AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 12:28:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อคอนโดทีคับ  (อ่าน 1122 ครั้ง)
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« เมื่อ: 09 กันยายน 2012 21:07:34 »

สอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อคอนโดทีคับ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนดาวน์คอนโดไว้แถวหน้ารามข้างฟู๊ดแลน

แล้วเกิดมีปัญหา ไม่สามารถกู้ได้เนื่องจากทางบ้านเค้าล้มละลาย

ดาวน์ไปแล้วแสนกว่าบาท จะถูกยึดทั้งหมด เค้าเลยจะยกสิทธิ

ให้ผมรับต่อโดนที่ผมไม่ต้องจ่ายไรเค้าเลย ห้องประมาณ30ตรม. ไปดูมาแล้วทำเลดี วิวสระว่ายน้ำ

ชั้น6 ราคาประมาณ 1.8ล้าน ถ้าผ่อนก็ตกเดื่อนละ11,000บาท 30ปี

แต่ผมติดที่ขนาดมันเล็กไปหน่อย (ผมไม่เคยอยู่ห้องคอนโดหรือหอพักมาก่อน)

ใกล้มีแอร์พอร์ทลิ้งห่าง1ป้ายรถเมย์ ก็สะดวกดี ผมอาจใช้เพราะ

ผมทำงานใบหยก มีสถานีข้างหลังพอดี

เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆว่า เราจะเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์

ในการเลือกซื้อ เช่น ขนาดห้อง โครงการ สถานที่ตั้ง ราคา

วันนี้พอดีไปดูอีกที่นึงมาแพงเกินแต่ชอบมาก ของแอ๊ดสปาย ตรงข้ามเซนทรัลลาดพร้าว

43ตรม. 3.6ล้าน ผ่อนเดือนก็20,000บาท 25ปี

ยังไงฝากให้ช่วยแนะนำทีคับผมมือใหม่คับ

แต่ถามว่าจำเป็นไหม ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่เพื่อนที่ซื้อคือปล่อยเช่าอ่ะคับ

เพื่อนบางคนก็บอกราคาเท่านี้สู้ไปซื้อ ทาวโฮมอยู่ดีกว่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2012 21:14:05 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

KKK_KKK

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กันยายน 2012 21:14:51 »

ที่ตั้ง เรื่องของสาธารณูปโภค ความมั่นคงโครงการ ความสะดวกในการเดินทาง
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กันยายน 2012 21:23:07 »

ถ้าน้าไม่มีโครงการซื้อบ้านที่ไหน ซื้อคอนโดเก็บไว้ ส่วนมาขายต่อมีกำไร ถ้าอยู่ในทำเลดี ปลอดภัย

แต่ถ้าน้ามีโครงการซื้อบ้านพร้อมที่ดินของตนเองที่อื่นๆ ก็รักษาวงเงินไว้เพื่ออนาคตที่ชอบจริงๆ จะเหมาะกว่าครับ เพราะ วงเงิน หมื่นกว่าบาท จะตกกับน้าไปอีก 30 ปี หมายถึง หากมีโครงการสินเชื่ออื่นๆ น้าอาจจะไม่สามารถทำสินเชื่อได้อีก ยกเว้น รายได้เหลือๆ ล้นๆ ก็จัดไปครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กันยายน 2012 21:57:14 »

จริงๆเงินแสนกว่าที่เพื่อนดาวน์ไว้ก็น่าเสียดายเหมือนกัน

เลยมานั่งคิดอยู่...แต่น้าพูดมาก็มีเหตุผลคับ

ต้องเลือกที่เราชอบจริงๆ

เพื่อนมันก็เป่าหูจัง มีหนี้ดิว่ะจะได้รู้จักใช้รู้จักเก็บ

ทุกวันนี้เที่ยวกระจายเลย มานั่งคิดเอาไปผ่อนคอนโดได้สบายเลย

แต่อย่างว่าความสุขมันคนละอย่างกันอิอิ

ใครมีไรแนะนำขออีกคับ

ขอบคุณมากคับ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2012 10:37:31 »

Up

ADVAN RG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2012 12:02:11 »

ช่วงนี้มันเป็นช่วงที่ราคาคอนโดกำลังขึ้นนะครับ เพราะจะมีกฏหมายผังเมืองใหม่ออกมาบังคับใช้
ผมเคยข้อมูลนักวิชาการเขาประเมินว่า หลังจากปี 55 นี้ไป คอนโดจะแพงขึ้นเรื่อยๆ แบงค์ที่เคยอนุมัติให้กับคนมีฐานเงินเดือน 3-4 หมื่น ในการซื้อคอนโด ต่อไปจะยากขึ้นมาก
ต้องฐานเงินเดือน 5หมื่นขึ้นไป เพราะค่าใช้จ่ายในส่วนผ่อนคอนโดต่อไปมันจะร่วมๆ 2 หมื่นบาท ( ค่าผ่อน 15000 + ค่าส่วนกลาง ค่าน้ำไฟฟ้าอีก 3000-4000 บาท ) เขาจะประเมินรายจ่ายในส่วนที่อยู่อาศัยไว้แบบนี้ก่อน  คนเพิ่งเริ่มทำงาน หมดสิทธิ์ซื้อ แถมค่าเช่าก็จะแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว

ถ้ามีกำลังซื้อตอนนี้ได้ ก็แนะนำให้ซื้อครับ
หลักๆในการเลือกซื้อมันมีสองส่วนคือ เราจะซื้อเก็งกำไร หรืออยู่อาศัยเอง เพราะสองอย่างนี้มันไม่เหมือนกัน ผมซื้อเพื่ออยู่อาศัย แต่ผมมีเพื่อนซื้อแล้วเก็งกำไรให้เช่าง่าย ขายง่าย
ถ้าเราซื้อเพื่ออยู่อาศัยจริงๆ ควรเลือกห้องที่ไม่ถูกแดดเย็น ไม่ควรอยู่ชั้นที่สูงมาก เพราะกรณีลิฟเสียหรือเกิดไฟใหม่ เราสามารถใช้บันไดได้อย่างสะดวก ถ้าให้แนะนำไม่ควรเกินชั้น 4( ทุกวันนี้ผมเดินขึ้นลงบันใดแทนการใช้ลิฟ รู้สึกสบายและอุ่นใจกว่า ) และถ้าเป็นไปได้ ให้เลือกห้องที่เราสามารถมองเห็นรถของเราจอดได้ด้วยครับ เพื่อความปลอดภัยอีกชั้นนึง

ส่วนการเลือกเพื่อเก็งกำไร ให้เช่าง่าย ขายสะดวก ให้เลือกชั้นบนสุด ( ถ้าเลือกได้ ) ระเบียงหันไปทางใจกลางเมือง มองเห็นวิวสุดลูกหูลูกตาเลยได้ยิ่งดี

เรื่องอื่นๆก็พวกเรื่องลิฟ เรื่องที่จอดรถ มีเพียงพอต่อคนอาศัยหรือไม่ ไม่ใช่กลับมาดึกๆหาทีจอดไม่ได้ ( กรณีมีการซื้อที่จอด หรือแถมที่จอดเฉพาะของใครของมันอันนี้ดีครับ )

หลักๆมันก็น่าจะมีเท่านี้ครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกแล้วจะโพสบอกอีกทีครับ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2012 14:06:09 »

ปัจจัยสี่ชื้อไว้มีแต่กำไรถึงจะไม่ขาย ผมอยู่เชียงรายหาชื้อที่ติดถนนยังไม่ได้เลย มีแต่สู้ราคาไม่ไหวนะครับ ที่ผมชื้อไว้ห้าปีตอนนี้ขึ้นมาอย่างน้อยคูณสามแต่คงไม่ขาย ตอนนั้นกัดฟันชื้อว่าเจ็บตัวละ ถ้าตอนนี้คงชื้อไม่ลงถึงเงินเดือนจะเพิ่มขึ้นครับ ที่ผมเขตเทศบาล ห่างถนนใหญ่สี่ร้อยเมตรได้ ไกล้โรงบาล ตลาด ตอนนี้มีเชเว่นมาไกล้ละ จากแต่ก่อนไม่มีไรเลย ยังไงผมว่าคุ้ม เพราะผมก็หาอยู่ว่าจะไว้เปิดร้านอะไรได้นะครับ ตอนเราพร้อมจริงราคาจะมากกว่าเดิมไม่เหมือนรถยนต์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2012 14:09:01 โดย ne_dnet » บันทึกการเข้า

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2012 00:13:25 »

คำนับ

EmMeT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 13:12:17 »

ดูทำเลอย่างที่น้าๆๆว่ามา ข้อเสียคือ
1.ที่จอดรถ
2.ห้องน้ำครับชอบรั่วจากห้องอื่นมาเรา ของเรารั่วไปข้างล่าง ก้อต้องซ่อมให้เค้านะครับปัญหานี้ส่วนใหญ่จะเกิด ปีที่ 4 หรือ 5 เป็นต้นไป
รวมๆๆก้อแค่นี้ครับ
น้าไม่ลองมองเทาว์เฮามือสองดูด้วยละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์