AE. Racing Club
29 มิถุนายน 2024 13:46:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบเสียค่าโง่  (อ่าน 6680 ครั้ง)
benmore05
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ครอบครัว benmore05

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 19 กันยายน 2012 18:17:26 »

วันนี้  เอารถไปเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย ae101 มาครับ   โดยได้จากแร็คมือสองมาจากรถ รถae100   ตัวที่ผมประกาสขายนั่นแหละ   แร็คผมมันรั่วอยู่  ก็เลยล้มเลิกการขายเอามาเปลี่ยนใส่รถตัวเองซะเลย    ปัญหามาเกิดตอนที่ช่างถอดแร็คเดิมออกจากรถ  พอถอดมาเสร็จ  ช่างเรียกผมไปดูว่าของae101  เฟืองที่จะต่อกับยอยพวงมาลัยมันจะสั้นกว่าของae100 อยู่ประมาณ 1 เซน  อีกอย่างนึง ae101  ชุดตรงที่ต่อกับยอยมันจะเป็นเหล็ก  แต่ของae100  จะเป็นอลูมิเนียม   สรุปช่างบอกว่ามันใส่กันไม่ได้ขนาดมันไม่เท่ากัน  เราเองก็งง   ยอยมันก็ขยับได้นี่หว่า  เลยถามช่างว่า  ทำไมไม่ขยับยอยละ  มันเลื่อนเข้าเลื่อนออกได้   ช่างก็บอกว่า  เลื่อนเข้าแล้ว  มันก็จะชนกันโครงรถอยู่ดี  ผมก็เลยบอกว่า  ถ้างั้นคุณลองใส่ให้ผมดูก่อนว่า  มันจะติดตรงไหน   ถ้าติดจริงผมจะไปหาซื้อแร็คมาใหม่   ช่างเขาก็ใส่ให้ผมดู   มันไม่เห็นติดอะไรเลย  ผมก็เลยออกมานั่งรอ   พักนึงถือสายน้ำมันพาวเวอร์มาเราเราอีกแล้ว   บอกให้ผมไปหาซื้อมาให้ใหม่  เหตุผลก็คือ  ของที่ผมนำมาเปลี่ยนมันงอไม่เข้ารูป  ผมก็เลถามว่าทำไม่ไม่งอมันล่ะ  งอนิดเดียวมันก็เข้ารูปมันแล้ว  เขาบอกว่าไม่กล้างอ  กลัวแตก จะให้ผมหาซื้อมาให้ใหม่ท่าเดียว  ผมเลยบอกว่า  คุณงอไปเลย  ถ้ามันแตกแล้วผมจะหาซื้อมาให้เอง   เขาก็เลยงอให้  ใส่ได้เรียบร้อย   หมดค่าช่างแรงไป 600 บาท   น้ำมันพาวเวอร์เอาไปเอง  ยางรองแร็คสองตัวๆละ 190 บาท  ตั้งศูนย์200

ที่เอามาเล่าให้ฟังนี้  อยากบอกเพื่อนๆว่า   บางที่ช่างก็อาจไม่มีประสบการณ์  หรืออาจไม่พอใจที่เราเตรียมของไปเองทั้งหมด    เพราะถ้าเราให้ทางร้านหาของให้  เขาก็อาจบวกค่าอะไหล่อีก  ถ้าบวกน้อย  เราก็พอรับได้   แต่ถ้าบวกมากเราจะรับได้หรือปล่าว   ถ้าผมไม่รั้นให้เขาใส่แร็คให้   ผมก็ต้องไปหาซื้อแร็คตัวใหม่มาให้เขาอีกไม่ต่ำกว่า  3000 บาทแน่(ตามเซียงกง)  ไหนค่าสายแรงดันพาวเวอร์อีกไม่ต่ำกว่า1000  เป็นอุทาหรณ์ครับ   สำหรับเพื่อนที่จะซ่อมรถ  ถ้าเลือกได้  ผมว่าเลือกอู่ที่เราไว้ใจได้จริงๆ(ขนาดผมว่าผมเลือกร้านแล้วนะครับ)

ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

สันต์ครับ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 18:32:58 »

สุดยอดครับน้า นี่เเระ ถ้าเราได้อยู่กะรถ เวลาซ่อมอะไร ไม่ไช่ เอาไปทิ้งไว้ อาจจะโดนมิไช่น้อย... ฮ่าๆ ยินดีด้วยครับพณ.ท่าน จ.ส.อ  คำนับ

Tlen92.CBZ

เอวดีไม่ได้มาเพราะความฟลุ๊คแต่ได้มาเพราะประสบการณ์

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 18:40:07 »

สู้ช่างนันต์พัทยาไม่ได้เลยจริงๆ ของบางอย่างแต่ละรุ่น จับใส่กันได้ ก็ใส่ให้ คิดแต่ค่าแรง ไม่คิดค่าอะไหล่ อันไหนดีไม่ดีบอกหมด ราคาก็ไม่แพง ช่างสมัยนี้ เหนื่อยใจจริง

ถ้าคบคนอย่างผม ผมพา ไปนากาตะ
ถ้าคบบัณฑิต บัณฑิตพา ไปเที่ยวดริฟเฟอร์
ถ้าคบเรา ไม่หล่อไม่รวย แต่เล่นท่าแปลก
ถ้าท่าแปลกไม่พอ จะเล่นให้ครบ 108 ท่า 5555+

benmore05

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 19:33:39 »

สุดยอดครับน้า นี่เเระ ถ้าเราได้อยู่กะรถ เวลาซ่อมอะไร ไม่ไช่ เอาไปทิ้งไว้ อาจจะโดนมิไช่น้อย... ฮ่าๆ ยินดีด้วยครับพณ.ท่าน จ.ส.อ  คำนับ

นั่นนะสิครับน้าสันต์   ก่อนเอาไปซ่อมผมก็หาข้อมูลแล้ว  เขาบอกว่ามันใส่กันได้  ไม่รู่ว่าช่างมันแกล้งโง่  หรือจะแกล้งเรากันแน่

เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว

เชิญชมสินค้าโตโยต้า ae ได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/Western.OldPart

kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 19:39:41 »

นั่นนะสิครับน้าสันต์   ก่อนเอาไปซ่อมผมก็หาข้อมูลแล้ว  เขาบอกว่ามันใส่กันได้  ไม่รู่ว่าช่างมันแกล้งโง่  หรือจะแกล้งเรากันแน่

เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว
กรรมตามทันครับ พวกนี้ตายไปอาย หมา มัน สมัยนี้คนจริงใจ กลายเป็นคนโง่ คนมีน้ำใจคือเหยื่อ นั่นแหละ พูดยากครับ ไม่โดนด้านใดก็ด้านหนึ่ง เอ่อ..

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
aon101

声と演奏が音とずれてますね・・・

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 19:45:24 »

อู่ที่ไหน ซ่อม3ห่วง ไม่ได้ ก็ไปหางานอย่างอื่นทำเหอะ ผมพูดจริงนะ จะหาว่าเรารู้มากก็ช่างเหอะ มันเป็นรถที่ซ่อมง่ายที่สุดในโลกแล้วนะผมว่า

ความ แรง นั้นมีขาย อยากได้ต้องมีตัง
kai@101RYZ

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 20:05:54 »

สุดยอด

ADVAN RG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 20:27:07 »

วันนี้  เอารถไปเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย ae101 มาครับ   โดยได้จากแร็คมือสองมาจากรถ รถae100   ตัวที่ผมประกาสขายนั่นแหละ   แร็คผมมันรั่วอยู่  ก็เลยล้มเลิกการขายเอามาเปลี่ยนใส่รถตัวเองซะเลย    ปัญหามาเกิดตอนที่ช่างถอดแร็คเดิมออกจากรถ  พอถอดมาเสร็จ  ช่างเรียกผมไปดูว่าของae101  เฟืองที่จะต่อกับยอยพวงมาลัยมันจะสั้นกว่าของae100 อยู่ประมาณ 1 เซน  อีกอย่างนึง ae101  ชุดตรงที่ต่อกับยอยมันจะเป็นเหล็ก  แต่ของae100  จะเป็นอลูมิเนียม   สรุปช่างบอกว่ามันใส่กันไม่ได้ขนาดมันไม่เท่ากัน  เราเองก็งง   ยอยมันก็ขยับได้นี่หว่า  เลยถามช่างว่า  ทำไมไม่ขยับยอยละ  มันเลื่อนเข้าเลื่อนออกได้   ช่างก็บอกว่า  เลื่อนเข้าแล้ว  มันก็จะชนกันโครงรถอยู่ดี  ผมก็เลยบอกว่า  ถ้างั้นคุณลองใส่ให้ผมดูก่อนว่า  มันจะติดตรงไหน   ถ้าติดจริงผมจะไปหาซื้อแร็คมาใหม่   ช่างเขาก็ใส่ให้ผมดู   มันไม่เห็นติดอะไรเลย  ผมก็เลยออกมานั่งรอ   พักนึงถือสายน้ำมันพาวเวอร์มาเราเราอีกแล้ว   บอกให้ผมไปหาซื้อมาให้ใหม่  เหตุผลก็คือ  ของที่ผมนำมาเปลี่ยนมันงอไม่เข้ารูป  ผมก็เลถามว่าทำไม่ไม่งอมันล่ะ  งอนิดเดียวมันก็เข้ารูปมันแล้ว  เขาบอกว่าไม่กล้างอ  กลัวแตก จะให้ผมหาซื้อมาให้ใหม่ท่าเดียว  ผมเลยบอกว่า  คุณงอไปเลย  ถ้ามันแตกแล้วผมจะหาซื้อมาให้เอง   เขาก็เลยงอให้  ใส่ได้เรียบร้อย   หมดค่าช่างแรงไป 600 บาท   น้ำมันพาวเวอร์เอาไปเอง  ยางรองแร็คสองตัวๆละ 190 บาท  ตั้งศูนย์200

ที่เอามาเล่าให้ฟังนี้  อยากบอกเพื่อนๆว่า   บางที่ช่างก็อาจไม่มีประสบการณ์  หรืออาจไม่พอใจที่เราเตรียมของไปเองทั้งหมด    เพราะถ้าเราให้ทางร้านหาของให้  เขาก็อาจบวกค่าอะไหล่อีก  ถ้าบวกน้อย  เราก็พอรับได้   แต่ถ้าบวกมากเราจะรับได้หรือปล่าว   ถ้าผมไม่รั้นให้เขาใส่แร็คให้   ผมก็ต้องไปหาซื้อแร็คตัวใหม่มาให้เขาอีกไม่ต่ำกว่า  3000 บาทแน่(ตามเซียงกง)  ไหนค่าสายแรงดันพาวเวอร์อีกไม่ต่ำกว่า1000  เป็นอุทาหรณ์ครับ   สำหรับเพื่อนที่จะซ่อมรถ  ถ้าเลือกได้  ผมว่าเลือกอู่ที่เราไว้ใจได้จริงๆ(ขนาดผมว่าผมเลือกร้านแล้วนะครับ)

ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้

ร้านแบบนี้ อย่าได้เข้าไปอีกเลยครับ ถือว่าไม่มีฝีมือเลย
ถ้าราคาแพง แต่ฝีมือดี ผมรับได้ แต่ประเภทถูกๆ แล้วต้องแก้บ่อยๆ มันจะได้ข้อสรูปเป็นแพงและห่วย

joe31
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 13:46:41 »

สุดยอดเลยครับ..น้า... สุดยอด

smilegames

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 14:08:22 »

ผมว่าร้านนี้ต้องมีอะไรแปลก กับของของเราก็เป็นได้ครับ ผมเคยเจอ ให้ใส่ไมล์ยาว อู่บอกทำได้ใส่ได้ ผมเลยออกจากอู่ไปสักพัก กลับมารถไม่อยู่ที่อู่ ผมเลยถ้าว่ารถไปไหน อู่ไม่ค่ิอยอยากบอก สรุปผมตามไปเจอรถ กับร้านทำไฟที่รู้จักกัน เซ็งเลย วันนี้โดนไปสองต่อ

Golf@Altis
มือเก่าหัดแข่ง

ไม่ต้องจี้ ก็แค่ 1300!

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 14:52:04 »

เดี๋ยวนี้ช่างมั่วเยอะคับ คิดว่าบางอย่างลูกค้าไม่รู้หลอกซะเลย ถอนหายใจอยากให้มีจรรญ ฉุนาบรรณกันบ้างนะครับ
@@..ตะต้อมรักในหลวง..@@

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 15:50:20 »

ช่างรอฟันอย่างเดียวเลยอะ

▀▄▀▄ ชุบโครเมี่ยมไฟหน้า เงาวิ้งๆ ▀▄▀▄  http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=152635.new#new
kids
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 16:21:56 »

จริงของน้าครับเรื่องอะไหล่เตรียมไปกับไม่เตรียมไป ผมว่ามีผลเยอะนะ
มีอู่ซ่อม volvo ชื่อดังอยู่อู่นึงแถวรามอินทราครับ
ผมโทรไปสอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้าย คุยข้อมูลกันสักพักนึง เขาก็คุยให้ความร่วมมือดีนะครับ
แล้วช่างก็ถามว่า
ช่าง:จะให้ทางอู่หาให้ทั้งหมด หรือนำมาเอง
ผม:ของผมซื้อไว้ครบแล้วครับ
ช่าง:ช่วงนี้งานเยอะ ช่างตามอู่ทั่วไปก็เปลี่ยนได้
ผม:อ๋อ...ครับ ขอบคุณครับ(ด้วยความงง)
ผ่านมาหนึ่งเดือนกว่าแล้ว จนทุกวันนี้ผมยังไม่ได้ถ่ายอะไรเลย
 ยกธงขาว

benmore05

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 16:55:06 »

จริงของน้าครับเรื่องอะไหล่เตรียมไปกับไม่เตรียมไป ผมว่ามีผลเยอะนะ
มีอู่ซ่อม volvo ชื่อดังอยู่อู่นึงแถวรามอินทราครับ
ผมโทรไปสอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้าย คุยข้อมูลกันสักพักนึง เขาก็คุยให้ความร่วมมือดีนะครับ
แล้วช่างก็ถามว่า
ช่าง:จะให้ทางอู่หาให้ทั้งหมด หรือนำมาเอง
ผม:ของผมซื้อไว้ครบแล้วครับ
ช่าง:ช่วงนี้งานเยอะ ช่างตามอู่ทั่วไปก็เปลี่ยนได้
ผม:อ๋อ...ครับ ขอบคุณครับ(ด้วยความงง)
ผ่านมาหนึ่งเดือนกว่าแล้ว จนทุกวันนี้ผมยังไม่ได้ถ่ายอะไรเลย
 ยกธงขาว

วอลโว่ของน้ายังไม่เท่าของผมมั้ง   ผมเอาเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง  เปรยๆกับช่างบอกอยากขายรถสู้ค่าซ่อมไม่ไหว  ช่างถามว่าเปลี่ยนเกียร์มาหรือยัง  รถใิ่งมาเกือบ190000  ถ้ายังไม่ได้ฮอลเกียร์  เดี๋ยวมันก็เสีย  เหมือนยุให้เราขาย   เขาแนะนำคนซื้อให้  ผมก็ว่าจะขายเพราะได้ราคา 450000   รถปี2001  ตัวท๊อป   ผ่านไปสามวัน   อยู่ดีๆ  เกียร์เสียซะงั้น  ไม่รู้โดนวางยาหรือปล่าว  (ไม่อยากจะคิด)  เอาไปซ่อมเกียร์หมดไป  47000  สรูป  ผมขายไปแค่  385000  บาท     ยังข้องใจจนถึงทุกวันนี้   (รถคันนี้ครับ  ขายไปแล้ว)
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.400242426705268.97880.100001585411202&type=3

สันต์ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 16:58:26 »

ช่างรอฟันอย่างเดียวเลยอะ
ช่างมันเถอะ เยอะเนาะ เเบบนี้เเระ ผมถึงทำเองสบายใจสุดๆ ๕๕๕๕

AE92_C-West

"รักเธอน๊ะไม่เท่าไหร่ แต่รักใครไม่เท่าเธอ" -3-

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 17:45:20 »

สุดยอด สุดยอด
mhomza1976
นักแข่งมือสมัครเล่น

เลี้ยงสัตว์มีพิษ ดีกว่า ....... มีมิตรไม่จริงใจ

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 18:08:23 »

คำนับ คำนับ คำนับ

kamelot@WZ

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 19:49:29 »

ช่างประเภทนี้มีเยอะมากคับ ไ่ม่ว่าที่ไหนก็ดี จรรยาบรรณไม่ค่อยมีกัน

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
StarscreaM
นักแข่งมือสมัครเล่น

เหมี้ยวๆๆๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 20:42:34 »

ขอแชร์ประสบการณ์บ้างนะครับ ขอผมมีอาการสายแรงดันแร็คซึมๆ1จุดตรงหัวย้ำด้านที่ต่อกับกระปุกเพาเวอร์ กับท่อยางที่ออยเกียร์เข้าหม้อน้ำซึมๆๆ เลยลองแวะไปร้านยาง+ทำช่วงล่างเคยตั้งศูนย์มาหลายครั้งใช้ได้ราคาไม่แพง ช่างคนนึงท่าทางกวนๆมาดูพร้อมยกขึ้นฮ้อย ดูสักพักบอกราคาผม ค่าซ่อมสายแรงดัน 2700ไม่รวมค่าน้ำมันเพาเวอร์นะครับ (มันคงนึกว่าผมกินหญ้าเป็นอาหารมั้ง)ผมก็ถามไปว่าราคานี้ทำอะไรมั่ง? ช่างบอกว่าราคานี้เอาสายเก่าพี่ไปย้ำหัวใหม่(เฉพาะเส้นบนนะครับเส้นล่างไม่รั่ว)(ค่าย้ำหัวปกติประมาณ4-5ร้อยครับ) ผมเลยบอกไปว่าราคานี้ผมซื้อแร็ค+สายแรงดันได้ทั้งเส้นเลยนะครับมีทอนด้วย ช่างมันเลยเสียงดังกับผมบอกว่า แค่สายพี่รั่วจาไปซื้อแร็คทั้งเส้นทำไมแร็คไม่ได้เป็นอะไร?แร็ครุ่นนี้แพงฃายกัน4-5พันนะหาของยากด้วย(ผมซื้อมาต้นปี+สายแรงดัน2300)พร้อมบอกว่าย้ำหัวมันยากต้องมีวาล์วเปิดปิดอะไรสักอย่างด้วย ของเชียงกงเสี่ยงใช้ไม่นานก็รั่วอีก ไม่รู้ว่า2700นี่รวมค่าแรงหรือยัง ผมเลยถามว่าแล้วถ้าซ่อมท่อยางที่ออยเกียร์ที่ซึมๆๆละ ช่างบอกอ๋อ?ไม่เท่าไหร่พี่4-500ได้(โอ้?ท่อยางผมซื้อเมตรละ80(เหลือๆอีกเพียบใช้นิดเดียว) เหล็กรัดใช้ของเดิม น้ำมันเพาเวอร์คงไม่รวมในราคานี้อีกแน่นอน) ผมเลยบอกช่างเดี๋ยวขอเช็คราคาแร็คก่อนล่ะกันยังไม่ทำตอนนี้ ช่างมันทำท่าโมโหไม่พอใจแล้วบอกว่าจาเก็บค่าเช็ค100บาทครับ(อาการที่เสียผมก็รู้อยู่แล้วมองดูด้วยตาเปล่าก็เห็น) ก็ให้ค่าเช็ค(โง่)ไป100แล้วรีบเผ่นเลยคำนวณเบ็ดเสร็จอาจจะมีเกือบๆๆ4พันได้งานนี้  เลยแวะเชียงกงซื้อสายแรงดันสวยๆๆมา1เส้น500 น้ำมันเพาเวอร์1ลิตร120 ท่อออยเกียร์1เมตร80 ให้อู่ประจำใส่ค่าแรง300 รวมจูนแก็ส+ซ่อมสปอร์ตไลท์ที่ไม่ติด)ประหยัดไปเกือบๆๆ3พัน5555+ เหตุเกิดมานานประมาณ2เดือนแล้วแต่ยังจำได้แม่นๆครับ *ร้านนี้อยู่แถวๆๆวัดสวนแก้วครับเป็นตัวแทนจำหน่ายยางMaxxisครับ แชร์ประสบการณ์กับเพื่อนๆๆครับ  ซุบซิบ---->ร้านแบบนี้เหมาะกับการเปลี่ยนยาง ตั้งศูนย์ เปลี่ยนผ้าเบรคมากกว่าครับ อย่างอื่นจ้องฟันอย่างเดียว ปิดปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2012 20:48:11 โดย StarscreaM » บันทึกการเข้า
FARR

ทำไปเรื่อยๆ.....เรื่องของกรู

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 กันยายน 2012 00:07:55 »

ผมเห็นมาเยอะละ สงสัยจะกินควายไปเยอะ

Pattaya R/C Power boat
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์