AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:52:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค จมๆ หายๆ ทำงัยดี ครับ  (อ่าน 7466 ครั้ง)
ห้อยน้อย ส.เพลินจิตร
มือเก่าหัดแข่ง

เร็วได้ เเต่อย่ากวนตีน!!

« เมื่อ: 02 กันยายน 2012 16:52:56 »

เบรค จมๆ หายๆ  ทำงัยดี ครับ 

เเก้ไขอย่างไรดี ครับ 

บางคนบอกว่า เเม่ปั๊มล่าง   บางคนบอกเเม่ปั๊มบน  บางคนบอก หม้อลมรั่ว 

ตรวจสอบอย่างไร  ราคาซ่อมเเพงไหม 

ขอบคุณ ครับ

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
อย่าขับจี้  รถไม่มีประกัน
chaiyasita
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กันยายน 2012 21:00:23 »

ตรวจหม้อลมเบรค ต้องดับเครื่อง เหยียบเบรคย้ำๆ ไม่กี่ทีเบรคจะแข็ง ทิ้งไว้มันต้องแข็งไปแบบนั้น ไม่อ่อนลง ถ้าอ่อนลงได้ อาจหมายถึงหม้อลมรั่วครับ

แต่น้าลองถามห้อง freestyle ก็ดีนะครับ หรือลองค้นกระทู้เก่าๆ มีข้อมูลเพียบเลย

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
jong191
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2012 18:49:36 »

ลองเหยียบเบรคแล้วแช่เท้าทิ้งไว้อย่ากดแรงถ้าเบรคค่อยๆจมลงไปเรื่อยๆเป็นที่ลูกยางแม่ปั้มบน วาวลูกสูบไม่กั้นน้ำมันเบรคมันคืนกลับทำให้เบรคจมเวลา
อยู่บนสะพานเหยียบเบรคแล้วค่อยๆจมลงจะเป็นอาการนี้ครับเคยเป็นแล้วเปลี่ยนชุดซ่อมแม่ปั้มบนก็หาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2012 09:29:54 »

ชุดซ่อม มันคืออะไร ครับ
ผมไม่มีความรู้เลย ซื้อได้ที่ไหน 

จำเป็นต้องเปลี่ยนหม้อเบรค ด้วยไหม ครับ  ยกธงขาว

คันนี้ก็ยังดี  เป็นหนี้เค้าทำมัย
jong191
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กันยายน 2012 15:00:00 »

ชุดซ่อมแม่ปั้มเบรค ตรงที่เราเติมน้ำมันเบรคไงครับ ด้านข้างมีบอกขนาดว่า 7/8 หรือ13/16จดตัวเลขแล้วไปซื้อที่ร้านอาหลั่ยมีแบบเฉพาะลูกยาง(ชุดซ่อมชุดเล็ก)และทั้งลูกสูบเบรค(ชุดใหญ่)แนะนำให้ซื้อชุดใหญ่ครับได้ครบชุดมีวาวกันน้ำมันไหลกลับมาด้วย หรือจะไปซื้อทั้งกระบอกที่เซียงกงก็ได้แต่ผมไม่ทราบราคาปัจุบันของเซียงกงไม่เคยเปลี่ยนทั้งลูกครับเปลี่ยนแต่ชุดซ่อมรถผม12ปีแล้วแม่ปั้มไม่เสีย เสียแต่ชุดซ่อม
Handyman
Moderator

You are alway all my mine

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 23:57:43 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=114360.0

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
aiwo

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2012 11:23:05 »

ไปหาช่างก็ได้ครับ ชุดซ่อมไม่กี่ร้อย ค่าแรงช่างก็ 3-4 ร้อย
Handyman
Moderator

You are alway all my mine

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 20:59:07 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=114360.0

3. อะไรที่เป็นคำถามที่เราอยากรู้ ให้ไปถามที่หน้า Freestyle นะครับ ห้องนี้สำหรับลงบทความที่เชื่อถือได้ในระดับหนึ่งไว้เป็นแนวทางให้กับสมาชิกเท่านั้น

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012 13:45:32 »

ขอบคุณครับ ตอบช้า ไปซื้อ หม้อลมชั้น ครึ่ง มาเปลี่ยนเเล้ว ครับ

chipchip

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012 09:45:10 »

เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งแล้วเป็นไงบ้างครับ ระยะเบรก แรงที่กด ดีขึ้นไหม เพราะอยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012 16:27:11 »

เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งแล้วเป็นไงบ้างครับ ระยะเบรก แรงที่กด ดีขึ้นไหม เพราะอยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

เบรคดีขึ้นมากครับ 

เด๊ยวจะไปเจียรจาน  กับเปลี่ยนผ้าเบรค ครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012 16:33:12 »

3. อะไรที่เป็นคำถามที่เราอยากรู้ ให้ไปถามที่หน้า Freestyle นะครับ ห้องนี้สำหรับลงบทความที่เชื่อถือได้ในระดับหนึ่งไว้เป็นแนวทางให้กับสมาชิกเท่านั้น

คือผมก็งงๆ นะครับ   
หน้า Freestyle    นี่มันคืออะไร ตอนเเรกก็ว่า จะเค้าไปโพสต์ในนี้ เเต่ ฟังจากชื่อ Freestyle   มันน่าจะเป็นเรื่อง สบายๆๆ เเซวๆขำๆ  ตามภาษาพี่ๆน้องๆ
เลย เข้ามาโพสต์ในหน้านี้ เเทน  จริงๆเเล้ว น่าจะตั้งชื่อเป็น ปัญหา/เทคนิคการใช้งาน  อะไรประมาณนี้

คืออ่านง่าย เข้าใจได้เลย ครับ ฝากไว้พิจารณา ครับ

poonsak1
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มกราคม 2013 08:31:57 »

+1ครับ

อ่านง่าย เข้าใจได้เลย ครับ ฝากไว้พิจารณา ครับ

โทรมาครับ 085-96874..
bowon

ทุกอย่างดังหมดยกเว้นเครื่องเสียง

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013 15:20:56 »

ผมเคยเป็นครับ ให้ช่างแถวบ้านรู้จักกันซ่อมให้โดนไป 1500 ค่าลูกยาง+ค่าแรง ส่วนน้ำมันเบรคใช้ผมไปซื้อมาเองอีก แถมทำน้ำมันเบรคหกโดนสีรถอีกเซ็งเลย ยกธงขาว ยกธงขาว ขนาดรู้จักกันไม่รู้โหดไปหรือป่าว ทุกวันนี้จะซ่อมอะไรหาดูอู่ที่เพื่อนๆแนะนำในเว็ปนี้แหละครับ เวียนหัว เวียนหัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์