AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 00:06:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE 111 (สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ) เครื่องมีปัญหารบกวนผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 1112 ครั้ง)
chabung02
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:23:44 »

ตอนนี้ผมขับ AE 111 1600 ครับ ปัญหามีอยู่ว่า
รถเพิ่งติดแก๊สมาครับ
รถสตาทไม่ติดครับ อาการก่อนหน้านี้มีควันขาวออกเครื่องสะดุดบ่อยเคยน๊อคสองครั้งเพราะน้ำในหม้อน้ำแห้งก่อนหน้ามีคราบน้ำมันเครื่องในหม้อน้ำด้วยครับผมทำงานเป็นเซลต้องใช้รถตอนนี้เดือดร้อนมาก
ก่อนที่รถจะสตารทไม่ติด น้ำมันเครื่องน่าจะแห้งครับ เพราะลองเช็คดูเหลือน้อย ก้อเติมแล้วขับมาจอดที่บ้านพอเช้าก้อสตาทไม่ติด สตาทไปสักพัก ติดครับแต่ควันออกมาเยอะมาก แล้วพอขับไปก้อสะดุดติดๆดับๆเลยจอดครับแล้วก้อไม่ติดอีกเลย
อยากทราบว่าอาการงี้ซ่อมเยอะมั้ย กับยกเครื่องใหม่อันไหนคุ้มกว่ากันรบกวนด้วยครับ

ปล.ก่อนจะพังไปโดนชนมาด้วยครับจอดไว้เฉยๆเค้าขับมาชนประตูข้างคนขับหักงอปิดไม่ได้ต้องเอาเชือกผูกไว้ประกันของคู่กรณีชั้นหนึ่งรับเคลมแล้วแต่รถมาเครื่องพังซะก่อน เลยไม่รุว่าจะเอาไปเคลมก่อน หรือซ่อมก่อนดีครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุนครับ
สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 01:38:58 »

ที่สตาร์ทยาก คงจะ เเหวนลูกสูบหลวมมากแล้วครับ ควันไหล น้ำเเห้งสองรอบ ยางตีนวาล์วก็คงจะเเห้งกรอบ โอเว่อร์ฮอร์นทั้งหมดเลยครับ ถ้าทำเองได้ หลักพัน ถ้า จ้างช่างทำก็หลักหมื่น รวมค่าอะไหล่ครับ ถ้าคิดว่า เเพงไปก็หาเครื่อง 20วาล์วยกลงเลยครับ เเรงได้ต่อเนื่อง เหอๆๆ

chabung02
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 19:20:50 »

ขอบคุณมากครับ  คือใจจริงก้ออยากยก 20 วาวล์ ครับ  เอ่อ ที่เห็นในรูป ของพี่วิ่งดีมั้ยครับ แล้วมีปัญหาจุกจิกมั้ย  แล้ว ค่าเสียหายหมดไปเท่าไหร่ครับ มาพร้อมชุดเกียร์มั้ยครับ รบกวนหน่อยนะครับ ได้โปรด..
สันต์ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 19:24:08 »

ขอบคุณมากครับ  คือใจจริงก้ออยากยก 20 วาวล์ ครับ  เอ่อ ที่เห็นในรูป ของพี่วิ่งดีมั้ยครับ แล้วมีปัญหาจุกจิกมั้ย  แล้ว ค่าเสียหายหมดไปเท่าไหร่ครับ มาพร้อมชุดเกียร์มั้ยครับ รบกวนหน่อยนะครับ ได้โปรด..
วิ่งพอขำๆ ได้ครับ ไม่ได้เเรงอะไรหรอกครับพอได้อยู่ จุกจิกไม่ค่อยมีครับ เเต่ผมไม่พอใจเองเลยรื้อโน้น นี่ นั่น ทำ ฝา ทำอะไรต่อมิอะไรเล่นๆ เเต่ละวันถ้าว่างครับผม มาพร้อมเกียร์เลยครับผม  ได้มานานแล้ว สองหมื่นกว่าบาท เพลาขับ เกียร์ธรรมดา 5สปีดครับ จบๆ ก็ ไม่ถึง 3หมื่นครับทำเอง  ไม่รู้ไม่ชี้

com-ae110
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 19:26:52 »

วิ่งพอขำๆ ได้ครับ ไม่ได้เเรงอะไรหรอกครับพอได้อยู่ จุกจิกไม่ค่อยมีครับ เเต่ผมไม่พอใจเองเลยรื้อโน้น นี่ นั่น ทำ ฝา ทำอะไรต่อมิอะไรเล่นๆ เเต่ละวันถ้าว่างครับผม มาพร้อมเกียร์เลยครับผม  ได้มานานแล้ว สองหมื่นกว่าบาท เพลาขับ เกียร์ธรรมดา 5สปีดครับ จบๆ ก็ ไม่ถึง 3หมื่นครับทำเอง  ไม่รู้ไม่ชี้
สุดยอด ครับ

ae110 www.webthaiday.com
(ex:http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?action=dlattach;attach=76955;type=avatar)
Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 19:29:57 »

ตอนนี้ผมขับ AE 111 1600 ครับ ปัญหามีอยู่ว่า
รถเพิ่งติดแก๊สมาครับ
รถสตาทไม่ติดครับ อาการก่อนหน้านี้มีควันขาวออกเครื่องสะดุดบ่อยเคยน๊อคสองครั้งเพราะน้ำในหม้อน้ำแห้งก่อนหน้ามีคราบน้ำมันเครื่องในหม้อน้ำด้วยครับผมทำงานเป็นเซลต้องใช้รถตอนนี้เดือดร้อนมาก
ก่อนที่รถจะสตารทไม่ติด น้ำมันเครื่องน่าจะแห้งครับ เพราะลองเช็คดูเหลือน้อย ก้อเติมแล้วขับมาจอดที่บ้านพอเช้าก้อสตาทไม่ติด สตาทไปสักพัก ติดครับแต่ควันออกมาเยอะมาก แล้วพอขับไปก้อสะดุดติดๆดับๆเลยจอดครับแล้วก้อไม่ติดอีกเลย
อยากทราบว่าอาการงี้ซ่อมเยอะมั้ย กับยกเครื่องใหม่อันไหนคุ้มกว่ากันรบกวนด้วยครับ

ปล.ก่อนจะพังไปโดนชนมาด้วยครับจอดไว้เฉยๆเค้าขับมาชนประตูข้างคนขับหักงอปิดไม่ได้ต้องเอาเชือกผูกไว้ประกันของคู่กรณีชั้นหนึ่งรับเคลมแล้วแต่รถมาเครื่องพังซะก่อน เลยไม่รุว่าจะเอาไปเคลมก่อน หรือซ่อมก่อนดีครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุนครับ

เปลี่ยนเครื่องใหม่ จะคุ้มกว่าซ่อมครับ
ซื้อมาเฉพาะเครื่อง ไม่เอาเกียร์, หากใช้เครื่องรุ่นเดิมก็ไม่ต้องดัดแปลงอะไร เครื่องเก่าก็เก็บเป็นอะไหล่ได้บางชิ้น

เปลี่ยนเครื่องแล้ว อย่าลืมตรวจสอบปัญหาที่น้ำเคยแห้งด้วยนะครับว่ามาจากสาเหตุใด

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
chabung02
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2012 22:03:28 »

ขอบคุณ ทุกคำตอบมากครับ

รบ กวนอิกนิดครับ ผมอยู่แถวลาดพร้าว แนะนำอู่ให้หน่อยครับร้านที่ ทำเครื่องดีดี อ่ะครับ ขอบคุณครับ เอ๋อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์