AE. Racing Club
01 กรกฎาคม 2024 16:59:52 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 3 [4] 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันเกี่ยวที่ยางรถของเรามั๊ย (ฝนตกทุกวันเลย)  (อ่าน 16652 ครั้ง)
สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #60 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 13:43:40 »

รถใหม่ๆเค้ายังไม่เคยครับ
เดี๋ยวเมื่อไหร่เคยเค้าก็จะรู้ครับ
เกา..

สุดยอด ตรบมือถูกเผงเลยครับความเห็นนี้ ผมให้สิบคะแนนเต็มแลย เด๋วเช้านี้จะเล่าอะไรดีๆแบ่งปันให้อ่านกันเกี่ยวกับเรื่องที่น้าสันสงกะสัยเน้อ รับรองชัดเจนแจ่มแจ้ง อ่านหนังสือ

ช่วงนี้ฟ้าฝนมันตกตลอด เพิ่งหยุดไปเมื่อกี้ ผมก็เดินทางตลอดเหมือนกัน ไม่คืนนี้ก็พรุ่งนี้เช้ามืดก็เดินทางต่ออีก เมื่อวานผมก็เพิ่งกลับจากโคราช ออกแต่เช้ามืดเลย ซึ่งเป็นช่วงที่ค่อนข้างอันตรายมากที่สุดครับ กับช่วงที่กำลังโพล้เพล้ สองช่วงนี่ล่ะให้ระวังให้ดีๆครับ ขับออกมาไม่ทันไร ก็เห็นปิ๊คอั๊พ อัดเข้ากับต้นไม้กลางเกาะกลางถนนเต็มๆเลย ไม่รู้หลับในรึเปล่า ช่วงเลยจอหอมานิด ไฟหน้ายังติดอยู่เลย คุณปอมาโบกรถกับคุณโป คนขับไม่รู้เป็นยังไง(น่าจะยังไม่ได้งัดออกมา) อันตรายพอๆกับน้ำที่ขังเป็นแอ่งบนถนนล่ะครับ ต่อๆ

ต่อให้รถใหม่วิเศษขนาดไหน ก็เป็นเหมือนกันหมดล่ะครับ ที่เขากล้าไปก็เห็นมีแต่ลูกบ้ากับไม่เคยเห็นโลงศพเลยไม่เคยหลั่งน้ำตา ไม่ก็ไม่เข็ดครับ แบบตามความเห็นข้างต้นที่ผมให้เต็มสิบนั่นล่ะ  รถอะไรหากเจอสภาพที่ถามมาต่อให้ยุโรปป้ายแดงเลยครับ เป็นเหมือนกันหมดครับ  ผมเองก็เกือบตกเหวที่จังหวัดแพร่เมื่อหลายปีก่อน ก็รถใหม่ป้ายแดงนี่ล่ะ ขนาดโฟวิล ยังปัดยังเป๋ ดีที่มีราวเหล็กกั้นไว้ ไม่งั้นลงไปข้างล่างแล้ว(เหตุเกิดตอนกลางคืน กลางวันขับกลับไปดูสีรถยังติดเป็นทางยาวกับราวเหล็กเลยครับ ข้างล่างเกินร้อยเมตรครับเหวลึกมาก หลุดลงไปคงไม่ได้มานั่งพิมพ์แน่ครับ เกือบสิบปีแล้ว รถเพิ่งออกมาได้แค่เดือนสองเดือนเอง ) งานนั้นประกันชั้นหนึ่งจ่ายไปเต็มๆตามระเบียบ อันนี้ที่เล่าแค่น้ำจิ้มนะซึ่งมันเกิดกับตัวเอง  อีกราย รถใหม่ป้ายแดงครับทะเบียนกรุงเทพ ห้าวจัด น้ำมันท่วมประมาณหัวเข่าครับแล้วช่วงนั้นท่วมเป็นแนวยาวประมาณร้อยสองร้อยเมตรเลย ถนนสี่เลนส์ ช่วงจากเมืองพล มาบัวใหญ่ครับ ประมาณโนนตาเถร ตรงนั้นถนนมันต่ำแล้วเป็นแอ่ง ผมมาจากขอนแก่น เจ้าป้ายแดงโฟวิน มาทางโคราชครับ รถอื่นเข้าก็คลานเกียรหนึ่งเกียรสองค่อยๆลุยน้ำไปครับ แต่ไอ้บ้าเนี่ย วิ่งมาไม่ดูตาม้าตาเรือ หรือว่ามั่นใจในรถป้ายแดงมันยิ่งนักครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันมาเท่าไร แต่ที่แน่ๆ ไม่รู้มันตีลังกา เอาหลังคาวิ่งแทนครับ ผมมาเกือบจะประสพเหตุพอดี หลังพลิกไม่น่าจะเกินห้านาทีสิบนาที ลูกเมียออกมาทั้งเปียกทั้งเจ็บ ทั้งเสียเวลา ผมมาก็เห็นตีลังกาหงายท้องไปแล้ว คนก็คลานออกมาลุยน้ำไม่ก็กินน้ำไปหลายอึกล่ะ เล่นพลิกหงายท้องแบบนั้นครับ คงลุยฝ่าเข้าไปเลย(มันคงคิดว่ามันเป็นสแตนอินในหนังแอคชั่นมั้ง ของจริงนะเฟ้ยสิบอกไห่) แล้วมันพลาดไม่ทราบว่าอีท่าไหน ผมก็แค่ชะลอดูเพราะอยู่อีกฝั่งของทางสี่เลนส์ ดีที่ไม่มีใครตายครับ ยิ่งภาคใต้ยิ่งเห็นบ่อยมากครับ เพราะไม่มีวันไหนที่ฝนจะไม่ตกครับ เลยชุมพรลงไปมันตกได้ตลอดล่ะ ธรรมชาติมันเป็นอย่างนั้น แล้วพวกที่ซ่าส์ๆ ก็มีให้เห็นตลอดทุกครั้งที่เราลงไปครับ เล่าไม่หมดแน่ 

แต่จะบอกวิธีแก้ครับ ผมเองก็เคยพลาดมาแล้วครับ แต่วันนี้ เราไม่ตกอยู่ในความประมาท ก็ปลอดภัยครับ ตั้งแต่เกิดเหตุเป็นต้นมา(เกือบลงเหวที่เล่านั่นล่ะ น่าจะเกือบสิบปีแล้วครับ ประมาณปีสี่สาม)   รถมาสด้าที่คู่กันกับฟอร์ดเรนเจอร์เทอร์โบโฟวินสี่ประตูป้ายแดง ไม่รู้เรียกรุ่นอะไร คันเบอเริ่ม ยังเกือบกลิ้งลงข้างทางครับ แค่ผมใช้เกียรผิด แตะนิดเดียวตอนขึ้นเนิน เทอร์โบมันบูท ก็เสียหลังแถเข้าหาราวเหล็กเลยครับ ดึงอยู่สองสามครั้งถึงเอาอยู่ มันบังคับไม่ได้จริงๆเวลาที่ถนนลื่นนี่  ตั้งแต่นั้นมา เวลาฝนตกทีไร ผมวิ่งอยู่ร้อยสี่ร้อยห้า ก็ลดลงมาทันทีที่หกสิบถึงแปดสิบครับ อาทิตย์ที่แล้วไปเชียงราย ขากลับ ฝนเทลงมายังกะฟ้ารั่วจริงๆ ช่วงอุตรดิตถ์เข้าพิษณุโลก มองทางเห็นแค่สองช่วงรถ ผมวิ่งแค่สี่ห้าสิบเองครับ ดูไฟหน้ารถสิบล้อ แล้วตามก้นสถานเดียว รถป้ายแดง รถใหม่ รถเก่า มันจารีบไป ก็แอบขวาให้มันไปครับ ผมไม่เอาอะไรไปเสี่ยงอีกแล้วครับ พลาดมา ทั้งเจ็บทั้งเหม็นครับ รีบๆแทนที่จะไปได้เร็ว กลับช้าเสียเวลาอีกต่างหาก(กำไม่น่าเลยตรู แหะๆๆลงไปแล้วค่อยคิดได้ครับ) แถมมีของแถมหากมีคู่กรณีก็ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล เสียทั้งเวลา ทั้งเงินทอง สู้เราลดความเร็วลงมาให้ปลอดภัยแล้วค่อยๆไปดีกว่าครับ ถึงที่หมายช้าหน่อย แต่ปลอดภัยครับ อีกอย่าง พวกรถที่ติดไฟซีนอล เวลาเจอกับสภาพนี้ ไปไม่เป็นหรอกครับ ไฟมันส่องใส่ฝน แล้วสะท้อนเข้าตา ผมเห็นจอดข้างทางเป็นแถวครับ อันตรายอีกเหมือนกัน ของใหม่เทคโนโลยีใหม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ ยิ่งเจอหมอกหนาๆ ยิ่งเสร็จเลยครับ   น้าสันต์คิดถูกแล้วครับ ค่อยๆไปนั่นล่ะ ไว้ซ่าส์ตอนถนนแห้งๆดีกว่าครับ  อ้อ แถมอีกเรื่องเน้อ  ผมเคยที แดดเปรี้ยงๆนี่ล่ะ ตอนนั้นขับมาสด้าแม๊กนั่มสองพันสองอยู่ ก็วิ่งมาดีๆนี่ล่ะ ร้อยยี่สิบร้อยสามสิบ อยู่ๆฝนก็ตกลงมาแบบฟ้ารั่ว ผมก็แค่ตกใจ กระทืบเบรก เหอะๆๆๆๆ มันหมุนกลับหลังหันร้อยแปดสิบองศาเลยครับพี่น้อง ดีที่ไม่มีรถตามมากะไม่มีรถสวนมา ไม่งั้นไม่รู้จะเป็นยังไง ฝนตกทันทีห้ามเยียบเบรกเน้อ อาจจะไม่แค่หมุนแบบผมเด้ อันตรายครับ  ทำถูกแล้วล่ะ ลดความเร็ว ขับรถดีมีน้ำใจ ภัยไม่มี เจอพวกงี่เง่า เกรียน ก็ให้บิดามันไปก่อนครับ หากไม่เหลืออดก็ไม่ต้องไปปาดหน้ากันเด้อ อิอิอิ
 เหอๆๆ ยกธงขาว
ประสบการณ์ตรงๆ เลย ผมก็ หลายครั้ง เเต่ไม่หนักเลย หยะเเหยงไว้ก่อน ถ้าถนนลื่นๆ มิบังอาจกด ย่องๆ เอา๕๕๕๕

สันต์ครับ

« ตอบ #61 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 13:44:58 »

สอนวิชาการขับระดับเทพให้ผมหน่อยคับน้าสันต์ 555 พูดจริงนะเนี้ย
ได้ครับ ว่างๆ เข้ามาคุยกัน เมาแล้วก็ ไปลองกันครับ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

สันต์ครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 14:54:24 »

ใจลึกๆ ผมอยากมีรถทำเสต๊ปเดียวกับอดีตประธานอธิ แล้ว สองลำ ไปเล่นกันในสนามคงจะ มันส์  ถ้าไม่มีใครตายก่อนใคร ผมว่าคงต้องเจอกันสักครั้งเเระ ในสนามเเข่ง

PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #63 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 16:35:31 »

สมัยผมยังขับอ่อนๆ ฝาดำเดิมๆ ผมวิ่งอยฺู่ 1.18

ผมให้รถคุณจะฝาดำเซตโบหรือจะ 3S โบก็มา ถ้าวิ่งต่ำกว่า 1.25 ได้ ค่อยมาคุยนะ

อยากจะแข่งนี่ ถามมั่งป่าววะ ว่าคนเขาอยากจะแข่งด้วยหรือเปล่า ไปแข่งกับคนอื่นเหอะ เข้าโค้งไม่ใช้เบรคใช้ยัดเกียร์เอา อาจารย์ดิเรกสอนมาแบบนี้รึ 555

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #64 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 17:06:48 »

คำนับ คำนับ คำนับ
ขอบคุณข้อมูลที่น้าจิ๊กนำมามากๆครับ

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
d-toy 463
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 17:57:01 »

ย่องเบา ย่องเบา คำนับ คำนับ ยกธงขาว ถอนหายใจ
tanuch_ae
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #66 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 18:28:26 »

คำนับ สวัสดีครับน้าๆหายหน้าไปหลายวันมัวแต่ เฝ้าไม้น้ำกับกุ้งแคระอยู่ ยางนะครับ maxxis ขอเตือนอย่าไปยุ่งกะมัน ขนาดของมอตะไซ ใช้ได้2วัน บวมครับขับที แกว่งสุดตรีนแถมยังระเบิดตอนขับ/ขับที่50km/h นะ ยางบ้าอะไร ถูกแต่ ห่วยครับ จากประสบการณ์จริง คำนับ คำนับ
สันต์ครับ

« ตอบ #67 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 19:34:04 »

สมัยผมยังขับอ่อนๆ ฝาดำเดิมๆ ผมวิ่งอยฺู่ 1.18

ผมให้รถคุณจะฝาดำเซตโบหรือจะ 3S โบก็มา ถ้าวิ่งต่ำกว่า 1.25 ได้ ค่อยมาคุยนะ

อยากจะแข่งนี่ ถามมั่งป่าววะ ว่าคนเขาอยากจะแข่งด้วยหรือเปล่า ไปแข่งกับคนอื่นเหอะ เข้าโค้งไม่ใช้เบรคใช้ยัดเกียร์เอา อาจารย์ดิเรกสอนมาแบบนี้รึ 555
เปล่าหรอกครับ เเค่ ไช้น้อย ความหมายครับ  คำนับ ไม่ใช่นะ...

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #68 เมื่อ: 16 กันยายน 2012 21:11:53 »

ผมได้1.23-1.25เองอะ

ยางลั่นและ สงสัยเข้าผิดลาย

เคยนั่งรถน้าอธิที่โบนันซ่า ขับเหมือนง่ายเลย แต่ผมเข้าตามไปมีหมุนแน่ๆ -*-

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #69 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:04:45 »

เมื่อกี้ลองแช่ที่120 เส้นวิภา หน้าt1r หลังneogen ในวีออสรู้สึกหวิวๆ
เหมือนรถมันลอยๆเลย พวงมาลัยเบาหวิวเลย เลยลดเหลือ80
กำลังดี

AE has brought us to MEET

สันต์ครับ

« ตอบ #70 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:10:05 »

ผมได้1.23-1.25เองอะ

ยางลั่นและ สงสัยเข้าผิดลาย

เคยนั่งรถน้าอธิที่โบนันซ่า ขับเหมือนง่ายเลย แต่ผมเข้าตามไปมีหมุนแน่ๆ -*-
ผมว่าคนเข้าไปนั่งด้วย  เสียวกันทุกคน เเต่ถ้าได้ขับเองแล้ว มันคงจะ มั่นใจกว่าผมว่านะ  ผมก็ว่าคนเราได้ฝึกฝน ขับอยู่เรื่อยๆ เป็นประจำมันก็กลายเป็นความเคยชินไปแล้ว สบายๆ นอกจากนานๆ เข้าไป เล่นสักครั้งก็มี หลุดได้บ้าง เหมือนเค้าว่า อ่อนซ้อมอ่ะครับ

สันต์ครับ

« ตอบ #71 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:12:16 »

เมื่อกี้ลองแช่ที่120 เส้นวิภา หน้าt1r หลังneogen ในวีออสรู้สึกหวิวๆ
เหมือนรถมันลอยๆเลย พวงมาลัยเบาหวิวเลย เลยลดเหลือ80
กำลังดี
เส้นนี้คอนกรีตไช่ไหมน้าเเน็ท ถ้ายางมะตอยเสียวกว่า ๕๕๕ ถ้าฝนตกนะ ต้องระวังๆ เอาปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #72 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:13:04 »

เคยใช้ทั้ง a048 ad07 re01r neogen t1r และอีกหลายๆตัว

ความเห็นส่วนตัวผมไม่ชอบad07เวลาวิ่งบนถนนเปียกเลย...

AE has brought us to MEET

สันต์ครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:16:27 »

re 02 เปียก จะดีไหมครับ

snoopy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #74 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 10:41:06 »

nitto 555 ลงน้ำสบาย  แต่ทางไม่เรียบผิวเป็นคลื่น มีดึง (ไม่รุ้เกี่ยวกะกันโครงสีฟ้าๆ รึป่าว)

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #75 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 18:46:22 »

มอร์เตอร์เวย์ฝนตกมีน้ำขังวิ่ง 60 แถเหมือนกันครับ

แต่ขับที่ยุดยา ไม่ยักแถ งง

และแล้วมันก็กลับมา
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #76 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 19:23:36 »

ถนนเปียกอยู่ที่ใจ ใช่อยู่ที่ยาง

ปล.มีนวมสองคู่ มาเอาไปใช้หน่อยดิ่  อยากดูมวย  ฮ่า ฮ่า

KKK_KKK

« ตอบ #77 เมื่อ: 18 กันยายน 2012 20:36:13 »

ขับรถที่มีพวกtraction controlมั่นใจกว่าพอสมควรครับ
สันต์ครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 14:13:48 »

ถนนเปียกอยู่ที่ใจ ใช่อยู่ที่ยาง

ปล.มีนวมสองคู่ มาเอาไปใช้หน่อยดิ่  อยากดูมวย  ฮ่า ฮ่า
ป๋าก็...ฮ่าๆ
ขับรถที่มีพวกtraction controlมั่นใจกว่าพอสมควรครับ
มีเเต่รถใหม่ๆซิน้า aeเก่าๆ อย่างเราๆ ม่ายมี๕๕๕

jack@noxious
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

2 ZZ รู้จักป่าว !!!

« ตอบ #79 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012 19:35:43 »

nt 01 ลื่นมากๆ  อ่านหนังสือ

หน้า:  «  1 2 3 [4] 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์