AE. Racing Club
01 กรกฎาคม 2024 16:40:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันเกี่ยวที่ยางรถของเรามั๊ย (ฝนตกทุกวันเลย)  (อ่าน 16649 ครั้ง)
สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 00:14:36 »

สงสัยต้องหาจัด AD08  ซักชุด รึว่ายิ่งเเย่เวลาฝนตก ยางเหนียว๕๕๕๕ ขับฝนตก เทรดเเวร์ซักเท่าไหร่ดีครับ เหนียวมาก ดี รึว่า เทรดเเวร์ซัก 240 ถึงจะพอดีเวลาลุยฝน ครับ อ่านทุกความเห็นได้เเง่คิดดีครับ  คำนับ ตรบมือ สุดยอด

jack@noxious
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 00:27:58 »

จัด 285 ดีกว่า  กิน

สันต์ครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 00:33:39 »

จัด 285 ดีกว่า  กิน
555555555555555555555555555555555555555 น้าเเจ๊ค ซะงั้น จัดทุกวันอยู่แล้วครับผม ฮากลิ้ง คำนับ

Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 00:38:17 »

สงสัยต้องหาจัด AD08  ซักชุด รึว่ายิ่งเเย่เวลาฝนตก ยางเหนียว๕๕๕๕ ขับฝนตก เทรดเเวร์ซักเท่าไหร่ดีครับ เหนียวมาก ดี รึว่า เทรดเเวร์ซัก 240 ถึงจะพอดีเวลาลุยฝน ครับ อ่านทุกความเห็นได้เเง่คิดดีครับ  คำนับ ตรบมือ สุดยอด
เอา Goodyear ผมดิ Treadwear 320 แน่ะ
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 00:48:36 »

ยางยิ่งเกาะพอเจอฝนมันตรงกันข้ามน่ะครับ

supernooky

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:03:28 »

ขับขี่ผิวถนนที่มีน้ำกับเบรคแห้ง เบรคเปียก ดูที่ traction ครับ อย่าไปดู treadwear

ปั้น AE ดีก่า ^^
สันต์ครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:15:40 »

ความรู้เรื่องยาง ๕๕๕๕ อ่านไว้เป็นเเนวทางนะครับ ท่านไดไม่เข้าใจเรื่องยาง น้ากวางก็ให้เหตุผล เกาะบนถนนเเดดจัด เเต่ไม่เกาะบนถนนเปียก แล้ว น้านุ๊กก็ให้ข้อมูล ที่ เป็นความรู้ ดูที่ traction (ย่อมาจากไรอ่ะ)๕๕๕ ไม่เก่ง คำเเปลเเละภาษา ปากิตน้า เฉลยหน่อย นะ ๕๕๕๕๕๕๕๕  แหะ.. แหะ.. คำนับ

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:16:29 »

ใช้ยางยี่ห้อ ตรท สิครับ "รีด"น้ำดี

สันต์ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:18:40 »

ใช้ยางยี่ห้อ ตรท สิครับ "รีด"น้ำดี
ตรท ...อีก โอ้ย น้าC  ก็ ให้คนความรู้น้อยอย่างผม ตามมุขไม่ทันแล้วนะ เเปลไม่ได้จริงๆครับน้า  ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

สันต์ครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:19:23 »

ตรท...ตำรวจไทย เเปลตรงตัว๕๕๕๕ รีดไถดี ซิมิ ...น้า C 55555555555555 ฮากลิ้ง

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:30:09 »

ตรท...ตำรวจไทย เเปลตรงตัว๕๕๕๕ รีดไถดี ซิมิ ...น้า C 55555555555555 ฮากลิ้ง
ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก

Big_PraYooN~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4A-FE MT เดิมๆ กังๆ

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:32:17 »

อาผมอัลติสตัวเก่า 120 ลงแอ่งน้ำมอเตอเวย์

เลยได้ลองวัดตาข่ายข้างทางครับ

ดีที่คนไม่เป็นไร

*เด็กหัดถ่าย
supernooky

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:33:57 »

traction แปลตรงตัว แปลว่า ฉุด ดึง ลาก
ถ้ามาอยู่กับยางก็คือการยึดเกาะในสภาพถนนเปียก ค่าจะอยู่ที่แก้มยางแถวเดียวกับค่า treadwear ครับ
เช่น traction AA คือยึดเกาะบนถนนเปียกได้ดีที่สุด
ลองลงมาก็ A
ลงมาอีกก็ B ครับผม
ส่วนอีกค่าคือ temperature คือคุณสมบัติการยึดเกาะบนสภาพถนนแห้ง

ปั้น AE ดีก่า ^^
สันต์ครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:34:57 »

อาผมอัลติสตัวเก่า 120 ลงแอ่งน้ำมอเตอเวย์

เลยได้ลองวัดตาข่ายข้างทางครับ

ดีที่คนไม่เป็นไร
สรุป ฝนตกถนนลื่น อย่าซ่าส์ขับไช่ไหมน้า๕๕๕ แล้วจะเจอดี ค่อยๆ ไป ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

สันต์ครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:36:45 »

traction แปลตรงตัว แปลว่า ฉุด ดึง ลาก
ถ้ามาอยู่กับยางก็คือการยึดเกาะในสภาพถนนเปียก ค่าจะอยู่ที่แก้มยางแถวเดียวกับค่า treadwear ครับ
เช่น traction AA คือยึดเกาะบนถนนเปียกได้ดีที่สุด
ลองลงมาก็ A
ลงมาอีกก็ B ครับผม
ส่วนอีกค่าคือ temperature คือคุณสมบัติการยึดเกาะบนสภาพถนนแห้ง

เเม่นบ่อน้อ???๕๕๕ อย่าตั๋วเด๋ย ย่าน ๕๕๕ (ข้างๆยางเค้าจะบอกไว้ไช่ไหมน้า)  สุดยอด

PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 01:56:14 »

ไม่เกี่ยวกับทั้ง traction และ treadware อันนั้นมีผลทางแห้ง

อาการเหินน้ำมาจาก ร่องรีดน้ำ ตรงกลางของยาง กับ ดอกยางด้านข้างๆมีส่วนนิดหน่อย ถ้ารีดไม่ทันก็เหิน ยางที่รีดน้ำได้ดีก็คือยางที่มีร่องรีดน้ำกลางใหญ่และออกแบบลายด้านข้างได้ดี

แต่ผมหวด accord 140-160 ตลอดทาง ฝนตก ไม่เห็นมี่ปัญหาอะไร ยางติดล้อมา วิ่ง 50,000+ แล้วอีกต่างหาก ในโค้งบางทีเดินคันเร่งส่งเข้าไปอีก ให้ลองไปคิดดูว่า เพราะอะไรรถถึงไม่ออกอาการ

ปล. บางทีหลายคนเขาขี้เกียจตอบ แต่ไม่อยากให้คนอื่นอ่านแล้วได้ความรู้ผิดๆเลยตอบ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
สันต์ครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 02:02:49 »

ไม่เกี่ยวกับทั้ง traction และ treadware อันนั้นมีผลทางแห้ง

อาการเหินน้ำมาจาก ร่องรีดน้ำ ตรงกลางของยาง กับ ดอกยางด้านข้างๆมีส่วนนิดหน่อย ถ้ารีดไม่ทันก็เหิน ยางที่รีดน้ำได้ดีก็คือยางที่มีร่องรีดน้ำกลางใหญ่และออกแบบลายด้านข้างได้ดี

แต่ผมหวด accord 140-160 ตลอดทาง ฝนตก ไม่เห็นมี่ปัญหาอะไร ยางติดล้อมา วิ่ง 50,000+ แล้วอีกต่างหาก ในโค้งบางทีเดินคันเร่งส่งเข้าไปอีก ให้ลองไปคิดดูว่า เพราะอะไรรถถึงไม่ออกอาการ

ปล. บางทีหลายคนเขาขี้เกียจตอบ แต่ไม่อยากให้คนอื่นอ่านแล้วได้ความรู้ผิดๆเลยตอบ

อ้าว น้าอธิ ก็ว่าไป  ปล.. ที่ผมตั้งกระทู้ถามก็ไม่ได้ บอกนิครับว่า ใครอะไรยัง ก็อยากรู้โดยที่เราไม่รู้มาก่อน คนเราไม่ได้รู้ทุกเรื่องนิครับเลย มาตั้งกระทู้ถาม  สรุป มันเป็นที่ยางรึว่า อะไรกันล่ะครับ เท่าที่อ่าน เลยไม่รู้ เลย ตอบให้ความรู้กับตอบ กระทู้ที่มีอัคติ มันต่างกันนะครับ โตๆ กันแล้ว ใครล่ะที่ไม่อยากตอบแล้วให้ความรู้ผิดๆ ประเดนนี้ยังไม่ได้เกิดเลยนิครับ เเค่ตั้งคำถามเรื่องยาง เกี่ยวไหมที่ฝนตก ถนนมันเปียกแล้วเราขับรถ ประมานนี้แล้วมีอาการเเบบนี้  ไม่เข้าใจครับ เจตนา คือ?Huh?

Moderator

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 02:03:27 »

ส่วนเรื่องที่รถสนาม เวลาฝนตกต้องเ่ลี่ยนยางฝน(มีดอกเยอะ) นอกจากเรื่องของการรีดน้ำแล้ว ยังมีเรื่องของอุณหภูมิยาง ซึ่งยาง slick หรือยาง soft compound ต่างๆ ที่ treadware ต่ำ ถ้าความร้อนยางไม่ถึงยางมันก็จะไม่เกาะเต็มที่ กลายเป็นอันตรายมากกว่าเดิมอีก(ลองใส่สลิควิ่งแดรกโดยไม่เบิร์นดูก็ได้ เผลอจะออกห่วยกว่ายางธรรมดาอีก)

ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกนะ ไม่ได้อยากจะโชว์เทพอะไร ไม่เคยถอดใส่ล้อเองด้วย อาศัยเคยศึกษามาเอาละกัน บางทีคนที่ถอดๆใส่ๆล้อบ่อยๆ อาจจะเก่งกว่าก็ได้ครับ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Moderator

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 02:06:21 »

อ้าว น้าอธิ ก็ว่าไป  ปล.. ที่ผมตั้งกระทู้ถามก็ไม่ได้ บอกนิครับว่า ใครอะไรยัง ก็อยากรู้โดยที่เราไม่รู้มาก่อน คนเราไม่ได้รู้ทุกเรื่องนิครับเลย มาตั้งกระทู้ถาม  สรุป มันเป็นที่ยางรึว่า อะไรกันล่ะครับ เท่าที่อ่าน เลยไม่รู้ เลย ตอบให้ความรู้กับตอบ กระทู้ที่มีอัคติ มันต่างกันนะครับ โตๆ กันแล้ว ใครล่ะที่ไม่อยากตอบแล้วให้ความรู้ผิดๆ ประเดนนี้ยังไม่ได้เกิดเลยนิครับ เเค่ตั้งคำถามเรื่องยาง เกี่ยวไหมที่ฝนตก ถนนมันเปียกแล้วเราขับรถ ประมานนี้แล้วมีอาการเเบบนี้  ไม่เข้าใจครับ เจตนา คือ?Huh?
อ่านแล้วไม่เข้าใจก็ข้ามมันไป ตอบไปชัดแล้ว อคติบ้านใคร หรืออ่านไม่่รู้เรื่อง

สันต์ครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 02:10:34 »

ส่วนเรื่องที่รถสนาม เวลาฝนตกต้องเ่ลี่ยนยางฝน(มีดอกเยอะ) นอกจากเรื่องของการรีดน้ำแล้ว ยังมีเรื่องของอุณหภูมิยาง ซึ่งยาง slick หรือยาง soft compound ต่างๆ ที่ treadware ต่ำ ถ้าความร้อนยางไม่ถึงยางมันก็จะไม่เกาะเต็มที่ กลายเป็นอันตรายมากกว่าเดิมอีก(ลองใส่สลิควิ่งแดรกโดยไม่เบิร์นดูก็ได้ เผลอจะออกห่วยกว่ายางธรรมดาอีก)

ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกนะ ไม่ได้อยากจะโชว์เทพอะไร ไม่เคยถอดใส่ล้อเองด้วย อาศัยเคยศึกษามาเอาละกัน บางทีคนที่ถอดๆใส่ๆล้อบ่อยๆ อาจจะเก่งกว่าก็ได้ครับ
เเชร์กันครับ... อย่าเอาประเดนเก่า มา มีข้อคิดเเละ สงสัยเลย ผมก็เเบบนี้ เจอหน้าตากันหมดแล้ว ก็คุยกัน ผม มันน่าเกลียดเหรอที่เจอ แล้วผมก็ไม่ได้ว่าน้าอธิเลย ผ่านก็ผ่านไป ครับ เรื่องเก่า เเต่ผม อยากรู้ ก็คือ คนเราไม่รู้เลยถามกัน เเค่นั้น ผมเข้าใจว่าไม่มีคนเก่งทุกเรื่องหรอกครับ  ไม่ไช่ประเดนเลย เเต่มองๆ เหมือนจะมีอัคติ อะไรอีก เลย ไม่เข้าใจครับ ...ปล.. สักวัน ผมกับน้าอธิ ต้องเจอกันเเน่ครับในสนาม รอก่อนนะ ผมไม่ได้ถ้าเเต่น้าข้องใจเองว่าผมเรียนเเข่งรถ แล้วผม จะทำได้จริงเหมือนที่ปากเอ่ยไว้ไหม น้าก็ข้องใจเสมอว่า  บักสันต์ คนนี้ มันจะ กล้าไหม ให้รถผม พร้อมครับเราไป เล่นกัน สนามไหนผมก็ไปได้ ถ้า พร้อมนะ เเต่ นิสัยผม คือ เล่นกัน เป็นเกมกีฬา ไม่ได้ ว่าตัวเองจะเก่งอะไรนะครับแล้วจะรู้ว่า ประสบการณ์กับ อายุ มัน วัตกันไม่ได้หรอกนะ  โทษนะที่ไช้คำเเรงบางคำ

หน้า:  «  1 [2] 3 4 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์