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เป็นจุดๆ มองยาก

แต่คงยากด่านที่มองด้วยหางตาแหละครับ เอาใจช่วยครับผม

*เด็กหัดถ่าย
BOOK

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 19:00:55 »

แล้วเวลารถจะถอยหลังกับรถเหยียบเบรค ไฟจะเป็นสีเหลืองกับแดง จะเห็นแตกต่างกันไหมนะ แล้วจะรู้ได้ไงว่าคันหน้ามันเบรคเฉย ๆ หรือมันกำลังจะถอย...Huh?..อีกอย่างถ้าบอดทุกสี เวลาเห็นไฟตามสี่แยก จะแยกออกไหม เขาให้หยุดหรือให้ไป...อันตรายมาก
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 19:05:07 »

ที่ว่าบอดสีอ่ะครับ แยกจุดสีที่จิ้มบนกระดานไม่ได้ว่าสีอ่ะไรใช่มั้ยครับ แล้วถ้ามองกล่องไฟสัญญาณจราจรตามสี่แยกล่ะครับ พอแยกสีได้มั้ย ถ้าแยกได้ลองไปสอบที่ขนส่งเขต4ดูครับ(เขตหนองจอก) เพราะที่นี่เค้าใช้กล่องสัญญาณไฟจราจรแบบตามสี่แยกเลย แถมไม่ต้องปิดตาข้างเดียวแล้วมอง ผมว่าดูง่ายกว่ากระดานจุดสีๆเย้อเลย  กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

ปล.เคยไปสอบที่เขต3เป็นกระดานจุดสีครับแต่นานแล้วไม่รุเปลี่ยนเป็นกล่องไฟจราจรรึยัง

หนองจอก เปิด มีไฟ สองดวง

ซึ่ง สองดวง จะเปิดเป็นสี แดง เขียว หรือ ส้ม ก็ได้ครับ

แค่ตอบให้ตรงว่าตอนนั้นเปิดเป็นสีอะไรครับ ในระยะ มอง ประมาร 3-4 เมตร

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
OAT_P.D.

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 19:17:23 »

ถ้าน้า จขกท. บอกไม่มีปัญหาในการขับรถ หรือมองเครื่องหมาย สัญญาณ จราจรต่างๆ ลองสอบดู ถ้าสอบผ่านก็ไม่มีปัญหานิครับ สู้ๆครับ คนตาดี ก็ใช่จะขับรถดี ดูสัณญาณดูป้าย มองออก มองเห็น ก็แกล้งทำเป็นไม่เห็น ก็เยอะไปนะทุกวันนี้ ก็พากันสอบใบขับขี่ผ่านกันมาได้

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 กันยายน 2012 10:47:58 »

ถ้ามองเห็นสีมันสว่างกว่าปกติ แต่มันก็คงอยุ่ในโทนสีเดิม เพราะเค้ามีให้ตอบแค่ 3 สีเท่านั้นนี่ครับ

น่าจะสอบได้อยู่นะ

และแล้วมันก็กลับมา
e-toods

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 กันยายน 2012 11:40:04 »

ขนส่งพระประแดง ใช้ไฟจราจรจริงมาให้อ่าน เหลือง เขียว แดง 3สีนี้เท่านั้น....ยากตรงทดสอบสายตาทางกว้างเอาคางวางในร่อง แล้วมองด้วยหางตา แต่ก้พอเดาๆได้ เข้มๆคือแดง จางๆสุดคือเขียว ตอบถุก2ใน3ครั้งผ่าน ไม่ผ่าน ก็ให้รอต่อแถวใหม่.....เพิ่งได้มาไม่นาน ผมสายตายาว อายุเยอะ
Tanakit_AE 92

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 กันยายน 2012 13:34:33 »

ผมว่าอันตรายนะ แต่ก้อเห็นใจ จขกท. นะครับ คราวที่แล้วผมไปต่อใบขับขี่ 5 ปีต่ออีก 5ปี มีพี่คนหนึ่งสอบก่อนผม ผมต่อคิวหลังเค้า เจ้าหน้าที่ทดสอบเปิดไฟสีแดง พี่แกตอบเป็นสีเหลืองซะงั้น  ถอนหายใจเจ้าหน้าที่เค้าไม่ให้ผ่านอ่ะครับ แล้วแนะนำให้ไปหาหมอตรวจก่อนอ่ะ ซุบซิบ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์